Thuế TNCN mới 2009

• Thread starter NguyenHung07
  • Ngày gửi
N

NguyenHung07

Trung cấp
4/1/08
113
0
0
HCM
Hiện nay nhà e đang cho thuê và đóng thuế khoảng 20% và lấy hóa đơn xuất cho bên đi thuê tại Chi cục thuế địa phương.
Nhưng đến năm 2009 thì sẽ không đóng thuế thuê nhà nữa mà sẽ bị điều tiết bởi luật thuế TNCN mới.
Sắp tới nhà e sắp tái ký hợp đồng. Vậy khi ký hợp đồng mới e có thể để tên 2 người hửng thụ trên hợp đồng không (gia tăng tiền được khấu trừ đó mà...kekeke)?
Và như vậy thì mỗi tháng e sẽ lấy hóa đơn ở đâu để xuất cho đơn vị thuê nhà....???

Các pác cố gắng xem xét và cho ý kiến giúp em với...
Mời các pác péi trước nhà :pepsi:
Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nghowalk

Trung cấp
3/12/07
156
0
0
41
Lâu Đài Ma
Hiện nay nhà e đang cho thuê và đóng thuế khoảng 20% và lấy hóa đơn xuất cho bên đi thuê tại Chi cục thuế địa phương.
Nhưng đến năm 2009 thì sẽ không đóng thuế thuê nhà nữa mà sẽ bị điều tiết bởi luật thuế TNCN mới.
Sắp tới nhà e sắp tái ký hợp đồng. Vậy khi ký hợp đồng mới e có thể để tên 2 người hửng thụ trên hợp đồng không (gia tăng tiền được khấu trừ đó mà...kekeke)?
Và như vậy thì mỗi tháng e sẽ lấy hóa đơn ở đâu để xuất cho đơn vị thuê nhà....???

Thanks

Theo luật Thuế TNCN mới sẽ được áp dụng từ T1/2009 thì khi bạn cho thuê như trường hợp này thì phải đăng ký 1 MST cá nhân.
Khi bạn làm báo cáo thu nhập để nộp thuế thì trong báo cáo bạn phải kê rõ và chính xác số người phụ thuộc. Nó có mẫu hết đấy bạn ơi.

N

NguyenHung07

Trung cấp
4/1/08
113
0
0
HCM
Theo luật Thuế TNCN mới sẽ được áp dụng từ T1/2009 thì khi bạn cho thuê như trường hợp này thì phải đăng ký 1 MST cá nhân.
Khi bạn làm báo cáo thu nhập để nộp thuế thì trong báo cáo bạn phải kê rõ và chính xác số người phụ thuộc. Nó có mẫu hết đấy bạn ơi.

Mấy vụ này thì e đã biết. Thanks bạn.
Nhưng cái em hỏi là:
Hợp đồng thuê nhà đứng tên 2 người được không?
Năm 2009 thì lấy hóa đơn cho bên thuê ntn? Ở đâu?

V

VOTHANHDANG

Guest
7/12/07
105
2
0
Phú Yên
Mấy vụ này thì e đã biết. Thanks bạn.
Nhưng cái em hỏi là:
Hợp đồng thuê nhà đứng tên 2 người được không?
Năm 2009 thì lấy hóa đơn cho bên thuê ntn? Ở đâu?

Lấy ở chỗ cơ quan thuế quản lý chỗ bạn ý. Bây giờ chưa đến 01/01/09 mà cơ khai gia cảnh phụ thuộc làm gì. Tình hình xảy ra năm nào thì căn cứ luật thuế năm đó giải quyết. Các mẫu biểu tất nhiên thì cơ quan thuế có rồi bạn đừng lo đến hạn áp dụng bạn chịu khó đến cơ quan thuế để được hướng dẫn cụ thể hơn.

N

NguyenHung07

Trung cấp
4/1/08
113
0
0
HCM
hihhi...tính em hay lo xa. Với lại hợp đồng ký cho 3 năm luôn nên phải phòng hờ từ bi giờ.
Không phải là kê khai gia cảnh mà là thu nhập trên hợp đồng là của 2 người. Ke khai gia cảnh chỉ được trừ 1,6 tr. Thu nhập của 2 ngừoi thì đườc trừ 4tr/người.

maitrinh

maitrinh

Cao cấp
14/11/06
313
0
16
TPHCM
Đợi đến cuối năm nay tính cũng chưa muộn. Biết đâu trong năm nay lại có văn bản hướng dẫn nào nữa đấy.

N

NguyenHung07

Trung cấp
4/1/08
113
0
0
HCM
Đợi đến cuối năm nay tính cũng chưa muộn. Biết đâu trong năm nay lại có văn bản hướng dẫn nào nữa đấy.

Maitrinh ơi...Hợp đồng sắp tái ký rùi. Tháng 3 này phải ký lại. Bởi vậy đến cuối năm nay mà có thông báo khác là chịu luôn.
Anyway, Thanks !

N

nghowalk

Trung cấp
3/12/07
156
0
0
41
Lâu Đài Ma
Maitrinh ơi...Hợp đồng sắp tái ký rùi. Tháng 3 này phải ký lại. Bởi vậy đến cuối năm nay mà có thông báo khác là chịu luôn.
Anyway, Thanks !

Nhưng trong hợp đồng thuê mướn thì liên quan gì đến Thuế TNCN hử ?
Khi bạn cho thuê thì đóng thuế GTGT hay gì gì đó thôi chứ.
Thuế TNCN là số tiền bạn giữ lại nhưng quá cao nên mới nộp thuế. Vấn đề này bạn có thể so sánh với GĐ của các DNTN đấy.

N

NguyenHung07

Trung cấp
4/1/08
113
0
0
HCM
Nhưng trong hợp đồng thuê mướn thì liên quan gì đến Thuế TNCN hử ?
Khi bạn cho thuê thì đóng thuế GTGT hay gì gì đó thôi chứ.
Thuế TNCN là số tiền bạn giữ lại nhưng quá cao nên mới nộp thuế. Vấn đề này bạn có thể so sánh với GĐ của các DNTN đấy.

Hi hih....Vậy là bạn chưa đọc kỹ thông tin ban đầu rồi.
Hiện nay cá nhân cho thuê nhà chịu thuế cho thuê nhà là 19,2%
Nhưng tới năm 2009 thì không đóng thuế này nữa mà chịu chi phối bởi Luật TNCN mới đó.

N

NamThuyDT

Guest
13/5/08
3
0
0
HCM
Chào các bạn, bạn có thể gởi dùm mình file Luật thuế TNCN mới áp dụng năm 2009 không?

Cám ơn rất nhiều

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
các bạn up lên diễn đàn đi. Xin lẻ tẻ về mail của mình ko share được cho cả cộng đồng, chờ....

N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
các bạn up lên diễn đàn đi. Xin lẻ tẻ về mail của mình ko share được cho cả cộng đồng, chờ....

Các bạn vào đây xem nhe!!!!! mặc dù tớ chưa đọc....

Đính kèm

• Luat thue TNCN.doc
    117.5 KB · Lượt xem: 307
Sửa lần cuối:
nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM

Thanks

Đối với trường hợp cả 2 người cùng đứng tên cho thuê nhà thì thu nhập tính thuế sẽ được chia đều cho cả 2 và được giảm trừ cho bản thân 4.000.000 đồng/người

M

myhasalala

Guest
5/1/08
21
0
0
Hochiminh cty
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi NguyenHung07 Xem bài

Mời các pác péi trước nhà
Thanks

Bạn sử dụng phần mềm tính thuế TNCN mới này đi. taxonline sẽ giúp bạn giải quyết những khó khăn trên Myhasalala giới thiệu cho: vào www.taxonline.com.vn để sử dụng miễn phí. bạn nào cần dùng thì email cho myhasalala theo địa chỉ: hanhnguyen@bsocorporation.com để nhận tài khoản sử dụng

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Đối với trường hợp cả 2 người cùng đứng tên cho thuê nhà thì thu nhập tính thuế sẽ được chia đều cho cả 2 và được giảm trừ cho bản thân 4.000.000 đồng/người

cái này cần fải xem lại trên giấy tờ pháp lý v/v chủ sở hữu của căn nhà đó chứ.

M

manhhoang0910

Guest
8/5/06
18
0
0
Ha Noi
Loanh quanh tìm mãi topic về Thuế TNCN thì thấy chủ đề này
Mọi người vui lòng cho em hỏi chút :
Chỗ em có anh nhân viên trước làm ở 1 công ty vẫn đóng BH và thuế TNCN bình thường. Từ khi chuyển sang Công ty em do nhân sự cũng như quy mô chưa ổn định nên tạm thời từ tháng 3 đến giờ ( tức là tháng 12 năm 2008 ) bên công ty chúng em vẫn chưa nộp BH cũng như thuế TNCN cho anh đó nhưng vẫn giữ lại phần đóng góp của NV như mỗi kì hạch toán. Hiện giờ, em muốn tiến hành truy nộp cho anh đó trong suốt thời gian vừa rồi thì có thực hiện được không? Thứ 2, nếu căn cứ theo Luật thuế TNCN mới thì phải làm mã số thuế cho NV thì những ng từ trước đến nay vẫn nộp thì sẽ thế nào? Rất mong các anh chị chỉ bảo giúp. Em xin được cám ơn trước

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Sửa lần cuối:
K

khoaimat

Guest
6/1/08
4
0
1
TP.HCM
Các trường hợp tính thuế suất Thuế TNCN

Chào các bạn, cho mình hỏi về các trường hợp tính thuế suất của thuế TNCN:

* I> Nếu thuộc diện cư trú:
* - Có ký HĐLĐ:
* + Có MST: tính theo thuế suất lũy tiến
* + Không có MST: tính khấu trừ thuế 10%.​
* - Không ký HĐLĐ:
* + Có MST: tính khấu trừ thuế 10%.
* + Không có MST: tính khấu trừ thuế 20%.​
* II> Nếu không thuộc diện cư trú:
* - Có MST & Không có MST: tính khấu trừ thuế 20%.​

Không biết mình hiểu đúng không? Mong các bạn giúp mình.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA