Thuế TNDN tạm tính

• Thread starter ketoankinhcan
  • Ngày gửi
ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
Chào các a/c!
Em có thắc mắc này mong các a/c giúp em. Em đọc trong thông tư 60, trường hợp người nộp thuế không kê khai được CP thực tế PS của kỳ tính thuế thì áp dụng mẫu 01B/TNDN, thì để tính thuế TNDN trong quý là tỷ lệ thu nhập chịu thuế của năm trước liền kề.......đấy là đối với các DN đã thành lập lâu rồi. Vậy trường hợp đơn vị em mới thành lập năm 2007 này có được áp dụng theo tỷ lệ của quý liền kề ko? và việc tạm tính này có bắt buộc phải là con số tuyệt đối so với số liệu báo cáo trên sổ sách kế toán ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngothao2112

ngothao2112

Trung cấp
Chào các a/c!
Em có thắc mắc này mong các a/c giúp em. Em đọc trong thông tư 60, trường hợp người nộp thuế không kê khai được CP thực tế PS của kỳ tính thuế thì áp dụng mẫu 01B/TNDN, thì để tính thuế TNDN trong quý là tỷ lệ thu nhập chịu thuế của năm trước liền kề.......đấy là đối với các DN đã thành lập lâu rồi. Vậy trường hợp đơn vị em mới thành lập năm 2007 này có được áp dụng theo tỷ lệ của quý liền kề ko? và việc tạm tính này có bắt buộc phải là con số tuyệt đối so với số liệu báo cáo trên sổ sách kế toán ko?

DN bạn mới thành lập thì bắt buộc phải áp dụng theo mẫu 01A/TNDN,đây chỉ là báo cáo tạm tính thôi mà

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Báo cáo TNDN theo quý hiện nay thể hiện khá đúng thực tế hạch toán nêu không chú ý đến điều này sẽ gây chênh lêch lớn với báo cáo năm điều đó là rất phiền đó

D

dohienvl

Guest
3/10/07
15
0
0
Hà Nội
co nhieu dieu vo ly trong bc tam tinh quy nay lam,cty minh cung moi thanh lap thang 8/07,het quy 3 minh k co doanh thu,chi co cfi,thuế bắt phải có doanh thu ên để nộp thuế.sang quý 4 này,doanh thu of mình nhỏ hơn chi phí,tức là cty mình bị lỗ.nhg theo hướng dẫn of cục thuế thì chỉ tiêu trên tờ khai tạm tính đó k dc âm.vậy thì mình phải kê không đúng thực tế,để nộp thuế.như vậy no k đúng với thực tế hạch toán tí nào đâu bạn ạ

K

khainguyen

Trung cấp
20/10/06
99
0
16
Contum
co nhieu dieu vo ly trong bc tam tinh quy nay lam,cty minh cung moi thanh lap thang 8/07,het quy 3 minh k co doanh thu,chi co cfi,thuế bắt phải có doanh thu ên để nộp thuế.sang quý 4 này,doanh thu of mình nhỏ hơn chi phí,tức là cty mình bị lỗ.nhg theo hướng dẫn of cục thuế thì chỉ tiêu trên tờ khai tạm tính đó k dc âm.vậy thì mình phải kê không đúng thực tế,để nộp thuế.như vậy no k đúng với thực tế hạch toán tí nào đâu bạn ạ

Bạn không cần phải giảm chi phí đi để cho có lãi. Cứ kê khai số thực tế của bạn đi trong trường hợp cơ quan thuế xác định là chưa đầy đủ dẫn đến việc thiếu thuế thì: Trích TT60/2007/TT-BTC bạn xem nhé:
1. Kiểm tra thuế tại trụ sở cơ quan thuế
1.1. Công chức thuế thực hiện việc kiểm tra nội dung kê khai trong hồ sơ thuế, đối chiếu với cơ sở dữ liệu của người nộp thuế và tài liệu có liên quan về người nộp thuế, so sánh với dữ liệu của người nộp thuế cùng ngành nghề, mặt hàng kinh doanh để phân tích, đánh giá tính tuân thủ hoặc phát hiện các trường hợp khai chưa đầy đủ dẫn tới việc thiếu thuế hoặc trốn thuế, gian lận thuế.
Sau khi kiểm tra, công chức thuế xác nhận kết quả kiểm tra thuế vào hồ sơ thuế theo một trong các trường hợp:
- Đối với hồ sơ khai đầy đủ nội dung trong hồ sơ và bảo đảm tính đầy đủ, chính xác của các thông tin, tài liệu trong hồ sơ thuế, không có dấu hiệu vi phạm thì chấp nhận;
- Trường hợp phát hiện trong hồ sơ chưa đủ tài liệu theo quy định hoặc khai chưa đầy đủ các chỉ tiêu theo quy định thì cơ quan thuế thông báo cho người nộp thuế biết để hoàn chỉnh hồ sơ. Đối với trường hợp nhận hồ sơ trực tiếp tại cơ quan thuế, công chức thuế tiếp nhận hồ sơ có trách nhiệm thông báo, hướng dẫn trực tiếp cho người nộp hồ sơ. Đối với trường hợp tiếp nhận hồ sơ qua đường bưu chính hoặc thông qua giao dịch điện tử, cơ quan thuế phải ra thông báo bằng văn bản trong thời hạn ba ngày làm việc kể từ ngày nhận hồ sơ.
- Đối với hồ sơ cần được làm rõ thì ghi rõ nội dung để kiểm tra tiếp.
1.2. Kiểm tra để làm rõ nội dung cần bổ sung trong hồ sơ thuế:
1.2.1. Trường hợp qua kiểm tra, đối chiếu, so sánh, phân tích xét thấy có nội dung khai chưa đúng, số liệu khai không chính xác hoặc có những nội dung cần xác minh liên quan đến số tiền thuế phải nộp, số tiền thuế được miễn, số tiền thuế được giảm, số tiền thuế được hoàn, cơ quan thuế ra Thông báo bằng văn bản đề nghị người nộp thuế giải trình hoặc bổ sung thông tin, tài liệu theo mẫu số 01/KTTT ban hành kèm theo Thông tư này.
Thời gian giải trình hoặc bổ sung thông tin, tài liệu trong hồ sơ thuế không quá mười ngày. Người nộp thuế có thể đến cơ quan thuế giải trình trực tiếp hoặc bổ sung thông tin, tài liệu hoặc bằng văn bản.
Trường hợp người nộp thuế giải trình trực tiếp tại cơ quan thuế thì phải lập Biên bản làm việc theo mẫu số 02/KTTT ban hành kèm theo Thông tư này.
1.2.2. Sau khi người nộp thuế đã giải trình, bổ sung thông tin, tài liệu theo yêu cầu của cơ quan thuế:
- Trường hợp người nộp thuế đã giải trình hoặc bổ sung thông tin, tài liệu đầy đủ theo yêu cầu của cơ quan thuế và chứng minh số thuế đã khai là đúng thì hồ sơ thuế được chấp nhận.
- Trường hợp người nộp thuế đã giải trình hoặc bổ sung thông tin, tài liệu mà không đủ căn cứ chứng minh số thuế đã khai là đúng thì cơ quan thuế yêu cầu người nộp thuế khai bổ sung. Thời hạn khai bổ sung là năm ngày kể từ ngày cơ quan thuế có thông báo yêu cầu khai bổ sung.
- Trường hợp hết thời hạn theo thông báo của cơ quan thuế mà người nộp thuế không giải trình, bổ sung thông tin, tài liệu; hoặc không khai bổ sung hồ sơ thuế; hoặc giải trình, khai bổ sung hồ sơ thuế nhưng không chứng minh được số thuế đã khai là đúng thì cơ quan thuế:
+ Ấn định số thuế phải nộp và thông báo cho người nộp thuế biết theo mẫu 01/AĐTH ban hành kèm theo Thông tư này; hoặc
+ Ra quyết định kiểm tra tại trụ sở người nộp thuế nếu không đủ căn cứ để ấn định số thuế phải nộp. Quyết định kiểm tra thuế tại trụ sở của người nộp thuế theo mẫu số 03/KTTT ban hành kèm theo Thông tư này.

T

tochat

Guest
20/12/07
56
0
0
Hà Nội
Bạn không cần phải giảm chi phí đi để cho có lãi. Cứ kê khai số thực tế của bạn đi trong trường hợp cơ quan thuế xác định là chưa đầy đủ dẫn đến việc thiếu thuế thì: Trích TT60/2007/TT-BTC bạn xem nhé:

Công ty mình cũng gặp trường hợp tương tự với tờ khai thuế TNDN tạm tính
Rõ ràng trong tờ khai thì doanh thu của mình< chi phí nhung cán bộ quản lý không chấp nhận và yêu cầu bên mình giải trình chi phí chỉ gọi điện chứ không có công văn
Khổ nỗi mình mới đi làm nên chẳng biết giải trình sao cho hợp lý và đã quá hẹn với cán bộ quản lý đến 20 ngày rồi
:wall: Lo quá không biết phải làm sao đây
Ai biết giúp mình với, mình cảm ơn nhiều

K

khainguyen

Trung cấp
20/10/06
99
0
16
Contum
Công ty mình cũng gặp trường hợp tương tự với tờ khai thuế TNDN tạm tính
Rõ ràng trong tờ khai thì doanh thu của mình< chi phí nhung cán bộ quản lý không chấp nhận và yêu cầu bên mình giải trình chi phí chỉ gọi điện chứ không có công văn
Khổ nỗi mình mới đi làm nên chẳng biết giải trình sao cho hợp lý và đã quá hẹn với cán bộ quản lý đến 20 ngày rồi
Lo quá không biết phải làm sao đây
Doanh thu thực tế của bạn < chi phí thực tế -->> Bạn không giải trình được chi phí hợp lý (chỉ có bạn mới biết) của bạn để cán bộ thuế đồng ý với bạn thì không ai giúp bạn được đâu

H

hoamongrong186

Guest
18/12/07
14
0
1
38
Hànội
Các bác ơi giúp e với! Gấp lắm rùi mà! e làm thuế TNDN tạm nọp quý 4 theo mẫu 01A/TNDN thì giả về bảo ko có mã vạch! e làm trên HTKT của cục thuế có mã vạch thì trong đó chỉ có biểu mẫu 03-TNDN-TKTN khác hoàn toàn ! Ai ở cục thuế Ba ĐÌnh giúp e với ah! Cty e mới thành lập dthu bằng 0 khi điền 0vào thi khi in các chỉ tiêu ko hiện só tiền bằng 0 mà để trắng luôn!e Phải làm sao đây?

Sửa lần cuối:
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Hạn nộp tờ khai thuế TNDN và nộp thuế TNDn(nếu có) của quí 4/2007 là ngày 30/01/2008

L

levan18485

Guest
21/12/07
107
0
0
41
Hà nội
Các bác ơi giúp e với! Gấp lắm rùi mà! e làm thuế TNDN tạm nọp quý 4 theo mẫu 01A/TNDN thì giả về bảo ko có mã vạch! e làm trên HTKT của cục thuế có mã vạch thì trong đó chỉ có biểu mẫu 03-TNDN-TKTN khác hoàn toàn ! Ai ở cục thuế Ba ĐÌnh giúp e với ah! Cty e mới thành lập dthu bằng 0 khi điền 0vào thi khi in các chỉ tiêu ko hiện só tiền bằng 0 mà để trắng luôn!e Phải làm sao đây?
thì ko có thì chỉ có giấy trắng ko còn gì nữa. dù ko có hoạt động nào nhưng bạn vẫn phải khê khai, kể cả là nộp giấy trắng bạn à.

H

hunga

Guest
15/11/07
51
0
0
TP.HCM
Tờ khai thuế TNDN tạm tính

Các bạn ơi cho mình hỏi, mình cũng mới vào làm công ty này, lúc trước kế toán do sếp làm. Quý 3/2007 sếp làm sai tờ khai, phần chuyển lỗ cũng là 0 đ và trước đó sếp cũng làm sai nhiều, Và trong tháng 11 mình đã điều chỉnh lại chi phí của công ty, trên sổ sách thì đã đúng nhưng mình không biết khi làm tờ khai quý 4/2007 thì làm khác tờ khai quý 3 được không? (số liệu chuyển lỗ đó ). Và những chi phí mình đã điều chỉnh mình cũng đưa vào đúng không? Thí dụ như mình đã điều chỉnh chi phí tăng lên 500,000 và số thuế giảm 500,000. vậy 500,000 đó mình cũng đưa vào chi phí trong quý đúng không?
Giúp mình nhanh nhanh với các bạn ơi, đến hạn nộp rồi mà mình không biết sao?:wall::wall:

M

manhviet

Guest
25/10/07
1
0
0
Hanoi

Cho mình hỏi câu hỏi giống bạn này với. Đọc đường link của bạn @thumper cũng chưa giải quyết được. Ai giúp bọn mình với! Tks.

I

italyh2h

Guest
18/4/06
26
0
1
h2h
Cho mình hỏi câu hỏi giống bạn này với. Đọc đường link của bạn @thumper cũng chưa giải quyết được. Ai giúp bọn mình với! Tks.

Oài, 2 bạn vào đọc trong link đó rồi update cái HTKK đi. Trong đó phần tạm tính TNDN quý 4 căn cứ vào tỷ lệ % doanh thu để tính ra số thuế quý 4 phải nộp chứ nó không giống như mẫu 01A. Chi cục nào mà bắt phải có mã vạch thì tèo. Mình thì mình vẫn cứ nộp theo thực tế doanh thu bao nhiêu, chi phí bao nhiêu, lãi bao nhiêu và nộp thuế bao nhiêu. Chứ cứ làm theo cái mã vạch thì nộp thuế ốm.

K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Các bạn ơi cho mình hỏi, mình cũng mới vào làm công ty này, lúc trước kế toán do sếp làm. Quý 3/2007 sếp làm sai tờ khai, phần chuyển lỗ cũng là 0 đ và trước đó sếp cũng làm sai nhiều, Và trong tháng 11 mình đã điều chỉnh lại chi phí của công ty, trên sổ sách thì đã đúng nhưng mình không biết khi làm tờ khai quý 4/2007 thì làm khác tờ khai quý 3 được không? (số liệu chuyển lỗ đó ). Và những chi phí mình đã điều chỉnh mình cũng đưa vào đúng không? Thí dụ như mình đã điều chỉnh chi phí tăng lên 500,000 và số thuế giảm 500,000. vậy 500,000 đó mình cũng đưa vào chi phí trong quý đúng không?
Giúp mình nhanh nhanh với các bạn ơi, đến hạn nộp rồi mà mình không biết sao?:wall::wall:

Theo TT134/2007 có áp dụng cho kỳ kế toán 2007, thì doanh nghiệp ko cần làm phụ lục chuyển lổ nữa. như vậy bạn chuyển lổ như thế nào cho có li cho doanh nghiệp nhất.
- Theo mình Quý nào bạn XD quý đó, có sai sót nhỏ ko có vấn đề gì đâu ( Vì là TK tam thôi ), Khi QT bạn điều chỉnh cho đúng lại nhé.
Có bạn nào ý kiến khác ko?

ngothao2112

ngothao2112

Trung cấp
bạn cứ kê khai số Doanh thu và CP thực tế phát sinh trong quý 4 mau lên mà nộp, sắp hết hạn rùi đó.Còn tờ khai quý 4 khác tờ khai quý 3 khác thế nào bạn nói mình chưa rõ lắm.Năm nay mới áp dụng kê khai 2 quý thôi,số liệu cũng chưa chính xác cho quyết toán cả năm đâu, bạn đừng lo lắng quá nha.Còn tờ quyết toán TNDN bạn phải kê khai chính xác ,tờ này thuế mới quan tâm nè.Kê khai quý cũng chỉ là tạm tính thôi

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

thuy chinh

Guest
19/12/07
10
0
0
38
Dong Anh
thuy chinh gui ban

Thuy chinh!
Không có chuyện đó đâu bạn, mình cũng vừa nộp tờ khai tạm tính cho năm 2007. công ty minh cũng vừa thành lập tháng 7/2007 là loại hình sản xuất chưa có doanh thu chỉ có chi phí thôi nên tạm tính của mình âm có sao đâu.Đó là điều đúng mà

T

thuy chinh

Guest
19/12/07
10
0
0
38
Dong Anh
thuy chinh!
Bạn cứ làm theo mẫu 01A/TNDN là được mà, đó là mẫu quy định mới. không có mã vạch không sao đâu. Nhanh lên nhé sắp hết hạn rồi, chúc bạn thành công !

H

hunga

Guest
15/11/07
51
0
0
TP.HCM
Vậy các bạn cho mình hỏi thêm là nếu như trong năm 2007 có phần điều chỉnh tăng chi phí của năm 2006, giảm thuế GTGT của năm 2006, thì phần chi phí tăng đó mình đưa vào chỉ tiêu nào của tờ quyết toán thuế TNDN năm 2007?
Thanks nhiều nhé

L

le yen thanh

Guest
23/1/08
19
0
0
cần thơ
Hạn nộp tờ khai thuế TNDN và nộp thuế TNDn(nếu có) của quí 4/2007 là ngày 30/01/2008

bạn có thể cho mình biết là: cty mình mới thành lập vào tháng 01/2008. vậy mình phải nộp tờ khai thuế TNDN năm 2008 dự kiến k? vào ngày mấy hết hạn vậy? mình đang gấp lắm. bạn trả lời nhanh dùm nhé. cám ơn nhiều lắm

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA