Mỗi tuần một chuyên đề

lương trả cho nhân viên khi chưa đăng ký sử dụng lao động

• Thread starter diem quynh
  • Ngày gửi
D

diem quynh

Guest
7/5/07
32
0
0
TPHCM
Công ty em vừa mới thành lập và tháng 12/2007 này đã trả lương cho 4 nhân viên tổng cộng là 11 triệu (Trợ lý GĐốc: 3 triệu, Nhân viên kinh doanh: 3 triệu, nhân viên thẩm định: 3 triệu và em là 2 triệu). Nay giám đốc bảo em mua bảo hiểm xã hội cho 3 người kia mỗi người 2 triệu (còn em thì đang thử việc) bắt đầu từ tháng 1/2008 nên em đã làm hợp đồng lao động cho 3 người đó từ tháng 1/2008 đến tháng 1/2009 và đã đăng ký sử dụng lao động cho 3 người này trong tháng 1/2008. Em không biết là chi phí lương tháng 12/2007 thì cho vào N642/C334 bao nhiêu là hợp lý, có thể đưa hết 11 triệu vào không. Và chứng từ hợp lý khi trình cho cơ quan thuế cho phần chi phí lương đó là gì? Vì tháng 12/2007 công ty chưa đăng ký sử dụng lao động và cũng không ký hợp đồng với ai luôn. Vả lại em có nghe diễn đàn mình bàn về hệ số lương gì đó của BHXH. Có cần phải cung cấp cho BHXH biết mức lương tối thiểu của doanh nghiệp mình rồi dựa vào hệ thống thang lương bảng lương để mua bảo hiểm không? Vì sếp bảo em mua bảo hiểm xã hội cho mỗi người là 2 triệu nên em có thể mua theo mức lương đó luôn được không? Em mới ra trường nên không rõ lắm. Anh chị giúp em với nhé!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
D

diem quynh

Guest
7/5/07
32
0
0
TPHCM
Sao không ai giúp em hết vậy? Em cần biết để làm tờ khai thuế TNDN tạm tính đó mừ. Hu hu.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Thành lập tháng 12/2007 thì toàn bộ chi phí phát sinh trong tháng 12 gộp luôn vào tháng 01/2008. BHXH là chế độ bắt buộc không phải là mua đâu nhé. bạn lên phòng bảo hiểm xã hội họ sẽ hướng dẫn rất nhiệt tình.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA