Về asset và inventory system !~!

• Thread starter drtit
  • Ngày gửi
D

drtit

Guest
14/1/08
3
0
0
42
Hà Nội
- Cho tớ hỏi mối liên quan giữa physical inventory và pepertual inventory system là gì vậy ??

- Và ví dụ mình có 1 chiếc ô tô thì khi nào xếp nó vào inventory , depreciable asset , non- current asset và ô tô đó có đc xếp vào loại current asset ko vậy ??

Rất mong các bạn giúp đỡ , mình muốn tìm hiểu kỹ hơn về kế toán quốc tế , nhưng do tự đọc = tiếng Anh nên có nhiều chỗ còn thắc mắc ???

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
physical inventory là hệ thống kế toán hiện vật hàng tồn kho, theo dõi sự biến động về số lượng hàng tồn kho.
pepertual inventory system là hệ thống kế toán hàng tồn kho theo phương pháp kê khai thường xuyên.
Ô tô khi mua về để bán thì được xếp vào inventory <=> current asset và khi được mua về để sử dụng thì nó được xếp vào non - current asset, depreciable asset = fix asset.

D

drtit

Guest
14/1/08
3
0
0
42
Hà Nội
thanks bạn nha , nhưng cho mình hỏi có mối quan hệ giữa physical inventory và pepertual inventory ko ?

Và ô tô nếu mua về để bán thì nó vẫn được xếp vào current asset hả ??

G

gaucon

Trung cấp
10/7/04
191
0
0
Theo mình hiểu thì chỉ có physical count stock-taking: kiểm kê hàng tồn kho. Cho dù là pepertual hay periodic thì cũng cần phải kiểm kê cuối tháng hay cuối năm.

V

viethungKT

Guest
6/6/15
32
1
8
29
thanks bạn nha , nhưng cho mình hỏi có mối quan hệ giữa physical inventory và pepertual inventory ko ?

Và ô tô nếu mua về để bán thì nó vẫn được xếp vào current asset hả ??
inventory là curret asset mà bạn.

N

nguyen thi minh hang

Guest
28/7/09
45
5
8
hanoi
Theo mình nhớ trong IAS 2 có đề cập đến physical inventory khi liên quan đến consignment. Tức là kiểm kê thực tế để điều chỉnh sổ sách liên quan đến hàng gửi bán. Perpetual method và periodical method là phương pháp kiểm kê thường xuyên và kiểm kê định kì, hình như ko có perpetual inventory đâu bạn à. Bạn đọc IAS 2 kĩ xem nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA