sỔ PHỤ TGNH

• Thread starter Vàng phai
  • Ngày gửi
Vàng phai

Vàng phai

Guest
Bây giờ lên web là có thể tra cứu được thông tin tài khoản của cty tại nhân hàng , vậy có phải lấy sổ phụ ngân hàng không?hay cuối tháng em có thể tra cứu trên web và in ra là được?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
Bậy giờ lên web là có thể tra cứu được thông tin tài khoản của cty tại nhân hàng , vậy có phải lấy sổ phụ ngân hàng không?hay cuối tháng em có thể tra cứu trên web và in ra là được?
hihi, tra thông tin, in sổ thì được rùi, nhưng lấy dấu và chữ ký ở đâu nhỉ? lại lên ngân hàng thôi chị ơi!!!

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
394
9
0
Hải Dương thân yêu!
Tham khảo thôi bạn, chứ mà được như thế thì loạn mất :D
Ngoài chữ ký và dấu còn nhiều vấn đề lắm.
Ví dụ nhé: Cty A chuyển tiền cho cty bạn - Cty này thực hiện rất nhiều hợp đồng, bạn in trên mạng được sổ phụ vậy bạn có in được UNC gốc của bên cty A chuyển tiền với ND cụ thể được không? :D

vivalci83v

vivalci83v

Trung cấp
20/12/07
140
0
0
40
Lao Cai
Nếu sổ TGNH của Cty = Sổ phụ ngân hàng thì mình không phải lấy sổ phụ TGNH. Chẳng qua 1 mình làm thì không thể chính xác bằng 2 người làm nên phải lấy sổ phụ về để so sánh thôi. Còn báo có/nợ thì hiển nhiên phải đến ngân hàng lấy rồi. Không thì hạch toán bằng cái gì!?Và còn cả để đối chiếu số dư nữa chứ.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
N

noblethought

Guest
Mình cho rằng, sổ phụ ngân hàng cũng là một loại chứng từ, Luôn cần phải lấy khi có phát sinh để còn đối chiếu số dư. Và còn để có cái cho kiểm toán kiểm tra sau này nữa chứ.

vivalci83v

vivalci83v

Trung cấp
20/12/07
140
0
0
40
Lao Cai
Để đối chiếu số dư thì đúng rồi. Còn Nó không phải là một chứng từ kế toán vì chẳng ai lấy sổ phụ ngân hàng để hạch toán cả đâu bạn ơi.

N

noblethought

Guest
Để đối chiếu số dư thì đúng rồi. Còn Nó không phải là một chứng từ kế toán vì chẳng ai lấy sổ phụ ngân hàng để hạch toán cả đâu bạn ơi.

Khi công ty bạn có những phát sinh trên quỹ tiền gửi, bạn không căn cứ vào sổ phụ để hạch toán thì bạn căn cứ vào đâu?

vivalci83v

vivalci83v

Trung cấp
20/12/07
140
0
0
40
Lao Cai
Căn cứ vào báo nợ/có của ngân hàng để hạch toán. Sổ phụ chỉ để đối chiếu số dư thôi.

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
394
9
0
Hải Dương thân yêu!
Khi công ty bạn có những phát sinh trên quỹ tiền gửi, bạn không căn cứ vào sổ phụ để hạch toán thì bạn căn cứ vào đâu?

Theo ông bạn này thì e rằng ...
Sổ phụ NH chỉ là giấy tờ để KT đối chiếu số ps,số dư và lượng NV kt ps của ngày s phụ (quan trọng lắm đó), khi hạch toán thì các chứng từ kèm theo SP mới là bằng chứng chính xác và là chứng từ lưu kèm theo Sổ TK TG của đơn vị.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Tại sao mọi người lại tranh luận nhiều về vấn đề sổ phụ thế nhỉ.
Một điều đương nhiên nó là một chứng từ ngân hàng rất quan trọng rồi. Đâu phải chỉ qua đó để nhìn số dư. Nội dung sổ phụ cho chúng ta nội dung nghiệp vụ phát sinh ( gửi tiền , rút tiền , chuyển tiền, vay tiền - giải ngân , trả lãi , trả gốc .. ) Đi kèm các nội dung trên sẽ là sao kê chi tiết hay phiếu thu phí dịch vụ, giấy báo nợ, giấy báo có,ủy nhiệm thu, ủy nhiệm chi, giấy nộp tiền, giấy đề nghị bán ngoại tệ, điện chuyển tiền, số giao dịch tiền vay , giấy nhận nợ .. kèm theo. Tóm lại nó cũng là một chứng từ của kế toán (không phải chỉ đơn thuần là một tờ giấy để đối chiếu với NH về số dư)
Còn việc các bạn xem số dư TK trên mạng hay in số liệu ra để lấy nội dung vào sổ nhưng đó chỉ là những thông tin (không phải chứng từ vì không có dấu và chữ ký của ngân hàng ).
Tài liệu NH không có cái gì là không quan trọng cả. Nó là chứng từ gốc về kế toán ngân hàng.Cả NH và DN đều có trách nhiệm lưu trữ và bảo quản cẩn thận vì sau nay khi quyết toán thuế hay kiểm toán cần có sự đối chiếu hai đầu thì đó là chứng từ gốc đấy.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
tra cứu thông tin tài khoản ngân hàng của công ty qua web thế nào ý nhỉ, ai biết chỉ giúp mìn với

Bạn vào web của ngân hàng nơi Cty bạn đăng ký mở tài khoản. Trong web đó sẽ có hướng dẫn chi tiết cho bạn cách truy cập thông tin tài khoản của Cty bạn.

P

pttnkt

Guest
29/12/07
34
0
0
Việt Nam
Như vậy mình chỉ cần lên ngaan hàng xin sổ phụ là họ đưa cho mình hay mình cần làm gì thêm k ????

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
394
9
0
Hải Dương thân yêu!
Như vậy mình chỉ cần lên ngaan hàng xin sổ phụ là họ đưa cho mình hay mình cần làm gì thêm k ????
Tuỳ theo quy định của mỗi NH.
- Quen rồi thì cứ đến lấy.
- Lần đầu thì phải có CV của cty ghi rõ ai là người được lấy SP tại NH rồi gửỉ cho NH

C

cphoatrang

Guest
20/2/08
20
0
0
Hanoi
Em đang chuẩn bị đi lập TK cho cty, cũng đang phân vân không biết có làm sổ phụ không? nếu làm sổ phụ thì làm sổ phụ theo tuần ? tháng ? hay năm ?.
và khi đăng kí có phải đăng kí luôn tên của người được lấy sổ phụ không?
Mong anh chị giúp đỡ

T

Trinh Hoang Dat

Guest
21/2/08
4
0
0
Ha Noi
Hix! Post thử!
Gửi tới cphoatrang.
Bạn phải làm sổ phụ chứ, trừ phi công ty bạn không có bất kỳ giao dịch nào qua tài khoản ngân hàng (có nhưng hơi là lạ).
Về sổ phụ đa phần mình thấy khách hàng ycầu in theo nghiệp vụ phát sinh (cái này có thể NH mặc định là như vậy).
Còn đăng ký người giao dịch là một yêu cầu bắt buộc trong bản đăng ký (nhưng hiện tại mình thấy các ngân hàng cũng khá thoáng trong việc kiểm tra người giao dịch này, chỉ cần bạn trình ctừ, yêu cầu, ... có đủ chữ ký theo đúng như đăng ký mở tài khoản là đủ rồi)
Hoàn toàn không mất công sức mấy
hehe

N

nguyen ut thi

Guest
13/2/08
6
0
0
Hà Nội
Các bạn cho mình hỏi khi quyết toán thuế thì CQ Thuế có ktra sổ phụ NH của cty ko?vì bên mình kinh doanh khách sạn nên khách hàng thanh toán bằng thẻ nhiều nhưng ko phải khách nào mình cũng xuất HĐ. Hiện tại thì số dư TK112 thực tế và ở BCTC ko khớp nhau. Mình phải xử lý ntn mọi người giúp mình với nhé. Mình mới làm nên ko rành lắm.

haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
Tại sao mọi người lại tranh luận nhiều về vấn đề sổ phụ thế nhỉ.
Một điều đương nhiên nó là một chứng từ ngân hàng rất quan trọng rồi. Đâu phải chỉ qua đó để nhìn số dư. Nội dung sổ phụ cho chúng ta nội dung nghiệp vụ phát sinh ( gửi tiền , rút tiền , chuyển tiền, vay tiền - giải ngân , trả lãi , trả gốc .. ) Đi kèm các nội dung trên sẽ là sao kê chi tiết hay phiếu thu phí dịch vụ, giấy báo nợ, giấy báo có,ủy nhiệm thu, ủy nhiệm chi, giấy nộp tiền, giấy đề nghị bán ngoại tệ, điện chuyển tiền, số giao dịch tiền vay , giấy nhận nợ .. kèm theo. Tóm lại nó cũng là một chứng từ của kế toán (không phải chỉ đơn thuần là một tờ giấy để đối chiếu với NH về số dư)
Còn việc các bạn xem số dư TK trên mạng hay in số liệu ra để lấy nội dung vào sổ nhưng đó chỉ là những thông tin (không phải chứng từ vì không có dấu và chữ ký của ngân hàng ).
Tài liệu NH không có cái gì là không quan trọng cả. Nó là chứng từ gốc về kế toán ngân hàng.Cả NH và DN đều có trách nhiệm lưu trữ và bảo quản cẩn thận vì sau nay khi quyết toán thuế hay kiểm toán cần có sự đối chiếu hai đầu thì đó là chứng từ gốc đấy.
Mình đồng ý với ý kiến trên, chúng ta nên lấy sổ phụ về từ ngân hàng để còn hạch toán và định khoản cho đúng, bởi trong tháng nếu có phát sinh nghiệp vụ thì cuối tháng nó còn có lãi nữa mà (dù không nhiều) nhưng ta vẫn phải hạch toán trên bảng cân đối đúng không?

kemuketoan

kemuketoan

Yêu con nhất!
21/6/05
109
0
16
Hải phòng- Hà Đông
Mình đồng ý với ý kiến trên, chúng ta nên lấy sổ phụ về từ ngân hàng để còn hạch toán và định khoản cho đúng, bởi trong tháng nếu có phát sinh nghiệp vụ thì cuối tháng nó còn có lãi nữa mà (dù không nhiều) nhưng ta vẫn phải hạch toán trên bảng cân đối đúng không?

Mọi nghiệp vụ PS trong tháng của tài khoản NH đều định khoản và hạch toán trong bảng cân đối KT. Tiền vay, tiền trả lãi, tiền lãi của tài khoản, phí giải ngân..... không sai lệch 1 đồng.

C

cham82

Guest
18/9/07
15
0
1
41
thanh xuan
Chào cả nhà, em cần có bảng hệ thống tài khoản kế toán mới nhất của năm 2008 mà e tìm trên mạng không thấy, cả nhà pác nào có thì down cho e xin một nhé. Em đang cần gấp. Cảm ơn các bác nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA