Mỗi tuần một chuyên đề

“Rước họa” khi làm việc tốt

• Thread starter hoami281083
  • Ngày gửi
hoami281083

hoami281083

Guest
25/9/07
102
0
0
40
daklak
Nhiều người cho rằng, giới trẻ bây giờ sống thờ ơ quá: thờ ơ với nỗi đau của người khác, thờ ơ với những việc diễn ra trước mắt. Có hẳn vậy không khi mà có lúc họ ra tay “anh hùng”, làm việc tốt lại gặp phải không ít rắc rối, oan ức.
Mình sưu tầm được đó,chia sẻ với các bạn

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoami281083

hoami281083

Guest
25/9/07
102
0
0
40
daklak
T cùng bạn gái đi chợ vải vào tầm trưa, lúc chợ vắng người, nhiều người bán hàng cũng tranh thủ trưa. Đột nhiên, T trông thấy một đốm lửa đang cháy lẹm lên một cây vải dựng ở ngoài cách chỗ hai người đứng một đoạn. Lập tức, T với tay rút một tấm vải tại cửa hàng mà bạn gái cậu đang đứng, chạy đến chỗ lửa cháy, dùng tấm vải trên tay đập tới tấp vào đám lửa.

Khi T đã dập tắt được đám lửa, mọi người ở chợ mới nhốn nháo chạy lại. Nếu T không kịp dập lửa, chắc chẳn hỏa hoạn sẽ xảy ra. T thở phào, cùng bạn gái định quay đi thì một người phụ nữ kéo áo cậu lại: “Cậu đền tiền tấm vải này cho tôi” - vừa nói bà ta vừa chỉ vào tấm vải mà T dùng để dập tắt đám lửa, tấm vải cũng đã bị cháy. T ngỡ ngàng. Người phụ nữ kia nói tiếp: “Tự nhiên cậu lại rút vải nhà tôi nhà tôi đi dập lửa. Gần mười mét vải kaki chứ không ít ỏi gì”.

Vợ chồng chủ sạp suýt bị cháy cảm ơn T vì đã nhanh tay cứu giúp, nhưng khi thấy người phụ nữ đòi cậu tiền cây vải - vật để dập lửa - cũng chỉ… im lặng. Người phụ nữ kia nhất quyết không cho T đi nếu không đền cho cô ta 500.000 đồng. T không chịu thì cô ta hăm dọa: “Không trả tiền, thách hai đứa mày ra khỏi đây”.

Không đủ tiền, T đành phải để lại điện thoại cho cô hàng vải. Cô ta cầm lấy bỏ vào túi, thản nhiên nói: “Hôm nào quay lại mà chuộc”. Ra khỏi chợ, T lẩm bẩm: “Chỉ tại mình ngu. Lần sau đừng có dại mà rước họa vào thân”.

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Sao không cầm cái chỗ chưa cháy hết đấy châm tiếp nhỉ ???

vivalci83v

vivalci83v

Trung cấp
20/12/07
140
0
0
41
Lao Cai
Bạn làm như vậy là đúng. Ít nhất mình cũng làm được một việc có ích.

vivalci83v

vivalci83v

Trung cấp
20/12/07
140
0
0
41
Lao Cai
Tuy có bị thiệt thòi một chút.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Cái này gọi là có lòng tốt, có tâm huyết, có trách nhiệm nhưng bị qui chụp là phá hoại của những người thiếu hiểu biết.
Đời mà. Chạm vào lợi ích của họ là họ thế thôi mặc dù bỏ đi cái nhỏ để cứu lấy cái to lớn hơn nhiều.
Chuyện này nhản nhản ấy mà.
Bạn cũng đừng thất vọng làm gì.
Còn đầy những việc còn kinh hơn nữa cơ.
Mong đọc bài tiếp theo của bạn nha hoami
Cám ơn

hoami281083

hoami281083

Guest
25/9/07
102
0
0
40
daklak
Một đám đông đang vây quanh một phụ nữ bị xe máy quệt nằm bất tỉnh giữa đường. Người gây tai nạn đã bỏ chạy. Người kéo đến xem mỗi lúc một đông nhưng không ai chịu lại đỡ người bị nạn.

Một bạn gái đi qua. Thấy vậy, cô lập tức dừng xe, rẽ đám đông vào đỡ người phụ nữ. Cô thảm thiết nói với mọi người: “Ai đó gọi cấp cứu với”. Lúc này mới có người lấy điện thoại ra gọi cho 115. Chẳng mấy chốc, người phụ nữ đã được đưa đi cấp cứu.

Cô gái quay ra chỗ mình vừa dựng xe máy thì chiếc xe… đã không cánh mà bay. Cô hoảng hốt, hỏi: “Có ai thấy xe của cháu không?” nhưng ai cũng đều lắc đầu. Cô bật khóc vì đó là chiếc xe máy cô mượn của người bạn cùng phòng. Chẳng một ai nói với cô một lời động viên, lời an ủi chứ chưa nói gì đến sự giúp đỡ. Mấy người xe ôm đứng cạnh đường còn nói: “Ai làm gì mày, ngu thì chết thôi con ạ”.

hongloan

hongloan

Trung cấp
7/12/07
96
0
6
tphcm
Chính những hành động, thái độ đó khiến cho càng lúc càng ít người quan tâm đến sự việc xảy ra chung quanh mình.
Họ thờ ơ với tất cả, họ sợ sự nhiệt tình sẽ đem lại phiền toái và thiệt hại cho mình.
Mặt khác cũng có những sự việc mà khi mình giúp đỡ xong thì mới biết là mình bị lừa, lúc đó cảm thấy lòng tin bị giảm sút ghê gớm, lúc đó thì cũng buồn lắm nhưng nếu thời gian quay lại thì mình cũng sẽ làm như thế.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
Đúng là trong cuộc sống đôi khi lòng tốt bị lợi dụng. Tuy nhiên đó không phải là tất cả. Mình cứ sống và làm những gì mà mình cảm thấy không phải áy náy với chính mình là được. Rồi cuộc sống sẽ ban tặng cho những người có lòng nhân hậu những điều tốt đẹp thôi! (Mình cũng đã bị lợi dụng tuy nhiên cũng lý thuyết một tý để động viên bản thân,hihi!)

hoami281083

hoami281083

Guest
25/9/07
102
0
0
40
daklak
Một buổi chiều, ngay trên đường Nguyễn Trãi, trước cổng trường ĐH Khoa học Tự nhiên Hà Nội, mọi người đều dừng lại để xem một đôi trai gái đánh nhau. Nghe đâu, anh chàng này bắt được cô bạn gái của mình hẹn hò với người khác trong một quán cà phê cạnh đó. Những cái tát nảy lửa hằn lên mặt cô bạn gái. Mọi người đứng xem, từ trẻ đến già, cả nam lẫn nữ ai cũng xuýt xoa thấy cô gái chảy máu mũi nhưng không một ai vào can ngăn.

Ngay lúc đó, một cô sinh viên mặc áo chiếc áo có in chữ Khoa Toán tin Ứng dụng, trường Đại học Khoa học Tự nhiên xông vào đẩy người con trai ra. Cô nói: “Anh không được phép đánh người”. Nói rồi, cô quay lại đỡ người con gái vừa bị đánh đang nằm giữa đường. Cô gái kia ngồi dậy, uất ức nhìn cô sinh viên vừa đỡ mình dậy, tức giận: “Ai cho mày can thiệp vào chuyện của bọn tao”, nói rồi cô ta tát liên tiếp vào mặt cô nữ sinh trước sự ngỡ ngàng của tất cả mọi người. Nhưng cũng không một ai lên tiếng.

Một người bạn chạy vào kéo cô sinh viên này đi ra. Cô bạn này nói: “Đúng là làm ơn mắc oán”!

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
Một buổi chiều, ngay trên đường Nguyễn Trãi, trước cổng trường ĐH Khoa học Tự nhiên Hà Nội, mọi người đều dừng lại để xem một đôi trai gái đánh nhau. Nghe đâu, anh chàng này bắt được cô bạn gái của mình hẹn hò với người khác trong một quán cà phê cạnh đó. Những cái tát nảy lửa hằn lên mặt cô bạn gái. Mọi người đứng xem, từ trẻ đến già, cả nam lẫn nữ ai cũng xuýt xoa thấy cô gái chảy máu mũi nhưng không một ai vào can ngăn.

Ngay lúc đó, một cô sinh viên mặc áo chiếc áo có in chữ Khoa Toán tin Ứng dụng, trường Đại học Khoa học Tự nhiên xông vào đẩy người con trai ra. Cô nói: “Anh không được phép đánh người”. Nói rồi, cô quay lại đỡ người con gái vừa bị đánh đang nằm giữa đường. Cô gái kia ngồi dậy, uất ức nhìn cô sinh viên vừa đỡ mình dậy, tức giận: “Ai cho mày can thiệp vào chuyện của bọn tao”, nói rồi cô ta tát liên tiếp vào mặt cô nữ sinh trước sự ngỡ ngàng của tất cả mọi người. Nhưng cũng không một ai lên tiếng.

Một người bạn chạy vào kéo cô sinh viên này đi ra. Cô bạn này nói: “Đúng là làm ơn mắc oán”!
Gặp tớ, tớ tát lại!! rồi bảo " chỉ có như mày mới bị bồ lôi ra đường đánh" cho chảy máu mắt luôn, bị bắt quả tang còn lắm chuyện!!

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Sao không cầm cái chỗ chưa cháy hết đấy châm tiếp nhỉ ???

ờ nhỉ....Thằng ấy cũng bờm, phải mình cho cháy nốt rồi đền luôn thể.
ngocluyen12
Rồi cuộc sống sẽ ban tặng cho những người có lòng nhân hậu những điều tốt đẹp thôi!
em ơi! Cuộc sống hiện nay những điều lành không bao giờ đến với người hiền đâu.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
em ơi! Cuộc sống hiện nay những điều lành không bao giờ đến với người hiền đâu.
Thế ạ! Chết, vậy thì hiền làm gì cho gặp ác! Thôi cố gắng rút kinh nghiệm từ bản thân anh đi trước nhỉ.:freddy:

hoami281083

hoami281083

Guest
25/9/07
102
0
0
40
daklak
Thế ạ! Chết, vậy thì hiền làm gì cho gặp ác! Thôi cố gắng rút kinh nghiệm từ bản thân anh đi trước nhỉ.:freddy:

Ấy, em kể chuyện để mọi người tham khảo, chứ mọi người phải sống tốt chứ

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội

Em nói thế này thì anh lại thêm thất vọng đấy.
Phải cố gắng lên chứ. Hiền có thể gặp ác nhưng không hiền thì chắc chắn là gặp đại ác đấy.

Mô phật mình vừa nói cái quái gì ấy nhỉ hic hic

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
Em nói thế này thì anh lại thêm thất vọng đấy.
Phải cố gắng lên chứ. Hiền có thể gặp ác nhưng không hiền thì chắc chắn là gặp đại ác đấy.

Mô phật mình vừa nói cái quái gì ấy nhỉ hic hic
Em vẫn cố mà, nhưng cố gắng làm theo anh NPT ở một góc cạnh nào đó (thử nghiệm) xem sao,hihi!

hoami281083 nói:
Ấy, em kể chuyện để mọi người tham khảo, chứ mọi người phải sống tốt chứ ]
Vui thôi mà em!

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
552
0
0
Đồ nhà quê!
Gặp tớ, tớ tát lại!! rồi bảo " chỉ có như mày mới bị bồ lôi ra đường đánh" cho chảy máu mắt luôn, bị bắt quả tang còn lắm chuyện!!
-------
híc..giỏi nhỉ? ghe ra phết!

hoami281083

hoami281083

Guest
25/9/07
102
0
0
40
daklak
Lắng nghe lời thì thầm

Một doanh nhân giàu có đang đi bộ dọc trên phố. Ông ta đi khá nhanh, quan sát những đứa trẻ đang chơi đùa cạnh chiếc ôtô đang đỗ, và tìm chiếc xe của mình trong bãi đổ xe. Ông lo lắng và hi vọng chiếc xe của mình không bị làm sao, khi mà bọn trẻ nghịch ngợm cứ đùa như thế. Khi đến gần chiếc xe của mình, ông không thấy đứa trẻ nào. Nhưng bỗng một viên gạch to lao thẳng vào xe của ông và làm vỡ tan cửa sổ ôtô. Ông ta vội chạy theo hướng, nơi mà từ đó viên gạch bay ra.

Ông tóm ngay thằng bé đang đứng đúng cái chỗ mà ông phán đoán là hòn gạch bay ra, quát nó:

-Mày là đứa nào? Mày đang làm cái quái quỉ gì thế hả? Sao mày lại làm thế?

-Ông ơi! Cháu xin lỗi- Đứa bé khóc- Cháu không biết làm thế nào khác…. Cháu ném hòn gạch vì không ai khác dừng lại cả.

Thằng bé tiếp tục khóc thút thít, làm cả khuôn mặt và áo nó ướt đẫm. Nó chỉ ra cạnh cái ôtô đang đỗ.

-Kia là em cháu. Nó bị ngã khỏi cái xe lăn của nó. Cháu yếu quá không thể nhấc nó lên trở lại được…

Vừa khóc thằng bé vừa nói tiếp:

-Ông có thể làm ơn giúp cháu nhấc nó lên xe không? Nó đau lắm mà cháu không làm gì được…

Xúc động hơn cả lời nói, doanh nhân kia cố gắng giấu đi giọt nước mắt của mình. Ông bế đứa bé bị ngã lên cái xe lăn của nó và rút khăn tay ra lau những chỗ bị xước nhỏ.

-Cảm ơn ông, cầu chúa phù hộ cho ống!- Đứa bé thì thầm đầy lòng biết ơn.

Doanh nhân đó nhìn đứa bé đẩy chiếc xe lăn cho em nó dọc phố về nhà. Ông quay lại chiếc xe của mình- đi rất chậm.

Ông không bao giờ sửa cái cửa sổ xe bị vỡ ấy. Ông đã từng nghĩ là một người thông thái không bao giờ đi quá nhanh trong cuộc sống. Và bây giờ ông giữ cái cửa sổ vì nó đáng giá để nhắc nhở ông điều đó.

Đừng đi quá nhanh đến mức người khác phải ném cả một viên gạch vào bạn chỉ để có được sự chú ý của bạn.

Luôn có những lời thì thầm trong tâm hồn và trái tim bạn. Khi mà bạn không có thời gian để lắng nghe, cuộc sống buộc phải ném một viên gạch vào bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA