Xác định TSCĐ vô hình theo QĐ 15 hay QĐ 206 trong TH này

• Thread starter phong2v
  • Ngày gửi
phong2v

phong2v

Guest
Mình có trường hợp này xin các bạn cho ý kiến nhé!
Có 1 công ty có hợp đồng thuê đất với nhà nước là 50 năm
Được cấp giấy quyền sử dụng đất, và đã thanh toán tiền thuê đất 50 năm

- Tuy nhiên nếu thực hiện theo quyết định 206 thì nó không được tính là TSCĐ vô hình
Trích quyết định 206:
[FONT=.VnTime]"Tr­êng hîp doanh nghiÖp thuª ®Êt th× tiÒn thuª ®Êt ®­îc ph©n bæ dÇn vµo chi phÝ kinh doanh, kh«ng ghi nhËn lµ tµi s¶n cè ®Þnh v« h×nh."[/FONT]
- Nhưng theo quyết định 15 để xác định là TSCĐ vô hình thì nó được coi là TSCĐ vô hình
Trích quyết định 15
"Nguyên giá TSCĐ vô hình là quyền sử dụng đất có thời hạn: Là giá trị quyền sử dụng đất khi doanh nghiệp đi thuê đất trả tiền thuê 1 lần cho nhiều năm và được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc số tiền đã trả khi nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất hợp pháp, hoặc giá trị quyền sử dụng đất nhận vốn góp"

Thế theo các bạn trong trường hợp này nó là TSCĐ vô hình hay không
Và DN được nhận đất từ T01/2007 nhưng đến T5/2007 mới nộp tiền thuê đất và nhận quyền sử dụng đất, vậy nếu nó là TSCĐ vô hình thì được xác nhận và trích khấu hao từ khi nào
+ Khi nhân đất (nhưng chưa nộp tiền và chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, cũng chưa xác định rõ được đơn giá thuê)
+ Khi có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và đã nộp tiền ( thế thì phải trích KH ngược lại cho thời điểm trước à)

Xin các bạn bàn luận và cho ý kiến nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

danghanh77

Guest
7/1/08
4
0
0
hcm
Theo mình:
- Đây là TSCĐ vô hình
- Thời điểm trích khấu hao là thời điểm nhận giấy chuyển quyền sở hữu và đã đóng tiến.

phong2v

phong2v

Guest
Theo mình:
- Đây là TSCĐ vô hình
- Thời điểm trích khấu hao là thời điểm nhận giấy chuyển quyền sở hữu và đã đóng tiến.
Thế theo bạn là TSCĐ vô hình và thời điểm trích khấu hao là khi nhân quyền sử dụng đất, thế còn thời gian trước thì sao, chẳng lẽ lấy tổng GT nộp tiền của 50 năm/50 năm - mấy tháng ko trích khấu hao để lấy GT khấu hao của 1 tháng sao, như thế thì ko đúng với mức đi thuê của 1 tháng

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
394
9
0
Hải Dương thân yêu!
Ông già ơi cho hỏi tí: Theo ông già: "DN được nhận đất từ T01/2007 nhưng đến T5/2007 mới nộp tiền thuê đất và nhận quyền sử dụng đất, vậy nếu nó là TSCĐ vô hình thì được xác nhận và trích khấu hao từ khi nào
+ Khi nhân đất (nhưng chưa nộp tiền và chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, cũng chưa xác định rõ được đơn giá thuê)
+ Khi có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và đã nộp tiền ( thế thì phải trích KH ngược lại cho thời điểm trước à)"
Từ T1 đến T5 về mặt pháp lý cty này chưa có quyền s dụng? cty chưa "làm" gì trên mảnh đất này? đây chỉ là về mặt giao đất và nhận đất. đúng không nhỉ?
Tại sao phải trích ngược? sẽ xảy ra 2 TH:
1. nếu khi nhận đất xong cty bắt đầu thực hiện công việc trên mảnh đất đó (có được phép không nhỉ?) thì chỉ có cách tạm tăng NG TSCD VH và tạm trích KH, khi nào chuyển tiền và xác định rõ NG thì điều chỉnh.
2. Nếu chưa làm gì mà chờ đến T5 nhận qsd và nộp tiền xong thì bắt đầu tăng NG và trích KH.
Ông già cho thêm ý kiến nhé

@Ông già: Bác gửi cho em sdt em có việc cần bác tư vấn, các kao thủ đều potay trường hợp của em

Sửa lần cuối:
phong2v

phong2v

Guest
Ông già ơi cho hỏi tí: Theo ông già: "DN được nhận đất từ T01/2007 nhưng đến T5/2007 mới nộp tiền thuê đất và nhận quyền sử dụng đất, vậy nếu nó là TSCĐ vô hình thì được xác nhận và trích khấu hao từ khi nào
+ Khi có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và đã nộp tiền ( thế thì phải trích KH ngược lại cho thời điểm trước à)"
Từ T1 đến T5 về mặt pháp lý cty này chưa có quyền s dụng? cty chưa "làm" gì trên mảnh đất này? đây chỉ là về mặt giao đất và nhận đất. đúng không nhỉ?
Tại sao phải trích ngược? sẽ xảy ra 2 TH:
1. nếu khi nhận đất xong cty bắt đầu thực hiện công việc trên mảnh đất đó (có được phép không nhỉ?) thì chỉ có cách tạm tăng NG TSCD VH và tạm trích KH, khi nào chuyển tiền và xác định rõ NG thì điều chỉnh.
2. Nếu chưa làm gì mà chờ đến T5 nhận qsd và nộp tiền xong thì bắt đầu tăng NG và trích KH.
Ông già cho thêm ý kiến nhé
@Ông già: Bác gửi cho em sdt em có việc cần bác tư vấn, các kao thủ đều potay trường hợp của em
Nhưng bạn ơi! đã nhận đất và xây dựng trên đất đó từ T01 rồi và đến T5 mới thanh toán, và sau 2 thang nữa mới được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.
Có gì bạn cứ post bài lên đây mà, số điện thoại của mình xấu lém nên ngại ko cho

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Sao mà tìm đỏ mắt trong cái Quyết định 15/QĐ-BTC mà không thấy cái dòng anh phongv2 trích dẫn nhỉ? nếu mà trích từ sách hướng dẫn thì nó không có giá trị pháp lý==.>> không thể so sánh với Quyết định 206/QĐ-BTC được.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
ở đây có hai trường hợp rất rõ trong quy định
1/_Thuê sử dụng đất
2/_Quyền sử dụng đất có thời hạn
Nếu chi thuê sử dụng đất và hàng năm hoặc một vài năm đóng tiền thuê một lần thì nó không phải là tài sản vô hình.(cái này được thể hiện bằng hợp đồng thuê đất)
Nếu đóng tiền thuê sử dụng đất một lần và được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì đưa vào tài sản vô hình và trích khấu hao
Như vậy ta có thể xác định đúng đó là tài sản vô hình hay không. Trường hợp ban đầu mới chỉ nộp tiền thuê sau đó được cấp GCN quyền sử dụng thì tài sản vô hình được xác định từ khi được cấp GCN và giá trị của nó sẽ được giảm phần tiền thuê của giai đoạn trước.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi: thd6758
ở đây có hai trường hợp rất rõ trong quy định1/_Thuê sử dụng đất
2/_Quyền sử dụng đất có thời hạn
Nếu chi thuê sử dụng đất và hàng năm hoặc một vài năm đóng tiền thuê một lần thì nó không phải là tài sản vô hình.(cái này được thể hiện bằng hợp đồng thuê đất)
Nếu đóng tiền thuê sử dụng đất một lần và được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì đưa vào tài sản vô hình và trích khấu hao
Qui định ở văn bản nào pos lên cho mình xem với, tìm mãi không ra.Cám ơn trước nhé!

T

tongmanhdan

Guest
23/1/08
12
0
0
38
ha noi
Theo mình đồng ý với thd6785.Cần phân biệt rõ thuê đấtvà quyền sử dụng đất có thời hạn!
Khi mà có quyền sử dụng đất có thời hạn thì hiển nhiên nó là TSCD vô hình,trích khấu hao bình thường.
Còn trong trường hợp của pác Thanh Giong thì khi nhận đất sử dụng thì hạch toán vào chi phí hoạt động kinh doanh.Đến khi nhận được quyền sử dụng đất có kỳ hạn thì lúc đó coi nó là TSCD vô hình và trích khấu hao vào thời điểm đó.
Đây là ý kiến cá nhân mình mong mọi người đóng góp.Thank

W

window

Guest
29/2/08
3
0
0
HCMC

- Tuy nhiên nếu thực hiện theo quyết định 206 thì nó không được tính là TSCĐ vô hình
Trích quyết định 206:
[FONT=.VnTime]"Tr­êng hîp doanh nghiÖp thuª ®Êt th× tiÒn thuª ®Êt ®­îc ph©n bæ dÇn vµo chi phÝ kinh doanh, kh«ng ghi nhËn lµ tµi s¶n cè ®Þnh v« h×nh."[/FONT]
- Nhưng theo quyết định 15 để xác định là TSCĐ vô hình thì nó được coi là TSCĐ vô hình
Trích quyết định 15
"Nguyên giá TSCĐ vô hình là quyền sử dụng đất có thời hạn: Là giá trị quyền sử dụng đất khi doanh nghiệp đi thuê đất trả tiền thuê 1 lần cho nhiều năm và được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc số tiền đã trả khi nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất hợp pháp, hoặc giá trị quyền sử dụng đất nhận vốn góp"

Và DN được nhận đất từ T01/2007 nhưng đến T5/2007 mới nộp tiền thuê đất và nhận quyền sử dụng đất, vậy nếu nó là TSCĐ vô hình thì được xác nhận và trích khấu hao từ khi nào
+ Khi có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và đã nộp tiền ( thế thì phải trích KH ngược lại cho thời điểm trước à)

Chào Ông Già.
Xin cho hỏi cái QĐ đó ở đâu ra vậy?. Sao tui tìm hoài mà không thấy.

M

MOTIM

Guest
8/5/09
1
0
0
Lang Son
mình muốn tìm nội dung quyết định 206, các bạn gíp mình với

W

windowmtd166

Cao cấp
22/9/08
277
2
18
40
TP.HCM
các bạn toàn nói theo 206 và QD15, mình xin phép nói theo đúng dân kế toán là chuẩn mực nhé. Theo đó 1 tài sản đc ghi nhận là TSCD vô hình khi:
07. Các doanh nghiệp thường đầu tư để có các nguồn lực vô hình, như: Quyền sử dụng đất có thời hạn, phần mềm máy vi tính, bằng sáng chế, bản quyền, giấy phép khai thác thủy sản, hạn ngạch xuất khẩu, hạn ngạch nhập khẩu, giấy phép nhượng quyền, quan hệ kinh doanh với khách hàng hoặc nhà cung cấp, sự trung thành của khách hàng, thị phần và quyền tiếp thị…
08. Để xác định nguồn lực vô hình quy định trong đoạn số 07 thỏa mãn định nghĩa TSCĐ vô hình cần phải xem xét các yếu tố: Tính có thể xác định được, khả năng kiểm soát nguồn lực và tính chắc chắn của lợi ích kinh tế trong tương lai.
Vậy bạn xem lại mấy chỗ mình in đậm nhé. Nhất là các yếu tố cần thiết. Theo đó bạn chỉ cần lưu ý 1 vấn đề là, khi NN giao đất có thu tiền sử dụng đất 1 lần và cấp GCNQSDD thì cam kết của bên bạn là gì, quyền của bạn là gì, trong 1 số TH quyền định đoạt bị giới hạn. VD: bạn ko thể cầm cố, chuyển nhượng, v.v... thì ko đc xem là TSCD, còn nếu quyền định đoạt là ko giới hạn thì bạn đc quyền ghi nhân TSCD. kế toán trọng nội dung chứ ko trọng hình thức. Do đó, thời gian thuê đất đc tính từ tháng nào thì khấu hao từ thág đó.
Về 206 mình xin nói thế này. Việc các chỉ tiêu để xem xét ghi nhận TS theo 206 chỉ áp dụng cho các DN có vốn NN chiếm đa số. Còn ngoài ra 206 chỉ có 1 cái duy nhất áp dụng chung đó là khung khấu hao để thuế căn cứ vào đó xác định chi phí hợp lý hợp lệ. Do đó, nếu DN bạn ko phải NN thì ko nên tham khảo đk ghi nhận TSCDVH trong 206 mà phải lấy Chuẩn mực kế toán làm trọng tâm để xử lý nhé. Thân

T

thaonguyen24032000

Guest
1/10/09
3
0
1
36
HCM

Trích quyết định 206:
Trích quyết định 15

vậy các bác cho Em hỏi việc xác định thời gian sử dụng TSCĐ vô hình do doanh nghiệp mình tự xác định hay do cơ quan có thẩm quyền nào xác định ah>

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA