Xác định thu nhập chịu thuế ntn, chỉ giúp em với!!!

• Thread starter giaythuytinh
  • Ngày gửi
giaythuytinh

giaythuytinh

Trung cấp
16/4/07
171
0
0
41
đà nẵng
Cty em kinh doanh bên tư vấn thiết kế & mảng xây dựng.Do mới thành lập nên mảng xây dựng này được miễn thuế TNDN trong 2 năm đầu.Nhưng em ko biết cách xác định miễn là miễn ntn?
VD : Trong quý 4/2007 em xuất hóa đơn 100tr bên thiết kế & 200tr bên thi công, chi phí tổng cộng là 180tr.
Vậy Lợi nhuận = DT - CP
TNCT = Lợi nhuận x 28%
Em hiểu : DT = 100tr + 200tr
CP = 180tr
LN = 300tr - 180tr = 120tr
Thuế TNDN dự kiến miễn giảm = 200tr/28%
Em hiểu vậy có đúng ko? em lần đầu tiên làm nên rối rắm wa'!!!chỉ giúp em nhé.
À, hạch toán riêng 2 mảng này vậy khi lập tờ khai thuế TNDN có phải lập riêng ko??? vì bên XD có lãi,nếu lập riêng thì phần bù lãi qua lỗ bên thiết kế thì ghi vào đâu???

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Vì có hai khoản tính thuế TNDN khác nhau nên em phải có bản giải trình kèm theo.
Bản giải trình đó thể hiện :
1/_Phần tính thuế bình thường
thuế TNDN =(Doanh thu-chi phí)*28%
2/_Phần được miễn thuế
như vậy em phải tách chi phí cho hai loại doanh thu kể trên.

D

dongho_cat

Cao cấp
2/7/05
213
2
18
Vỉ tuyến 17
Mình nghĩ không phải tách chi phí đâu. Ở đây thu nhập miễn thuế là: 120 x 200/300.
Bạn xem lại đoạn này trong 134 nhé:
Trong thời gian đang thực hiện miễn thuế, giảm thuế, nếu cơ sở kinh doanh thực hiện nhiều hoạt động sản xuất kinh doanh thì phải theo dõi hạch toán riêng thu nhập của hoạt động sản xuất kinh doanh miễn thuế, giảm thuế. Trường hợp cơ sở kinh doanh không hạch toán riêng thì phần thu nhập của hoạt động sản xuất kinh doanh miễn thuế, giảm thuế xác định bằng (=) tổng thu nhập chịu thuế nhân (x) với tỷ lệ phần trăm (%) của doanh thu hoạt động sản xuất kinh doanh miễn thuế, giảm thuế so với tổng doanh thu của cơ sở kinh doanh trong kỳ tính thuế.
Chúc tốt lành!

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Vấn đề mình muốn nói là nếu thu nhập chịu thuế phần miễn thuế lớn hơn phần chịu thuế kia. do vậy phải tách chi phí mới nói chuyện chứ.

giaythuytinh

giaythuytinh

Trung cấp
16/4/07
171
0
0
41
đà nẵng
Mình đọc 1 hướng dẫn trên web này có nói nếu kdoanh 2 mặt hàng 1 chịu thuế, 1 miễn thuế và phần chịu thuế có lãi thì:
- DT thực tế p/s, CP thực tế p/s, LN ps trong kỳ = 2 hoạt động công lại
- LN của hđộng không chịu thuế được kê khai vào chỉ tiêu "Điều chỉnh giảm LN"
=> "TNCT" sẽ được tính chính xác
Vậy hướng dẫn trên áp dụng trong zụ của mình có đúng ko???

N

nghowalk

Trung cấp
3/12/07
156
0
0
41
Lâu Đài Ma
Trong TT134 có nói đến vần đề này. Bạn đọc thử xem nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA