Lương trả bằng cổ phần!

• Thread starter viethagtid
  • Ngày gửi
V

viethagtid

Guest
CHào cả nhà!
Cho hỏi một chút nhé!
Công ty mình có một số trường hợp là sáng lập viên của Công ty nhưng được trả lương bằng cổ phần.
Và nhân viên của công ty cugnx dự định sẽ được trả lương bằng cổ phần
Vậy cho mình hỏi: Trên sổ sách sẽ hạch toán và tài khoản nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

VOTHANHDANG

Guest
7/12/07
105
2
0
Phú Yên
CHào cả nhà!
Cho hỏi một chút nhé!
Công ty mình có một số trường hợp là sáng lập viên của Công ty nhưng được trả lương bằng cổ phần.
Và nhân viên của công ty cugnx dự định sẽ được trả lương bằng cổ phần
Vậy cho mình hỏi: Trên sổ sách sẽ hạch toán và tài khoản nào?

Trả lương bằng cổ phần thì cứ trả bình thường như trả bằng tiền mặt thôi, bạn có thể hạch toán như sau:
Nợ 334
Có 4111
(TK4112: tùy theo trường hợp căn cứ vào giá CP để sử dụng TK này)
đôi khi người ta dùng Cổ phiếu quỹ TK419) để trả lương nữa, vì vậy đối với công ty CP trả lương bằng cách này kế toán cần phân tích kỹ để tránh bị nhầm.

V

viethagtid

Guest
Trả lương bằng cổ phần thì cứ trả bình thường như trả bằng tiền mặt thôi, bạn có thể hạch toán như sau:
Nợ 334
Có 4111
(TK4112: tùy theo trường hợp căn cứ vào giá CP để sử dụng TK này)
đôi khi người ta dùng Cổ phiếu quỹ TK419) để trả lương nữa, vì vậy đối với công ty CP trả lương bằng cách này kế toán cần phân tích kỹ để tránh bị nhầm.

Bạn có thể nói rõ hơn cho mình về TK 4112 và 419 không mình chưa hiểu hai vấn đề này lắm.
vì hiện tại mình vẫn đang hạch toán trên 4111 thôi.

T

tinhth

Guest
26/12/07
65
0
0
Nha Trang
đúng vậy bạn có thể nói rõ hơn về TK 419 cho mình hiểu với mình cũng thắc mắc về TK này đó

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
đúng vậy bạn có thể nói rõ hơn về TK 419 cho mình hiểu với mình cũng thắc mắc về TK này đó

Tài khoản 419 có hướng dẫn trong chế độ kế toán.
Khi mua lại cổ phiếu của chính mình thì hạch toán: N419/C111, 112 theo giá mua thực tế.
Khi lập bảng cân đối kế toán khoản mục này làm giảm vốn chủ sở hữu.
Khi tái phát hành, trả cổ tức, trả lương ghi:
Nợ TK liên quan (111, 421, 334) theo giá phát hành
Có TK 419 theo giá gốc.
Có TK 4112 (hoặc N4112) phần chênh lệch.
(chế độ kế toán VN hạch toán toàn bộ chênh lệch vào 4112, kế toán một số nước khác còn hạch toán phần chênh lệch lỗ lớn hơn số dư còn lại của 4112 vào 421).
Khi trả lương bằng cổ phiếu nằm trong số cổ phiếu được phép phát hành nhưng chưa phát hành thì ghi:
N334: Giá phát hành
C4111: Mệnh giá
C (hoặc nợ) 4112: Chênh lệch

V

viethagtid

Guest
Tài khoản 419 có hướng dẫn trong chế độ kế toán.
Khi mua lại cổ phiếu của chính mình thì hạch toán: N419/C111, 112 theo giá mua thực tế.
Khi lập bảng cân đối kế toán khoản mục này làm giảm vốn chủ sở hữu.
Khi tái phát hành, trả cổ tức, trả lương ghi:
Nợ TK liên quan (111, 421, 334) theo giá phát hành
Có TK 419 theo giá gốc.
Có TK 4112 (hoặc N4112) phần chênh lệch.
(chế độ kế toán VN hạch toán toàn bộ chênh lệch vào 4112, kế toán một số nước khác còn hạch toán phần chênh lệch lỗ lớn hơn số dư còn lại của 4112 vào 421).
Khi trả lương bằng cổ phiếu nằm trong số cổ phiếu được phép phát hành nhưng chưa phát hành thì ghi:
N334: Giá phát hành
C4111: Mệnh giá
C (hoặc nợ) 4112: Chênh lệch

Theo như ý kiến của bạn thì việc trả lương bằng cổ phần của Công ty mình thì chỉ có thể hạch toán trên 411 thôi đúng không?
Mình muốn các bạn phân tích kỹ cho mình trường hợp "Trả lương bằng cổ phần" vậy khi thể hiện trên bảng cân đối kế toán thì vẫn có thể thể hiện bên phần tài sản được mà không làm giảm vốn chủ sỡ hữu đúng không?:quiet:

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Theo như ý kiến của bạn thì việc trả lương bằng cổ phần của Công ty mình thì chỉ có thể hạch toán trên 411 thôi đúng không?
Mình muốn các bạn phân tích kỹ cho mình trường hợp "Trả lương bằng cổ phần" vậy khi thể hiện trên bảng cân đối kế toán thì vẫn có thể thể hiện bên phần tài sản được mà không làm giảm vốn chủ sỡ hữu đúng không?:quiet:
Khi trả lương bằng cổ phiếu nằm trong số cổ phiếu được phép nhưng chưa phát hành thì hạch toán tăng vốn chủ sở hữu (411) vào giảm nợ phải trả (334). Khi đó không những không làm giảm vốn chủ sở hữu mà còn làm tăng vốn chủ sở hữu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA