Vốn kinh doanh của Chi nhánh

• Thread starter ngdutan
  • Ngày gửi
N

ngdutan

Guest
12/12/07
39
0
0
Bình Phước
Các Bác cho em hỏi
đơn vị em là Chi nhánh hạch toán đốc lập; trong giấy DKKD ko có ghi vốn điều lệ hay vốn kinh doanh gì hết; bên Cty xuất hàng về theo giá bán sỉ cho tụi em bán và nộp lại giá vốn cho Cty sau khi bán đc hàng và tụi em hưởng chênh lệch giữa giá lẻ và giá sỉ;
Khi nhận hàng em hạch toán là: N: 156, C: 336
Khi bán đc hàng nộp tiền là N: 336, C: 111
Cuối năm quyết toán em bị lỗ: 5 tr và trên bảng CĐKT mục vốn chủ sở hữu nó âm 5 tr; như vậy có hợp lý ko nhỉ? hay là khi nhận hàng của CTy về mình có hạch toán 1 nghiệp vụ gì về 411 ko? Các bác chỉ dùm em với nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
I

ISKATA

Trung cấp
9/9/06
77
1
0
Cố đô
Các Bác cho em hỏi
đơn vị em là Chi nhánh hạch toán đốc lập; trong giấy DKKD ko có ghi vốn điều lệ hay vốn kinh doanh gì hết; bên Cty xuất hàng về theo giá bán sỉ cho tụi em bán và nộp lại giá vốn cho Cty sau khi bán đc hàng và tụi em hưởng chênh lệch giữa giá lẻ và giá sỉ;
Khi nhận hàng em hạch toán là: N: 156, C: 336
Khi bán đc hàng nộp tiền là N: 336, C: 111
Cuối năm quyết toán em bị lỗ: 5 tr và trên bảng CĐKT mục vốn chủ sở hữu nó âm 5 tr; như vậy có hợp lý ko nhỉ? hay là khi nhận hàng của CTy về mình có hạch toán 1 nghiệp vụ gì về 411 ko? Các bác chỉ dùm em với nhé.

Bạn hạch tóan vậy đúng rồi.
Và khi xác định lỗ, bạn hạch tóan :
Nợ 336/ Có 421
Cty hạch tóan
Nợ 421/ Có 136

Kuki

Kuki

Guest
31/12/07
145
0
0
TP HCM
www.vnav.vn
Bạn hạch tóan vậy đúng rồi.
Và khi xác định lỗ, bạn hạch tóan :
Nợ 336/ Có 421
Cty hạch tóan
Nợ 421/ Có 136

Có gì đó không ổn khi TK loại 3 mà bác cho số dư bên Nợ :wall:

Kuki

Kuki

Guest
31/12/07
145
0
0
TP HCM
www.vnav.vn
Các Bác cho em hỏi
đơn vị em là Chi nhánh hạch toán đốc lập; ...

Bác mô tả lại giúp em CN hạch toán độc lập là gồm cấu thành những đặc điểm nào ạ !!

I

ISKATA

Trung cấp
9/9/06
77
1
0
Cố đô
Có gì đó không ổn khi TK loại 3 mà bác cho số dư bên Nợ :wall:

Chào !
Khi cty giao hàng, đã hạch tóan Nợ 156/336
khi xác định lỗ, ghi Nợ 336/ Có 421, xem như chuyển lỗ về cty. trừ vào nợ.
Sau đó tùy số dư TK 136 của cty, 336 của chi nhánh để hạch tóan cấn trừ.
Còn chuyện TK lọai 3, có số dư Nợ cũng là bình thường chứ?
Mắc ở chổ này: hạch tóan đôc lập, nhưng hỏi vậy thì trả lời vậy, sẽ có phương án cho người hỏi đấy mod ạ!

-------------
ISKATA viết đại để trở thành thành viên tích cực, phấn đấu mãi mà chưa được, thông cảm nhé!

Kuki

Kuki

Guest
31/12/07
145
0
0
TP HCM
www.vnav.vn
Chào !
Khi cty giao hàng, đã hạch tóan Nợ 156/336
khi xác định lỗ, ghi Nợ 336/ Có 421, xem như chuyển lỗ về cty. trừ vào nợ.
Sau đó tùy số dư TK 136 của cty, 336 của chi nhánh để hạch tóan cấn trừ.
Còn chuyện TK lọai 3, có số dư Nợ cũng là bình thường chứ?
Mắc ở chổ này: hạch tóan đôc lập, nhưng hỏi vậy thì trả lời vậy, sẽ có phương án cho người hỏi đấy mod ạ!

-------------
ISKATA viết đại để trở thành thành viên tích cực, phấn đấu mãi mà chưa được, thông cảm nhé!

Ý em là như thế này :

Nếu đơn vị là độc lập thì sẽ có TK 411 ( phải có BCTC riêng & việc lập báo cáo tài chính hợp nhất hay tổng hợp là tính sau )

Nếu hạch toán độc lập thì tổ chức TK 136,336 là không ổn .

Xin mời các bác khác .

N

ngdutan

Guest
12/12/07
39
0
0
Bình Phước
Có chỗ nào quy định về việc chuyển lỗ về Cty ko các bác nhỉ? (Nợ 336, C 421); em nghĩ tại vì mình nhận vốn thông qua Cty nên phải sủ dụng 336 và Cty cấp vốn là 136 thôi; Cái chính là em ko biết xử lý khoản lỗ này như thế nào vì để vốn chủ sở hữu trên bảng CĐKT âm thì thấy kỳ quá; và nếu chuyển lỗ về cty như vậy thì khoản lỗ này Cty sẽ xử lý sao? họ có đc đưa vào chi phí ko nhỉ; Còn trường hợp nếu như mình có lãi thì khoản thuế TNDN này mình đóng hay chuyển về cho Cty đóng (chỗ em hạch toán độc lập); em thấy lộn tùng phèo lên hết; các bác đã giúm em thì giúp cho trót nhé. em cám ơn trước

Sửa lần cuối:
ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
394
9
0
Hải Dương thân yêu!
1. Việc chuyển lỗ hoặc lãi từ CN về Cty: Có hướng dẫn tại Hệ thống kế toán (QD 15), quan trọng khi thành lập CN, các ràng buộc của cty đối với CN thế nào? bạn không thể tự ý hạch toán chuyển lỗ hoặc lãi khi không có quyết định.
2. Bạn không nêu rõ là cty chuyển cho CN của bạn tiền để kinh doanh là dứoi hình thức cấp vốn hay cho vay tạm thời (tiền đâu mà chi phí).
3. CN bạn hạch toán độc lập thì thuế GTGT, TNDN phải kê khai, quyết toán và nộp tại chi cục thuế CN bạn có trụ sở. Do đó việc Vốn chủ sở hữu bị âm hay + không quan trọng, quan trọng là thể hiện đúng tính chính xác và trung thực.
Bạn hãy mô tả kỹ hơn nữa nhé.
Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA