Hỏi về Kinh doanh bất động sản.

• Thread starter Babylon
  • Ngày gửi
Babylon

Babylon

Guest
5/1/08
51
0
6
HCMC
www.sicd.com.vn
:wall:Em xin đưa ra 1 trường hợp mong các anh chị giải thích giùm em: Cty A có xây siêu thị (đất thuộc sở hữu of cty), dự tính sau khi xây xong sẽ cho thuế lại. Nhưng sau khi hoàn thành do nhiều yếu tố khách quan (nước ngập, không gần khu dân cư...) nên siêu thị vẫn để không. Vậy trong trường hợp này, kế toán có được đưa vào 217 hay ko? Nếu không thì hạch toán như thế nào? Nếu có thì có được tính khấu hao TS này ko? (vì theo em biết thì chỉ khấu hao BĐS khi sẽ thu được lợi trong tương lai)em xin cam ơn.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
:wall:Em xin đưa ra 1 trường hợp mong các anh chị giải thích giùm em: Cty A có xây siêu thị (đất thuộc sở hữu of cty), dự tính sau khi xây xong sẽ cho thuế lại. Nhưng sau khi hoàn thành do nhiều yếu tố khách quan (nước ngập, không gần khu dân cư...) nên siêu thị vẫn để không. Vậy trong trường hợp này, kế toán có được đưa vào 217 hay ko? Nếu không thì hạch toán như thế nào? Nếu có thì có được tính khấu hao TS này ko? (vì theo em biết thì chỉ khấu hao BĐS khi sẽ thu được lợi trong tương lai)em xin cam ơn.

Hoàn toàn có thể hạch toán vào BĐS đầu tư, và trích khấu hao bình thường

L

lytrang

Guest
16/4/08
4
0
0
39
Tân Bình
Chào chi Xuantham!
Em tình cờ biết chị rành về BDS đầu tư nên em rất mong được chị giúp đỡ. Cty em có Lĩnh vực Tư vấn xây dựng và Trung tâm giao dịch BDS, đồng thời cũng Quản lý dự án nhưng thật sự em chưa biết về Kế toán các hoạt động đầu tư này. Em ko biết phải hạch toán các khoản chi phí ntnào và ghi nhận doanh thu cũng như xử lý các khoản chi phí để tính ra giá vốn của một Dự án có thời gian thực hiện nhiều năm
Rất mong chị giúp đỡ em. Cảm ơn chị nhiều lắm
Neu co the, chi giup em goi ve dia chi email:
Lytrang_tran@yahoo.com

Sửa lần cuối:
D

dahd2005

Guest
29/5/08
3
0
0
42
Hai Duong
Chị Thắm ơi cho em hỏi có thể trong đơn vị chủ đầu giá vốn cho thuê đất k/c luôn từ 241 sang 632 được ko chị

L

LENHATMINH

Guest
4/1/08
27
0
0
ha noi
Chào chị XUÂN THẮM, em cũng đọc nhiều bài viết của chị đã lâu rồi mới thấy lại. Chị có bài viết về đầu tư vào công ty con bằng tài sản có phải viết HĐ ko? giờ em muốn tìm lại mà ko thấy. Chị có thể cho em đỉa chỉ Mail để em hỏi chị trực tiếp một số vấn đề ko? Mail của em: huongnguyen1981@gmail.com
Cảm ơn chị!!!

T

tuyetle12

Guest
29/7/08
34
0
0
SÀI GÒN
Bất động sản

Hi chị xuân thắm ơi, cho em hỏi tý, công ty em là công ty bất động sản nên cty em thuê nhà và sữa chữa lại rồi cho thuê lại, nhưng sữa chữa thì công ty em liên doanh với cty B sữa chữa căn nhà này lại và cho thuê, tiền sữa chữa căn nhà là mỗi bên chịu 50%, và sữa xong thi lợi nhuận cũng chia mỗi bên 50% cả.
Như vậy việc hoạch toán như thế nào, và khấu hao bn? vậy cty B đưa cho em 50% tiền sữa chữa em hoạch toán ntn? và em cần xuất hoá đơn cho cty B hay sao, hay cần nhưng chứng tử j đưa cho cty B khi họ đưa tiền

C

caolong0873

Guest
11/5/05
5
0
1
Tp.HCM
sao lâu thế chị Xuantham chưa trả lời nhỉ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA