Mỗi tuần một chuyên đề

Phần mềm hỗ trợ kê khai thuế TNDN tạm tính Quý 4?

• Thread starter The End
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
Em vào phần mền hỗ trợ kê khai thuế để làm tờ khai thuế TNDN tạm tính Quý 4. Nhưng ở phần Kê Khai thì chỉ có mỗi phần:
1. Tờ khai thuế GTGT khấu trừ
2. Tờ khai thuế GTGT trực tiếp
3. Quyết toán thuế GTGT trực tiếp
4. Quyết toán thuế TNDN năm
Em ko hiểu là cái tờ khai thuế TNDN tạm tính theo Quý là chỗ nào nữa. Phần mềm này em down load từ trang www.gdt.gov.vn từ tháng 8 năm 2007 (Phiên bản 1.2.0). Hay là đây là bản cũ ạh? Bác nào có thể cho em Bản mới đc ko? Em đang cần quá. Hay có cách nào down load thêm về mà ko mất dữ liệu các tháng trước ko ạh? Mong các bác chỉ bảo:wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
Em vào phần mền hỗ trợ kê khai thuế để làm tờ khai thuế TNDN tạm tính Quý 4. Nhưng ở phần Kê Khai thì chỉ có mỗi phần:
1. Tờ khai thuế GTGT khấu trừ
2. Tờ khai thuế GTGT trực tiếp
3. Quyết toán thuế GTGT trực tiếp
4. Quyết toán thuế TNDN năm
Em ko hiểu là cái tờ khai thuế TNDN tạm tính theo Quý là chỗ nào nữa. Phần mềm này em down load từ trang www.gdt.gov.vn từ tháng 8 năm 2007 (Phiên bản 1.2.0). Hay là đây là bản cũ ạh? Bác nào có thể cho em Bản mới đc ko? Em đang cần quá. Hay có cách nào down load thêm về mà ko mất dữ liệu các tháng trước ko ạh? Mong các bác chỉ bảo:wall::wall:
Bạn load file này về rùi làm theo hướng dẫn xem nhé!!hihi

Đính kèm

• Cap Nhat Chuong Trinh HTKK.rar
    11.4 KB · Lượt xem: 677
The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
Bạn load file này về rùi làm theo hướng dẫn xem nhé!!hihi

Ủa sao khác với mẫu TT60 thế nhỉ?? Cái mẫu này là thế nào vậy bạn?? Doanh thu này là theo tỉ lệ àh??? Nếu theo fát sinh thực thì thế nào bạn nhỉ?? Tớ bi jờ mới thấy cái mẫu nàyy -.-

P

phuongtrangkt

Guest
11/5/07
25
0
0
HN
Tớ load về rồi và thấy trong HTKK cũng có mục tờ khai TNDN tạm nộp quý rồi nhưng khi ấn vào thì lại báo lỗi và hiện lên dòng chú ý " Ngày bắt đầu năm tài chính phải là ngày đầu quý". Mình ko biết vì sao, có bạn nào chỉ giúp tớ với.? help lelp

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
đây chỉ là file hỗ trợ thêm cho các bạn, các bạn nên xem và hỏi ở chi cục thuế của mình có áp dụng vào PM HTKK không? trước khi làm để đúng yêu cầu mỗi nơi.
@phuongtrang: bạn nhập lại ngày 01/01 hoặc ngày 01/10 thử thế nào?
Thân

P

phuongtrangkt

Guest
11/5/07
25
0
0
HN
đây chỉ là file hỗ trợ thêm cho các bạn, các bạn nên xem và hỏi ở chi cục thuế của mình có áp dụng vào PM HTKK không? trước khi làm để đúng yêu cầu mỗi nơi.
@phuongtrang: bạn nhập lại ngày 01/01 hoặc ngày 01/10 thử thế nào?
Thân

À mọi ng ơi, giờ tớ mới lật lại phần thông tin doanh nghiệp để kiểm tra thì thấy dòng "ngày bắt đầu năm tài chính" là ngày 13 tháng 4. Ko biết vậy có ảnh hưởng gì đến điều thắc mắc trên của mình ko nhỉ?

N

nghowalk

Trung cấp
3/12/07
156
0
0
41
Lâu Đài Ma
À mọi ng ơi, giờ tớ mới lật lại phần thông tin doanh nghiệp để kiểm tra thì thấy dòng "ngày bắt đầu năm tài chính" là ngày 13 tháng 4. Ko biết vậy có ảnh hưởng gì đến điều thắc mắc trên của mình ko nhỉ?

