Tính giá thành ở cty sản xuất nhựa

• Thread starter megavnn8
  • Ngày gửi
M

megavnn8

Guest
29/1/07
40
0
0
41
hà nội
Cty em chuyên sản xuất các loại chai lọ nhựa. Các chi phí em tập hợp đầy đủ và chuẩn xác, nhưng khi phân bổ để tính giá thành thì giá thành lại cao hơn giá bán, em định giảm chi phí đi nhưng không còn khoản nào để giảm, bây giờ phải làm thế nào đây các bác. Em nghe nói có thể dồn chi phí này vào chi phí dở dang cuối kì, không biết có được không ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoanghaitr

Sơ cấp
13/1/08
43
0
8
Tp HCM
Nguyên tắc là phải có biên bản kiểm kê sản phẩm dở dang. Nếu giá trị sản phẩm dở dang còn nhiều thì giá thành càng thấp.

M

megavnn8

Guest
29/1/07
40
0
0
41
hà nội
Ý em là 621, 622, 627 bây giờ cao qua, nhưng không giảm được nữa. Vậy bây giờ giảm giá thành thì có những cách gì

Kuki

Kuki

Guest
31/12/07
145
0
0
TP HCM
www.vnav.vn
Cty em chuyên sản xuất các loại chai lọ nhựa. Các chi phí em tập hợp đầy đủ và chuẩn xác, nhưng khi phân bổ để tính giá thành thì giá thành lại cao hơn giá bán, em định giảm chi phí đi nhưng không còn khoản nào để giảm, bây giờ phải làm thế nào đây các bác. Em nghe nói có thể dồn chi phí này vào chi phí dở dang cuối kì, không biết có được không ạ

1. Có thể giá bán được xây dựng bị "chuối" trên cơ sở giá thành KH " đểu" , do ảnh hưởng chạy theo giá bán các DN khác ...( nhưng khả năng này là rất nhỏ )

2. Theo linh cảm cá nhân thì em cho rằng bác đã phân bổ khấu hao không theo công suất bình thường .

M

megavnn8

Guest
29/1/07
40
0
0
41
hà nội
Thực tế thì bên em bán gia vẫn có lãi, nhưng còn trên sổ sách thì giá thành vẫn cao, em đã giảm thiểu các chi phí rồi. Vậy bác nào có kinh nghiệm gì thì chỉ cho em với

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Thực tế thì bên em bán gia vẫn có lãi, nhưng còn trên sổ sách thì giá thành vẫn cao, em đã giảm thiểu các chi phí rồi. Vậy bác nào có kinh nghiệm gì thì chỉ cho em với
Bó tay với tình huống của bạn. Giá thành cao mà bán vẫn có lãi???

H

hoanghaitr

Sơ cấp
13/1/08
43
0
8
Tp HCM
Bạn cứ làm biên bản kiểm kê sản phẩm dở dang. Tự nhiên bạn sẽ biết

V

VOTHANHDANG

Guest
7/12/07
105
2
0
Phú Yên

bạn bị nhầm rồi làm gì có chuyện giá thành cao mà bán vẫn có lãi, nếu bạn thấy có lãi thì xem lại toàn bộ các khoản chi phí liên quan. Thường xảy ra các trường hơp như sau:
1. Tập hợp chi phí 621,622,627 liên quan đến SX Sản phẩm đó không đúng
2. chi phí khấu hao gồm cả những máy móc không tham gia Sx kỳ này
3. Chưa xác định cụ thể SPDD cuối kỳ (nhớ SPDD phải có giá trị của nó)
4. Bạn đã xác định giá bán theo cảm tính vì vậy cần xem lại và phân tích kỹ.

maitrinh

maitrinh

Cao cấp
14/11/06
313
0
16
TPHCM

Giá thành cao hơn giá bán là chuyện thường thôi bạn ạ. Không sao đâu
Có thể dồn chi phí vào 154 nhưng phải khéo léo và "hợp thời trang" nhá.
Nhưng có dồn vào 154 thì tháng sau hay kì sản xuất sau cũng lại phải tính vào. Vì vậy tốt nhất là cứ thể hiện đúng bản chất giá vốn của nó.
Vậy nhỉ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA