Phân tích báo cáo Tài chính

• Thread starter duc1975
  • Ngày gửi
H

hanoicell

Guest
22/3/06
7
0
0
Hà Nội
Chán ứa, pác nào đó làm một Tổng Hợp thật đầy đủ về lý thuyết cũng như kinh nghiệm trong công tác "Phân Tích Báo Cáo Tài Chính" đi nào? Càng chi tiết càng tốt! :drummer: chứ trong Box này toàn lý thuyết và dứt đoạn chẳng ra ngọn ra cành j cả.

Đây là một đề tài rất hay và quan trọng đối với tất cả các DN hay các nhà Quản Trị. Rất mong nhân tài nào làm một bài thật đầy đủ để Anh Em học hỏi.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Minh Khoa

Guest
27/10/05
15
0
0
Buôn Ma Thuột
Mình cũng thấy không rõ chổ này lắm chỉ biết có 4 loại nhưng mình chỉ biết 2 thô1
1-Khả năng thanh toán hiện hành : Tớ không biết
2-Khả năng thanh toán nợ ngắn hạn = TSLĐ/NNH
3-Khả năng thanh toán nhanh = (Tiền+DTNH+Khoản phải thu)/NNH
4-Khả năng thanh toán nợ dài hạn :Tớ cũng đếch biết
Ai biết chỉ cho các thành viên với

Mọi người quan tâm thì load attachment về đọc nhé, còn quan tâm hơn nữa thì vào Google tìm hiểu thêm về Dupont Model, luật bản quyền chỉ cho up tối đa là một chapter thôi. :cool2:

Sửa lần cuối:
H

Huyen0172

Guest
14/9/06
5
0
0
TP.HCM
Tui có 1 ý kiến nho nhỏ: thông thường cuối năm kế toán có bảng kê chi tiết các khoản chi phí trả trứoc, chờ kết chuyển, cũng như các chi phí trích trước. nếu chưa làm thì phải yêu cầu làm, nếu làm rồi thì xem xét các chi tiết này có chứng từ chứng minh cụ thể không? các tỷ lệ phân bổ và giá trị còn lại treo trên các TK này có hơp lý không? VD: CP sử dụng hết hoàn toàn cho quá trình sx trong kỳ thì không được treo trên TK chờ phân bổ, hoặc chi phí trích trước không có cơ sở cụ thể cũng không được tính...vv...

Huyen0172 nói:
Tui có 1 ý kiến nho nhỏ: thông thường cuối năm kế toán có bảng kê chi tiết các khoản chi phí trả trứoc, chờ kết chuyển, cũng như các chi phí trích trước. nếu chưa làm thì phải yêu cầu làm, nếu làm rồi thì xem xét các chi tiết này có chứng từ chứng minh cụ thể không? các tỷ lệ phân bổ và giá trị còn lại treo trên các TK này có hơp lý không? VD: CP sử dụng hết hoàn toàn cho quá trình sx trong kỳ thì không được treo trên TK chờ phân bổ, hoặc chi phí trích trước không có cơ sở cụ thể cũng không được tính...vv...

Thế này nhé H nhé, trước khi làm phân tích báo cáo tài chính, thông thường chúng ta cần làm các bước khác vĩ mô hơn, chẳng hạn: nhận định về sự phát triển của nền kinh tế, phân tích ngành, SWOT,... tất cả những thông liên quan khác có thể ảnh hưởng tới quyết định của nhà phân tích.

Các BCTC được sử dụng làm cơ sở phân tích là các phải được qua kiểm toán không những gì mình vẽ lên chẳng có ý nghĩa gì cả.

Các ratios mình dùng phải được so sánh với một chuẩn khác, thông thường là chính các ratios đó của 2 or 3 năm trước thì mình mới nhận ra cái trend của nó được. Tốt nhất là so sánh với main competitor trong ngành nữa, chẳng hạn PWC vs KPMG or E&Y, chí ít thì cũng phải VACO-DELOITTE :biggrin: hay industry average...

Lý do ư? Luận văn được 9 nghe có vẻ sướng phết nhỉ? Nếu tất cả mọi người khác được 10 thì sao? Lương hơn ngàn một tháng tiêu thoải mái đấy, nhưng average của Cty là 1800 thì sao? :biggrin: Đây là một vấn đề nan giải bởi tìm được một base để so sánh không phải là chuyện dễ dàng.

Mục đích của việc phân tích ratios không phải là đưa ra những con số rồi để nó đấy, mà phải vẽ lên một bức tranh càng nét càng tốt từ những thông tin mình có được.

Câu hỏi của bạn là một câu hỏi hay. Đó là một trong những giới hạn của việc phân tích, BCTC chỉ là sự tổng hợp của những con số, luật kế toán thì cả một rừng, chính vì vậy mới có room cho "creative accounting", mình chẳng biết dịch từ này thế nào cả, bạn nào làm audit biết giúp mình với. Bởi vậy nên ta mới cần đến báo cáo TC đã được kiểm toán.

Giới hạn khác của việc phân tích BCTC thì có nhiều lắm, mình tạm dừng ở đây...

Sửa lần cuối:
N

November-rain

Guest
14/11/04
37
0
0
40
Ha Noi
NR tớ gặp rất nhiều khó khăn trong phân tích báo cáo tài chính, mặc dù không phải là chuyên ngành tài chính nhưng công việc của tớ liên quan nhiều đến phân tích báo cáo tài chính. Sau khi tính được các chỉ tiêu, làm thế nào để phân tích được tình hình tài chính của đơn vị là cả một vấn đề với tớ. Hoặc làm thế nào để đánh giá được một báo cáo phân tích đầu tư vào một đơn vị là hiệu quả? Bác nào có kinh nghiệm, chia sẻ với tớ và mọi người với!

Híc, cái threat hay thế này mà để mốc meo chẳng ai trả lời rain cả, hôm nay rảnh việc, đành mạo muội express quan điểm của mình vậy. Anyway, thì FS Analysis là việc mình thích làm.

NR gặp khó khăn trong việc phân tích các chỉ tiêu là chuyện bình thường bởi với các constraint về thời gian, nguồn lực... việc phân tích cho đúng không phải là chuyện đơn giản. Việc rain tính chỉ tiêu thì chẳng có gì khó khăn cả, quan trọng là mình tính chỉ tiêu nào thích hợp với thông tin mình cần (mỗi user của báo cáo tài chính có các yêu cầu và lợi ích khác nhau). Quan trọng hơn nữa là việc phân tích nó như thế nào...???

1. Việc này thì không có câu trả lời đúng, sai như mọi người hạch toán Nợ, Có. Thế nào là đúng thế nào là sai còn tùy thuộc vào industry mà Rain đang phân tích, tùy thuộc vào công ty rain đang quan tâm. Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh, không thể đem một framework áp dụng chung trong việc phân tích được. Ngay cả trong các Cty TV chuyên nghiệp, cẩm nang gối đầu của họ về mảng evaluation cũng được phân nhỏ ra thành từng ngành khác nhau, mà nếu các bác để ý thì ratio analysis chỉ là một mảng trong field evaluation.

2. Vậy rain phải làm thế nào, theo quan điểm của mình thì....

a. Bắt đầu bằng một chapter về phân tích BCTC của 1 cuốn sách academic lấy background phát triển (nếu rain chưa thực sự hiểu ý nghĩa của các ratio).
b. Bắt đầu đi xin xỏ, thu nhặt những deliverable sẵn có, càng chất lượng càng tốt, có khi mình học từ đây còn hiệu quả hơn học sách. Việc này đôi khi hơi khó bởi tính cạnh tranh mà.
c. Sau khi đã hòm hòm rồi thì phải học cách "Look beyond the numbers" các ratios rain tính sẽ chỉ là một phép tính chia đơn thuần nếu rain không nhìn được các cái khác underlying. Nều việc này vẫn khó đối với rain (quả thật là không đơn giản chút nảo với hầu hết mọi người!!!) thì...
d. Tiếp tục nghiền các tài liệu về "Look beyond the numbers".

Đó là quan điểm của cá nhân mình, các pác có experience nhiều thì share quan điểm đi, mọi người cùng học tập :thanx:

Gút lắc to Rain,

:dogrun:

Sửa lần cuối:
A

act

Guest
29/11/05
85
1
0
TP Hồ Chí Minh
Theo act, trước khi thực hiện việc phân tích một báo cáo tài chính, chúng ta cần xác định phân tích để làm gì ? Chẳng hàn như : phân tích để định giá nó thì sẽ có hệ thống ratio riêng, phân tích tình hình các công ty niêm yết để đầu tư hay chơi chứng khoán thì có thể phân tích theo một kết cấu đơn giản hơn chẳng hạn như trong các bản công bố thông tin hay bản cáo bạch là một dạng rút gọn của phân tích tình hình tài chính dành cho các nhà đầu tư , hoặc như bạn là nhà quản trị cần phân tích tình hình tài chính để có thể hoạch định và kiểm soát tình hình tài chính của công ty thì lại có cách khác ...
Nói chung đầu tiên bạn phải xác định phân tích tình hình tài chính để làm gì ?

act nói:
Theo act, trước khi thực hiện việc phân tích một báo cáo tài chính, chúng ta cần xác định phân tích để làm gì ? Chẳng hàn như : phân tích để định giá nó thì sẽ có hệ thống ratio riêng, phân tích tình hình các công ty niêm yết để đầu tư hay chơi chứng khoán thì có thể phân tích theo một kết cấu đơn giản hơn chẳng hạn như trong các bản công bố thông tin hay bản cáo bạch là một dạng rút gọn của phân tích tình hình tài chính dành cho các nhà đầu tư , hoặc như bạn là nhà quản trị cần phân tích tình hình tài chính để có thể hoạch định và kiểm soát tình hình tài chính của công ty thì lại có cách khác ...
Nói chung đầu tiên bạn phải xác định phân tích tình hình tài chính để làm gì ?

Confirm! Không chỉ phân tích BCTC mà ngay cả set-up AIS, áp dụng ABC... vv và vv... làm gì phải có mục đích mới làm được. :thanx:

A

act

Guest
29/11/05
85
1
0
TP Hồ Chí Minh
Ok đồng ý, đây là lý thuyết tóm gọn, tuy không đầy đủ nhưng tham khảo cũng tốt .

Đính kèm

• tong quan ve phan tich TC.pdf
    194.1 KB · Lượt xem: 637
Sửa lần cuối:
N

November-rain

Guest
14/11/04
37
0
0
40
Ha Noi
Về PTBC TC thì NR tớ mới còn đang học từ ABC.Tớ cũng bắt đầu từ những gì mọi người suggest nhưng thấy vẫn...híc híc. Thế nên đôi lúc tớ cũng bắt đầu nghi ngờ IQ của mình, hì hì...
Cho NR tớ hỏi chút, đối với một báo cáo đầu tư,tớ thấy có rất nhiều phần (dài khủng khiếp), trong đó có phân tích tình hình tài chính của đơn vị. Thế phần phân tích này sẽ khác gì đối với các phân tích tài chính nội bộ khác? Liệu báo cáo này, phần phân tích tài chính có phải phân tích đầy đủ các nhóm chỉ tiêu tài chính không? Liệu có đưa ra được một mẫu chung cho tất cả các báo cáo đầu tư là phải đảm bảo tính toán các nhóm chỉ tiêu này và phân tích tất cả các chỉ tiêu đó được không? và tại sao?

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Lâu lắm mới gặp lại NR (Nhà riêng hả?). Có một số điểm khác của phân tích báo cáo tài chính thông thường so với phân tích báo cáo đầu tư như sau:

1. Phân tích báo cáo đầu tư nói về tương lai, trong khi đó báo cáo tài chính nói về quá khứ. Vì nói về tương lai nên là những thứ chưa xác định, chỉ là dự đoán, mà dự đoán phụ thuộc nhiều vào các GIẢ ĐỊNH. Nghĩa là người đọc phải quan tâm trước hêt tới các giả định, xem tính thực tiễn của chúng tới đâu.

2. Phần các chỉ tiêu của báo cáo đầu tư được chú ý, thông thường là các chỉ tiêu liên quan tới luồng tiền, khả năng hoàn vốn, giá trị hiện tại ròng, tỷ suất hoàn vốn nội bộ, v.v. Tóm lại là các chỉ tiêu đánh giá xem là dự án có đáng để đầu tư hay không. Các chỉ tiêu quan trọng nhất liên quan tới luồng tiền có liên quan (relevant cash-flow) chú không phải là các chỉ tiêu liên quan tới số lợi nhuận kế toán.

Hi vọng là NR có thể nhìn thấy sự khác biệt giữa phân tích BCTC và dự án đầu tư. Các câu hỏi nhỏ của bạn mình sẽ trả lời khi có nhiều thời gian hơn, đang ăn cắp tý giờ công sở... HI HI HI HI HI HI

Mình xin up lại một tài liệu mà mình cảm thấy khá đầy đủ về mặt học thuật cũng như thực tế. Nếu bạn nhìn vào Cashflow sẽ ra được nhiều thứ trung thực hơn so với BS và P&L, chúng ta không làm việc vì lợi nhuận mà chúng ta làm việc vì... tiền mà bạn, "At the end of the day, it will all come to ur cash" (xo gi những bạn ngại TA, mình sải tý cho nó đúng nghĩa Lêu Lêu)

Không biết mọi người có cùng quan điểm không? :beernow:

:dogrun:

Sửa lần cuối:
A

act

Guest
29/11/05
85
1
0
TP Hồ Chí Minh
Xem lại thì thấy tài liệu này có rùi, đây là mẫu phân tích của công ty chứng khoán BV. Tóm tắt thui, mọi người xem xong cho act ý kiến nha

Đính kèm

• Mau phan tich - GEMADEPT.rar
    80.8 KB · Lượt xem: 651
Sửa lần cuối:
N

November-rain

Guest
14/11/04
37
0
0
40
Ha Noi
Cháu chào bác Cung! Lâu quá không vào WKT, bác có khỏe không ạ? (ái chà, tổng số bài gửi:412, trộm vía, thế chắc là bác vẫn còn khỏe và minh mẫn lắm lắm!), he he...
Theo cháu được biết, trong báo cáo đầu tư bao giờ cũng có phần đối tượng đầu tư và phần phân tích đầu tư. Phân tích tài chính mà cháu nhắc đến là ở trong phần tìm hiểu về đối tượng đầu tư, còn phần bác nhắc đến là phần phân tích đầu tư. So sánh của bác rất rõ ràng rồi, nhưng cháu muốn hỏi là phân tích tài chính này cơ có khác gì phân tích tài chính nội bộ của doanh nghiệp không? và liệu đối với các báo cáo đầu tư vào các đơn vị khác nhau có đưa ra được một mẫu chuẩn chung về các nhóm chỉ tiêu cần phân tích được hay không? Bác vui lòng "giải đáp thắc mắc bạn trẻ" cho chúng cháu với! hì hì...
Với lại, đề nghị bác không suy luận nick cháu thế, NR mà bác đoán thành Nhà riêng thì còn gì là cái nick romantic của cháu nữa, hic hic....

A

act

Guest
29/11/05
85
1
0
TP Hồ Chí Minh
Hì hì, thật ra đây là đề tài act đang tìm hiểu để làm chuyên đề tốt nghiêp. Rất mong mọi người thảo luận để có thể học hỏi thêm .

November-rain nói:
Phân tích tài chính này cơ có khác gì phân tích tài chính nội bộ của doanh nghiệp không? và liệu đối với các báo cáo đầu tư vào các đơn vị khác nhau có đưa ra được một mẫu chuẩn chung về các nhóm chỉ tiêu cần phân tích được hay không?

Híc, rain đã 23 mà gọi bác Cung nhà ta là... bác hả, chắc là rain đang chủ động hỏi bác Cung, nhưng cho AL cắt ngang để tiện lắng nghe mọi người, AL thuộc dạng luôn luôn lắng nghe... lâu lâu mới hiểu Lêu Lêu Ý của Rain là gì vậy? Phân tích nội bộ í, SWOT à? Hay là phân tích mục đích hoạt động, chính sách... của Cty mà rain đang làm?

:biggrinda

Sửa lần cuối:
N

November-rain

Guest
14/11/04
37
0
0
40
Ha Noi
ý, phân tích nội bộ mà NR tớ nhắc đến không phải là phân tích SWOT. Phân tích SWOT thì trong báo cáo phân tích đầu tư cũng có. Phân tích nội bộ mà tớ nhắc đến là để phục vụ cho mục đích quản lý tài chính (financial management) trong chính nội bộ doanh nghiệp. Đấy, nhưng tớ không biết gọi phân tích ấy là gì để phân biệt với phân tích tài chính về đối tượng đầu tư nên dùng cụm từ "phân tích tài chính nội bộ", làm cho AL và mọi người thấy khó hiểu, NR tớ cũng thấy áy náy quá cơ, he he...
Còn AL hỏi tại sao tớ gọi bác Cung là bác ấy, là không phải vì tuổi, mà vì trong một đề tài lâu rồi (hồi tớ mới ra trường cơ) tớ cũng chẳng nhớ, bác Cung gọi những người mới chân ướt chân ráo vào nghề như tớ là các cháu, nên từ đấy tớ gọi bác Cung là bác xưng cháu để tỏ lòng kính trọng với "các bậc tiền bối"! hì hì, với lại gọi thế cho vui, đùa bác ấy chút.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA