Nguyên vật liệu tồn kho

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi vh_tham, 11 Tháng một 2008.

1,899 lượt xem

1. vh_tham

vh_tham Thành viên hoạt động

Anh chị cho em hỏi tí: Cty em đang làm chuẩn bị giải thể, vậy thì nguyên vật liệu tồn kho (trên sổ sách) em sẽ xử lý sau ạ?, giá trị tớ 3 tỷ lận chẳng lẻ bán "ve chai" hết., mọi người giúp em với

2. Bong05

Bong05 Bà già khó tính

Nguyên vật liệu đó bạn đã làm gì thì bạn xử lý như thế đó. Với 3 tỷ nguyên liệu đó ko thể nói bán ve chai đc. Nếu thật sự hàng đó ko còn trong kho thì Cty bạn phải xử lý = cách viết hóa đơn bán ra với giá ... là đc. Còn ko sẽ bị thuế áp theo giá thị trường để nộp thuế GTGT đấy.

3. vh_tham

vh_tham Thành viên hoạt động

nếu xuất bán thế thì đóng thuế GTGT chết bỏ luôn, em đang tìm một số CH điện để xuất, có cách nào hạn chế dc mức thuế GTGT ko ạ? mình bán giá thấp hơn giá vốn có cần giấy tờ giải trình gi ko?

4. PHAP VAN LUU

PHAP VAN LUU Thành viên hoạt động

nộp thuế là nghĩa vụ của mỗi công dân,mỗi Dn mà. DN nộp thuế chứ bạn có nộp đâu mà lo chi cho nhức óc.

Bạn kiếm cty khác xuất với giá thấp...ok.
    Nếu xuất giá thấp hơn giá vốn thì bạn phải linh động coi thử giá trị trên thị trường như thế nào đã...có như vậy thì mới giải trình với CQ thuế được. XUất giá thấp nhưng không được quá 20%giá vốn đấy. đó là ý kiến của mình thôi. Chúc thành công

5. Đoàn Minh Trung

Đoàn Minh Trung Gió thổi dừa rơi

Đã giải thể thì hàng tồn đều Thanh lý hết, lý do để thanh lý với giá thấp thì có nhiều.

6. vivalci83v

vivalci83v Thành viên thân thiết

Chắc chắn bạn phải xuất giá thấp rồi. Nhưng thử tìm xem có công ty nào mua không thì xuất hóa đơn cho họ với giá ưu đãi. Chỉ có cách này thôi.