Quá ảnh hưởng đi chứ.
Năm tài chính phải được tính từ ngày 01/01 của năm đó chứ. bạn điều chỉnh lại đi nhe. Àh, mà bạn cần kiểm tra lại cty bạn đăng ký với CQ thuế năm tài chính bắt đầu từ ngày nào đã nhé.

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
Ủa sao khác với mẫu TT60 thế nhỉ?? Cái mẫu này là thế nào vậy bạn?? Doanh thu này là theo tỉ lệ àh??? Nếu theo fát sinh thực thì thế nào bạn nhỉ?? Tớ bi jờ mới thấy cái mẫu nàyy -.-

Ô còn câu này thì sao các bạn ơi??????? Không hiểu là thế nào?? Khác mẫu TT60 quá trời :wall::wall:

V

vuongkimnhung

Guest
23/3/07
1
0
0
39
tp.hcm
theo mình biết thì quận nào yêu cầu phải có mã vạch thì làm theo pm HTKK còn nếu ko thì làm theo TT60

H

honghanh17982

Guest
15/11/06
33
0
6
Hồng Mai, Hà Nội
theo mình biết thì quận nào yêu cầu phải có mã vạch thì làm theo pm HTKK còn nếu ko thì làm theo TT60

minh thấy đúng đấy, cty minh ở cc thuế đống đa vẫn làm pm HTKK mà mẫu khác so với TT60 họ vẫn nhận bt miễn là có mã vạch. ko có là họ trả về kể cả đúng mẫu TT60.hihi.
thân!:ladiesman

N

nghowalk

Trung cấp
3/12/07
156
0
0
41
Lâu Đài Ma
minh thấy đúng đấy, cty minh ở cc thuế đống đa vẫn làm pm HTKK mà mẫu khác so với TT60 họ vẫn nhận bt miễn là có mã vạch. ko có là họ trả về kể cả đúng mẫu TT60.hihi.
thân!:ladiesman

Theo Công văn Số: 3267/TCT–CS thì :
1. Trường hợp người nộp thuế thực hiện khai thuế theo ứng dụng phần mềm Hỗ trợ kê khai do ngành thuế cung cấp thì tiếp tục sử dụng mẫu Tờ khai thuế theo ứng dụng cho đến hết kỳ tính thuế tháng 12 năm 2007 (theo nội dung công văn số 10490/BTC-TCT ngày 7 tháng 8 năm 2007 của Bộ Tài chính).
Đối với việc khai bổ sung, điều chỉnh của các kỳ khai thuế trước, Tổng cục Thuế hướng dẫn như sau:
1.1. Trường hợp khai bổ sung, điều chỉnh dẫn đến tăng số thuế GTGT phải nộp, giảm số thuế GTGT được khấu trừ, được hoàn thì người nộp thuế phải khai bổ sung, điều chỉnh riêng theo mẫu số 01/KHBS ban hành kèm theo Thông tư số 60/2007/TT-BTC; đồng thời phải nộp số thuế tăng thêm và số tiền phạt chậm nộp phát sinh theo số thuế tăng thêm, không phản ánh số thuế GTGT tăng thêm đó vào Tờ khai thuế giá trị gia tăng mẫu số 01/GTGT (theo ứng dụng Hỗ trợ kê khai).
1.2. Người nộp thuế khai điều chỉnh theo Bảng giải trình Tờ khai thuế GTGT mẫu số 02A/GTGT (theo ứng dụng Hỗ trợ kê khai) và phản ánh các số kê khai điều chỉnh vào Tờ khai thuế GTGT mẫu số 01/GTGT để tham gia xác định số thuế GTGT phát sinh tại kỳ điều chỉnh đối với các trường hợp: khai bổ sung, điều chỉnh dẫn đến giảm số thuế GTGT phải nộp, tăng số thuế GTGT được khấu trừ, được hoàn; hoặc dẫn đến tăng số thuế GTGT phải nộp, giảm số thuế GTGT được khấu trừ, được hoàn theo các lý do:
+ Điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào do hàng hoá mua vào phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh hàng hoá, dịch vụ không chịu thuế GTGT; tài sản cố định đang dùng cho sản xuất kinh doanh nay chuyển sang phục vụ mục đích khác không phục vụ sản xuất kinh doanh.
+ Điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào của hàng hoá mua vào bị tổn thất do thiên tai, hoả hoạn hoặc bị mất đã tính vào giá trị tổn thất phải bồi thường.
2. Trường hợp người nộp thuế chưa thực hiện khai thuế theo ứng dụng phần mềm Hỗ trợ kê khai thì thực hiện khai thuế theo các mẫu tờ khai và phụ lục, bảng kê quy định tại Thông tư số 60/2007/TT-BTC ngày 14/6/2007 của Bộ Tài chính.
2.1 Việc kê khai trên Bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ bán ra, mẫu số 01-1/GTGT được hướng dẫn cụ thể như sau:
* Các hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ do bán ra được kê khai theo 4 nhóm:
- Nhóm 1: Hàng hoá, dịch vụ không chịu thuế GTGT;
- Nhóm 2: Hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT, thuế suất 0%;
- Nhóm 3: Hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT, thuế suất 5%;
- Nhóm 4: Hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT, thuế suất 10%;
* Số liệu tại Bảng kê mẫu số 01-1/GTGT là căn cứ để kê khai các chỉ tiêu [26], [29], [30], [31], [32], [33] của Tờ khai thuế GTGT mẫu số 01/GTGT; và là căn cứ để tính tỷ lệ phân bổ được khấu trừ số thuế GTGT đầu vào của hàng hoá, dịch vụ dùng chung để sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT và hàng hoá, dịch vụ không chịu thuế GTGT.
2.2. Kê khai trên bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào, mẫu số 01-2/GTGT được sửa lại để việc kê khai rõ hơn (mẫu số 01-2/GTGT đã chỉnh sửa đính kèm):
* Các hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào được kê khai theo 4 nhóm:
- Nhóm 1: Hàng hoá, dịch vụ dùng riêng cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT;
- Nhóm 2: Hàng hoá, dịch vụ dùng riêng cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ không chịu thuế GTGT;
- Nhóm 3: Hàng hoá, dịch vụ dùng chung cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT và không chịu thuế GTGT;
- Nhóm 4: Hàng hoá, dịch vụ dùng cho dự án đầu tư hình thành TSCĐ.
Hoá đơn kê khai tại Bảng kê này là hoá đơn GTGT của hàng hoá dịch vụ mua vào.
Số thuế GTGT được khấu trừ gồm số thuế GTGT của hoá đơn hàng hoá, dịch vụ dùng riêng cho SXKD hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT và số thuế GTGT phân bổ cho hàng hoá, dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế GTGT.
Các chỉ tiêu ghi tại nhóm 4 được sử dụng cho việc lập Tờ khai thuế GTGT dành cho dự án đầu tư, mẫu số 02/GTGT.

M

mumly

Trung cấp
9/3/07
179
2
16
37
Hải Phòng- Hà nội
Nếu ở cc thuế chỗ bạn áp dụng phần mềm hỗ trợ kê khai thuế thì phải theo phần mềm hỗ trợ không áp dụng tt 60 đâu. Nếu ko áp dụng phần mềm thì làm theo mẫu TT60. Hình như năm 2008 phần mềm được nâng cấp cho biểu mẫu giống với biểu mẫu thông tư 60

K

katketoan

Guest
8/1/06
3
0
0
Hanoi
Các bác ơi, xem kĩ lại trong mục Help của HTKK đi, ngày khai báo năm tài chính cần khai báo trong HTKK không quan trọng, nó chỉ cần mình ghi vào ngày nào để từ ngày đó thì phần mềm sẽ điều chỉnh biểu mẫu cho phù hợp vào thời gian đó thôi. Mà trên thực tế thì nó cũng chả có chức năng này.

Tóm lại là Ngày khai báo năm tài chính này không được đưa vào trong mã vạch ở trong các biểu mẫu, và cũng chả có liên quan gì đến sự tính toán về kế toán cả, các bác cứ khai báo thế nào cũng được, lưu ý phải là 01/tháng.. Yên tâm hơn thì 01/tháng gần đây nhất. Thế là xong.

--------------------------------
Công ty mình cũng ở chi cục thuế Đống Đa, hỏi về khai báo thì họ nói là TT60 cũ rồi, có quy định mới hơn (tức là phải khai báo theo quý có mã vạch), trời ạ.!!!

P

phuongtrangkt

Guest
11/5/07
25
0
0
HN
Các bác ơi, xem kĩ lại trong mục Help của HTKK đi, ngày khai báo năm tài chính cần khai báo trong HTKK không quan trọng, nó chỉ cần mình ghi vào ngày nào để từ ngày đó thì phần mềm sẽ điều chỉnh biểu mẫu cho phù hợp vào thời gian đó thôi. Mà trên thực tế thì nó cũng chả có chức năng này.

Tóm lại là Ngày khai báo năm tài chính này không được đưa vào trong mã vạch ở trong các biểu mẫu, và cũng chả có liên quan gì đến sự tính toán về kế toán cả, các bác cứ khai báo thế nào cũng được, lưu ý phải là 01/tháng.. Yên tâm hơn thì 01/tháng gần đây nhất. Thế là xong.

--------------------------------
Công ty mình cũng ở chi cục thuế Đống Đa, hỏi về khai báo thì họ nói là TT60 cũ rồi, có quy định mới hơn (tức là phải khai báo theo quý có mã vạch), trời ạ.!!!

Tớ vào HTKK phần "thông tin doanh nghiệp" thì thấy ở dòng "ngày bắt đầu năm tài chính là 13/4" - mà thực ra là đúng vì đây là ngày công ty tớ được cấp ĐKKD. Thế nhưng khi vào phần "Tờ khai TNDN tạm nộp quý" thì lại ko được. Nghe mọi người hướng dẫn, tớ sửa lại trong phần "thông tin doanh nghiệp là năm tài chính là 01/01 thì mới được. Có nghĩa là vào được mục "tờ khai tạm nộp quý".
Xét cho cùng làm như vậy là sai nguyên tắc vì thực tế công ty tớ thành lập từ 13/4 chứ đâu phải 01/01. Nhưng nếu ko điều chỉnh thế thì ko thể vào được "tờ khai tạm nộp quý".
Tự ý điều chỉnh thể có sao ko mọi ng?

T

trangHVTC

Cao cấp
28/7/05
208
0
0
HN
Tớ vào HTKK phần "thông tin doanh nghiệp" thì thấy ở dòng "ngày bắt đầu năm tài chính là 13/4" - mà thực ra là đúng vì đây là ngày công ty tớ được cấp ĐKKD.

Theo mình thì bạn hiểu nhầm chỗ này. Ngày bắt đầu năm tài chính là thời điểm bắt đầu áp dụng "Năm tài chính" mà đơn vị bạn chọn đăng ký với cơ quan thuế để quyết toán năm, không phải là thời điểm đơn vị bạn có DKKD.

M

muontennguoi

Trung cấp
19/1/08
84
0
6
24
sg
Ô còn câu này thì sao các bạn ơi??????? Không hiểu là thế nào?? Khác mẫu TT60 quá trời :wall::wall:

TT60 có 2 mẫu: 01A và 01B

01A là mẫu chung.
01B là dành cho các DN không thích tạm nộp theo mẫu 01A. Các DN có quyền chọn làm theo 01B là các DN năm trước có lãi (nên mới tính được chỉ tiêu tỷ lệ lãi năm trước). Dĩ nhiên họ có quyền chọn 01A hoặc 01B đều được.

DN mới thành lập hoặc năm trứoc lỗ thì chỉ còn chọn được mẫu 01A.

Mẫu trong HTKK là mẫu 01B.

Tổng Cục chưa có mẫu 01A mã vạch.

=> Ai làm 01A thì không cần mã vạch.

T

thuhien0904

Guest
10/10/06
26
0
0
HN
www.lamchame.com
mình làm theo HTKK nhung doanh thu công ty mình bằng 0 khi in nó để trắng luôn. mình nôp gi đây?
he he, vưỡn phải nộp bình thưởng bạn ạ.

Mình cũng chi cục thuế Đống Đa đây, đến khổ vì vụ kê khai theo mã vạch và thông tư 60. Cuối cùng mình đã nộp theo mã vạch. Cứ theo phần mềm KK mà làm mọi người ạ, cho đỡ mất thời gian đi lại.

G

gacon101205

Guest
5/11/07
30
0
6
43
ha noi
bạn ơi mình cũng làm ở quận đống đa, mình dow ở trên mạng về mà không được. Bạn làm ơn gửi cho mình xin 1 bản với nhé. Mail của mình: haithanh2404@yahoo.com.vn

T

thuktthuy

Guest
25/11/07
10
0
0
Hai Phong
Xin các bậc tiền bối chỉ giáo giùm em, em làm tờ khai thuế TNDN theo mẫu mới của TT60 nhưng em không biết DN mình phải áp dụng theo mẫu Tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu hay Thu nhập thực tế phát sinh!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA