Thuế TNDN tạm tính

Thảo luận trong 'Thuế TNDN' bắt đầu bởi ketoankinhcan, 17 Tháng một 2008.

4,901 lượt xem

1. ketoankinhcan

ketoankinhcan Thành viên thân thiết

Chào các a/c!
    Em có thắc mắc này mong các a/c giúp em. Em đọc trong thông tư 60, trường hợp người nộp thuế không kê khai được CP thực tế PS của kỳ tính thuế thì áp dụng mẫu 01B/TNDN, thì để tính thuế TNDN trong quý là tỷ lệ thu nhập chịu thuế của năm trước liền kề.......đấy là đối với các DN đã thành lập lâu rồi. Vậy trường hợp đơn vị em mới thành lập năm 2007 này có được áp dụng theo tỷ lệ của quý liền kề ko? và việc tạm tính này có bắt buộc phải là con số tuyệt đối so với số liệu báo cáo trên sổ sách kế toán ko?

2. ngothao2112

ngothao2112 Thành viên thân thiết

DN bạn mới thành lập thì bắt buộc phải áp dụng theo mẫu 01A/TNDN,đây chỉ là báo cáo tạm tính thôi mà

3. thd6758

thd6758 Thành viên thân thiết

Báo cáo TNDN theo quý hiện nay thể hiện khá đúng thực tế hạch toán nêu không chú ý đến điều này sẽ gây chênh lêch lớn với báo cáo năm điều đó là rất phiền đó

4. dohienvl

dohienvl Thành viên sơ cấp

co nhieu dieu vo ly trong bc tam tinh quy nay lam,cty minh cung moi thanh lap thang 8/07,het quy 3 minh k co doanh thu,chi co cfi,thuế bắt phải có doanh thu ên để nộp thuế.sang quý 4 này,doanh thu of mình nhỏ hơn chi phí,tức là cty mình bị lỗ.nhg theo hướng dẫn of cục thuế thì chỉ tiêu trên tờ khai tạm tính đó k dc âm.vậy thì mình phải kê không đúng thực tế,để nộp thuế.như vậy no k đúng với thực tế hạch toán tí nào đâu bạn ạ

5. khainguyen

khainguyen Thành viên thân thiết

Bạn không cần phải giảm chi phí đi để cho có lãi. Cứ kê khai số thực tế của bạn đi trong trường hợp cơ quan thuế xác định là chưa đầy đủ dẫn đến việc thiếu thuế thì: Trích TT60/2007/TT-BTC bạn xem nhé:

6. tochat

tochat Thành viên sơ cấp

Công ty mình cũng gặp trường hợp tương tự với tờ khai thuế TNDN tạm tính
    Rõ ràng trong tờ khai thì doanh thu của mình< chi phí nhung cán bộ quản lý không chấp nhận và yêu cầu bên mình giải trình chi phí chỉ gọi điện chứ không có công văn
    Khổ nỗi mình mới đi làm nên chẳng biết giải trình sao cho hợp lý và đã quá hẹn với cán bộ quản lý đến 20 ngày rồi
    :wall: Lo quá không biết phải làm sao đây
    Ai biết giúp mình với, mình cảm ơn nhiều

7. khainguyen

khainguyen Thành viên thân thiết

Doanh thu thực tế của bạn < chi phí thực tế -->> Bạn không giải trình được chi phí hợp lý (chỉ có bạn mới biết) của bạn để cán bộ thuế đồng ý với bạn thì không ai giúp bạn được đâu

8. hoamongrong186

hoamongrong186 Thành viên hoạt động

Các bác ơi giúp e với! Gấp lắm rùi mà! e làm thuế TNDN tạm nọp quý 4 theo mẫu 01A/TNDN thì giả về bảo ko có mã vạch! e làm trên HTKT của cục thuế có mã vạch thì trong đó chỉ có biểu mẫu 03-TNDN-TKTN khác hoàn toàn ! Ai ở cục thuế Ba ĐÌnh giúp e với ah! Cty e mới thành lập dthu bằng 0 khi điền 0vào thi khi in các chỉ tiêu ko hiện só tiền bằng 0 mà để trắng luôn!e Phải làm sao đây?

Last edited: 18 Tháng một 2008
  9. thumper

thumper Lối cũ ta về .......

10. thd6758

thd6758 Thành viên thân thiết

Hạn nộp tờ khai thuế TNDN và nộp thuế TNDn(nếu có) của quí 4/2007 là ngày 30/01/2008

11. levan18485

levan18485 Thành viên sơ cấp

thì ko có thì chỉ có giấy trắng ko còn gì nữa. dù ko có hoạt động nào nhưng bạn vẫn phải khê khai, kể cả là nộp giấy trắng bạn à.

12. hunga

hunga Thành viên sơ cấp

Tờ khai thuế TNDN tạm tính

Các bạn ơi cho mình hỏi, mình cũng mới vào làm công ty này, lúc trước kế toán do sếp làm. Quý 3/2007 sếp làm sai tờ khai, phần chuyển lỗ cũng là 0 đ và trước đó sếp cũng làm sai nhiều, Và trong tháng 11 mình đã điều chỉnh lại chi phí của công ty, trên sổ sách thì đã đúng nhưng mình không biết khi làm tờ khai quý 4/2007 thì làm khác tờ khai quý 3 được không? (số liệu chuyển lỗ đó ). Và những chi phí mình đã điều chỉnh mình cũng đưa vào đúng không? Thí dụ như mình đã điều chỉnh chi phí tăng lên 500,000 và số thuế giảm 500,000. vậy 500,000 đó mình cũng đưa vào chi phí trong quý đúng không?
    Giúp mình nhanh nhanh với các bạn ơi, đến hạn nộp rồi mà mình không biết sao?:wall::wall:

13. manhviet

manhviet Thành viên sơ cấp

Cho mình hỏi câu hỏi giống bạn này với. Đọc đường link của bạn @thumper cũng chưa giải quyết được. Ai giúp bọn mình với! Tks.

14. italyh2h

italyh2h Thành viên hoạt động

Oài, 2 bạn vào đọc trong link đó rồi update cái HTKK đi. Trong đó phần tạm tính TNDN quý 4 căn cứ vào tỷ lệ % doanh thu để tính ra số thuế quý 4 phải nộp chứ nó không giống như mẫu 01A. Chi cục nào mà bắt phải có mã vạch thì tèo. Mình thì mình vẫn cứ nộp theo thực tế doanh thu bao nhiêu, chi phí bao nhiêu, lãi bao nhiêu và nộp thuế bao nhiêu. Chứ cứ làm theo cái mã vạch thì nộp thuế ốm.

15. khoqua75

khoqua75 Thành viên sơ cấp

Theo TT134/2007 có áp dụng cho kỳ kế toán 2007, thì doanh nghiệp ko cần làm phụ lục chuyển lổ nữa. như vậy bạn chuyển lổ như thế nào cho có li cho doanh nghiệp nhất.
    - Theo mình Quý nào bạn XD quý đó, có sai sót nhỏ ko có vấn đề gì đâu ( Vì là TK tam thôi ), Khi QT bạn điều chỉnh cho đúng lại nhé.
    Có bạn nào ý kiến khác ko?

16. ngothao2112

ngothao2112 Thành viên thân thiết

bạn cứ kê khai số Doanh thu và CP thực tế phát sinh trong quý 4 mau lên mà nộp, sắp hết hạn rùi đó.Còn tờ khai quý 4 khác tờ khai quý 3 khác thế nào bạn nói mình chưa rõ lắm.Năm nay mới áp dụng kê khai 2 quý thôi,số liệu cũng chưa chính xác cho quyết toán cả năm đâu, bạn đừng lo lắng quá nha.Còn tờ quyết toán TNDN bạn phải kê khai chính xác ,tờ này thuế mới quan tâm nè.Kê khai quý cũng chỉ là tạm tính thôi

Last edited by a moderator: 25 Tháng một 2008
  17. thuy chinh

thuy chinh Thành viên sơ cấp

thuy chinh gui ban

Thuy chinh!
    Không có chuyện đó đâu bạn, mình cũng vừa nộp tờ khai tạm tính cho năm 2007. công ty minh cũng vừa thành lập tháng 7/2007 là loại hình sản xuất chưa có doanh thu chỉ có chi phí thôi nên tạm tính của mình âm có sao đâu.Đó là điều đúng mà

18. thuy chinh

thuy chinh Thành viên sơ cấp

thuy chinh!
    Bạn cứ làm theo mẫu 01A/TNDN là được mà, đó là mẫu quy định mới. không có mã vạch không sao đâu. Nhanh lên nhé sắp hết hạn rồi, chúc bạn thành công !

19. hunga

hunga Thành viên sơ cấp

Vậy các bạn cho mình hỏi thêm là nếu như trong năm 2007 có phần điều chỉnh tăng chi phí của năm 2006, giảm thuế GTGT của năm 2006, thì phần chi phí tăng đó mình đưa vào chỉ tiêu nào của tờ quyết toán thuế TNDN năm 2007?
    Thanks nhiều nhé

20. le yen thanh

le yen thanh Thành viên sơ cấp

bạn có thể cho mình biết là: cty mình mới thành lập vào tháng 01/2008. vậy mình phải nộp tờ khai thuế TNDN năm 2008 dự kiến k? vào ngày mấy hết hạn vậy? mình đang gấp lắm. bạn trả lời nhanh dùm nhé. cám ơn nhiều lắm