chênh lệch đánh giá tài sản

• Thread starter nguyen nhu lan
  • Ngày gửi
N

nguyen nhu lan

Guest
26/12/07
22
0
0
tphcm
cho em hoi TK 412 sử dụng trong trường hợp nào
khi mình đem tài sản đi góp vốn liên doanh nếu giá trị đánh giá lại lớn hơn giá trị thực thì mình hạch toan CÓ 711 đúng không?
Em có đọc trong một cuốn sách kế toán tài chính rằng tk 412 cũng được sử dụng trong trường hợp đem tài sản ra ngoài công ty đầu tư có đúng không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
TK 412 chỉ sử dụng trong trường hợp phát sinh chênh lệch khi đánh giá lại tài sản theo quyết định của Nhà nước.. Bạn xem thêm trong chế độ kế toán DN.

G

gapro

Guest
8/11/07
24
1
3
Hà Nội
cho em hoi TK 412 sử dụng trong trường hợp nào
khi mình đem tài sản đi góp vốn liên doanh nếu giá trị đánh giá lại lớn hơn giá trị thực thì mình hạch toan CÓ 711 đúng không?
Em có đọc trong một cuốn sách kế toán tài chính rằng tk 412 cũng được sử dụng trong trường hợp đem tài sản ra ngoài công ty đầu tư có đúng không?

TK412 được phản ánh trong các trường hợp:
- Có quyết định đánh giá lại của nhà nước
- Cổ phần hoá DN
- Chuyển đổi hình thức sở hữu DN...

Chênh lệch đánh giá lại tài sản khi đưa đi góp vốn liên doanh liên kết thì bạn phải phản ánh vào TK 711 hoặc TK 811

H

hongphuc

Guest
1/12/04
50
0
0
HCM
Các anh chi ơi, Cho em hỏi, Nếu TSCĐ mà mình đem đi góp vốn đó được Hội đồng đánh giá cao hơn, ví du NG TSCĐ=200t, Hao mòn=40t, đem tài sản đi góp vốn được đánh giá =190t Tỉ lệ vốn góp kinh doanh là 40%, thời gian sử dụng là 5năm. Theo kiểu này thì sách yêu cầu mình ghi 18t và Có TK 711 và 12t vao Có 3387, nhưng em có thắc mắc là tại sao, phần đánh giá dư ra là 30t mình không được ghi thẳng 1 lần vào Có TK711 là 30t mà phải tách làm 2 TK như vậy, mong các anh chi trả lời giúp em với

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Các anh chi ơi, Cho em hỏi, Nếu TSCĐ mà mình đem đi góp vốn đó được Hội đồng đánh giá cao hơn, ví du NG TSCĐ=200t, Hao mòn=40t, đem tài sản đi góp vốn được đánh giá =190t Tỉ lệ vốn góp kinh doanh là 40%, thời gian sử dụng là 5năm. Theo kiểu này thì sách yêu cầu mình ghi 18t và Có TK 711 và 12t vao Có 3387, nhưng em có thắc mắc là tại sao, phần đánh giá dư ra là 30t mình không được ghi thẳng 1 lần vào Có TK711 là 30t mà phải tách làm 2 TK như vậy, mong các anh chi trả lời giúp em với
Áp dụng nguyên tắc thận trọng. Phần lãi là 12 t tương ứng với lợi ích của mình trong cơ sở liên doanh đồng kiểm soát chưa thể xem là đã thực hiện => Chưa được hạch toán là lãi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA