Mỗi tuần một chuyên đề

Đường đến Big4 năm 2008

• Thread starter nitwh
  • Ngày gửi
K

kuklukklak

Guest
3/3/08
30
0
0
ha noi
Spammy sắp có final interview ở pwc rùi, ai có kinh nghiệm có thể chia sẻ được ko, cám ơn nhiều nhiều :help:

Oái. Mình có app cho PWC. Nhưng mình tưởng là mới hết vòng 1 chứ nhỉ? Mình vẫn đang đợi kết quả vòng 1. Còn vụ phỏng vấn nhòm thì đúng là khó chịu nhất là có người cứ tranh nói với mình, mà cũng chẳng có ý gì hay ho. Keke. Nhưng chắc khi present mình không làm người kết luận đâu. kaka.
Hnay mình vừa phỏng vấn Deloitte xong. Rất ngạc nhiên là hoàn toàn tiếng Việt. Theo kinh nghiệm của mình thì các bạn chuẩn bị ít thôi. hehe

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

spammy

Guest
10/5/08
8
0
0
hcm
@kuklukklak: ủa, vòng 1 mà bạn nói là vòng làm bài test trên giấy hay là vòng group interview. Mà cả 2 cái đó đều đã xong rồi. Theo mình biết thì những ai cứ tranh nói quá nhiều trong group interview thì sẽ khó pass lắm nên ko cần phải lo lắng về mấy người đó. Hôm bữa đi pv cũng gặp mấy người giống vậy, nói cho đã rồi lại bảo chúng ta ko còn nhiều thời gian. Bó tay.

N

nitwh

Guest
23/1/08
31
0
0
HT
Chuẩn bị đi làm ở một công ty kiểm toán ko phải Big4, nhưng rất vui vì đã đồng hành cùng các bạn trong thời gian qua, chúc cả nhà sẽ cùng thành công trong những năm tới!:beer::thumbsup:

K

kuklukklak

Guest
3/3/08
30
0
0
ha noi
@kuklukklak: ủa, vòng 1 mà bạn nói là vòng làm bài test trên giấy hay là vòng group interview. Mà cả 2 cái đó đều đã xong rồi. Theo mình biết thì những ai cứ tranh nói quá nhiều trong group interview thì sẽ khó pass lắm nên ko cần phải lo lắng về mấy người đó. Hôm bữa đi pv cũng gặp mấy người giống vậy, nói cho đã rồi lại bảo chúng ta ko còn nhiều thời gian. Bó tay.

Vòng 1 mình nói là test trên giấy, theo lịch của bọn mình thì 26-28/05 mới pvấn nhóm( nếu mình qua vòng 1, keke). Vậy bạn chắc là ở sài gòn rồi đúng không? Thế pvấn nhóm họ cho bao nhiêu phút chuẩn bị hả bạn? vì có chị gì bảo là 30' (mấy năm trước), nhưng lần trước ở HSBC họ chỉ cho 10' nên mình cũng hơi băn khoăn. Bạn trả lời giúp mình nhé.

S

spammy

Guest
10/5/08
8
0
0
hcm
@kuklukklak: uh, mình ở xì gòn. Pwc hanoi tuyển trễ thế à. Trễ thế lại hay.
Hôm mình pv nhóm, được 30' để chuẩn bị nhưng vẫn cảm thấy ko đủ, cũng tại có bạn nói nhiều quá. kuklukklak cần biết j thêm về group interview ko?
Chúc bạn may mắn nha, PwC thẳng tiến!!!:048:

K

kuklukklak

Guest
3/3/08
30
0
0
ha noi
@kuklukklak: uh, mình ở xì gòn. Pwc hanoi tuyển trễ thế à. Trễ thế lại hay.
Hôm mình pv nhóm, được 30' để chuẩn bị nhưng vẫn cảm thấy ko đủ, cũng tại có bạn nói nhiều quá. kuklukklak cần biết j thêm về group interview ko?
Chúc bạn may mắn nha, PwC thẳng tiến!!!:048:

Ôi bạn nhiệt tình quá. Cảm ơn bạn. Theo mình thì vòng group interview là khó nhất đấy. vì phải cạnh tranh trực tiếp. Hihi. Tớ còn vài điều muốn trao đổi với bạn. Nhưng để room cho các bạn khác thảo luận tiếp vậy.
Mình nói chuyện qua hộp tin nhắn nhé. Hi vọng chúng ta sẽ là những đồng nghiệp trong tương lai.

B

Bluesx

Guest
5/5/08
2
0
0
Hà nội
Các anh chị ơi, có ai làm ở KPMG or phỏng vấn vào KPMG đợt này ko ạ, em đi phỏng vấn thứ 6 tuần trước, nói ko đến nối nào, thế mà chả thấy thông báo kết quả gì cả...có khi trượt mất rồi.... buồn thế:wall: :((

S

sonpq

Guest
22/4/08
1
0
0
Ha Noi
Dear Bluesx!

The ban cung giong minh roi! Minh cung phong van t6 tuan truoc. Chac cung truot roi. Buon qua ban oi!

Anyway, better luck next time vay.

B

beotron123

Guest
5/8/07
1
0
0
NEU
Các bạn phỏng vấn ở KPMG mà đỗ thì phong nhân sự sẽ gọi cho bạn và mời đi kí offer letter lun, Trong vòng khoảng 1 tuần, Nhanh thì 3 ngày thôi. Còn nếu không nhận được điện thoại thì tìm cơ hội khác thôi.

H

haw

Guest
24/1/08
68
0
0
wherever
Cơ hội vẫn còn ở phía trc, chỉ cần bạn sẵn sàng thì cơ hội sẽ là của bạn. Theo mình đc biết thì ít nhất hiện nay có các công ty UHY, CPA Vietnam, ACA Group...đang tuyển dụng hạn nộp hso hết tháng 5.
Quan điểm của mình là chỉ cơ hội đến là không bỏ qua, không chê việc. Mình cũng đã trở thành nhân viên của một công ty kiểm toán không phải Big4, và mình đã điều chỉnh mục tiêu một chút, thực tế hơn một chút và rất vui với công việc thực tại.
Trời không cho ta giáo mác thì ta trồng tre đợi ngày thành gậy vót chông!
Mình cũng chúc mừng các bạn đã đến đc đích Big4, các bạn sẽ trở thành đồng nghiệp tốt để mình học hỏi và cùng thi đua, nếu các bạn ngừng chạy, mình sẽ vượt các bạn ở cuối đường đấy!

J

Jokomasu

Guest
21/5/08
4
0
0
Ha noi
Đúng là pv ở KPMG thì nhiều nhất chỉ một tuần là bíêt thôi, mình cũng đang lo nè, mình pv hom thứ 7 vừa rùi thôi. Sang tuần mới có kết quả. Chia buồn với các bạn nhé. Mình cũng apply vào cả PưC luôn, rải truyền đơn để khỏi thất nghiếp ấy mà. Cũng may mắn vào được vào vòng discussion, thứ 3 tuần tới thì pải. Có bạn nào cũng thi ko? Mà có ai có kinh nhiệm gì về vụ này thì share nhé. Thks cả nhà.
PS: spammy có gì share thêm nữa nhé,mà bạn đã interview chưa? Gluck!!

H

hoangyenpro

Guest
23/4/08
33
0
0
somewhere
minh dang can nhung cau trac nghiem kiem toan. cac ban co thi share cho minh di
nhanqngai@gmail.com
thanks
Hơ...? Sao lại có những người ấu trĩ đến nỗi nghĩ rằng ai đó sẽ nhặt cái địa chỉ e-mail hay số điện thoại "bị đánh rơi" ấy rồi gửi cho họ cái gì đó hoặc gọi điện cho họ nhỉ? 1. Không muốn mất cái gì mà muốn có mọi thứ; 2. Không tôn trọng người khác; 3. Quan hệ hời hợt và không nhiệt tình; 4. Thiếu trách nhiệm...:049:

L

lth1202

Guest
27/5/08
1
0
0
TP HCm
Các anh chị ơi, có ai làm ở KPMG or phỏng vấn vào KPMG đợt này ko ạ, em đi phỏng vấn thứ 6 tuần trước, nói ko đến nối nào, thế mà chả thấy thông báo kết quả gì cả...có khi trượt mất rồi.... buồn thế:wall: :((

Dear Bluesx!

The ban cung giong minh roi! Minh cung phong van t6 tuan truoc. Chac cung truot roi. Buon qua ban oi!

Anyway, better luck next time vay.

Mình phỏng vấn thứ 4 tuần rồi (21/5). Sáng nay vừa nhận dc email báo...rớt của phòng nhân sự :wall: :wall: . Các bạn ko nhận dc email thông báo à

K

kuklukklak

Guest
3/3/08
30
0
0
ha noi
Ôi. Năm nay các công ty tuyển nhiều quá. Mình đỗ cả kpmg và deloitte nhưng vẫn buổn rười rượi vì vừa rồi làm phỏng vấn nhóm của PWC chán quá. Trong khi PWC mới là đích mình nhắm tới. 99% là trượt rồi.
Còn các bạn pv KPMG thì yên tâm, đứa bạn tớ 3 tuần sau mới được gọi ạ. Nó chưa gửi email tức là còn hi vọng.
Có anh chị nào làm ở Deloitte và KPMG cho em hỏi nên chọn thằng nào ạ? ( không phải là em khoe hàng đâu ạ).

J

Jokomasu

Guest
21/5/08
4
0
0
Ha noi
Minh cũng giống bạn kuklukklak, thích PwC nhất. Vừa rùi mình discuss cũng được, nhưng cũng ko bit' thế nào, đợi đến tuần sau bít kết quả vậy, bạn cũng đừng lo, dù sao cũng đỗ KPMG rùi mà. Mình cũng đỗ KPMG rồi, nên cũng yên tâm, hê hê, ko lo thất nghiệp. Hy vọng gặp bạn ở PwC.
Tips cho các bạn di discuss là nên hoàn thành phần discuss trước khi hết 30p, và nên có outline cho phần present để các bạn có thể present ngay khi hết 30p.

F

fallingangelvy

Guest
24/9/07
17
0
0
36
TPHCM
Mình có 1 vài phương pháp giúp các bạn thành công trong việc thảo luận nhóm. Mình nghe một vài bạn than phiền trong lúc nói hay bị ngắt lời.

Đầu tiên trước khi vô thảo luận nhóm, các bạn nên hỏi 1 người ra làm host điều khiển cuộc meeting của các bạn. Nếu ko có host thì cuộc thảo luận của các bạn như 1 cuộc hỗn chiến. Mọi người giành giật nhau để thể hiện để nói. Nếu họ quá hăng cướp lời bạn và thật sự giành hết ideal của bạn thì mình có 1 vài mẹo vặt ko cần nói nhiều nhưng rất hiệu quả

1) Nếu bạn ko có ý gì trong đầu thì tập trung lắng nghe người khác nói. Trong lúc lắng nghe thì có thể take-notes những ý quan trọng để có ý mà phản biện lại. Cách phản biện lại có thể dùng câu hỏi hỏi ngược lại người ta. Cách làm này rất hay vì bạn dựa vào ý người ta để phát triển thành ý của bạn. Nhiều khi chả cần phải nói quá nhiều đâu chỉ cần đặt những câu hỏi là đủ để bộc lộ khả năng communication skill của bạn vì communication skill ko chỉ là nói mà còn phải biết lắng nghe.

If you have no idea about your topic in your mind, don't lose your control. Take notes what you listent from other speech. Use your own words to make some questions for your friends. Debate them by using their ideas LOL.

2) Bạn có thể tự bầu bạn làm host vì nếu bạn làm host bạn có thể điều khiển được conference và đồng thời bạn cũng dễ xí phần cho bạn. Nhưng bạn phải có kĩ năng host 1 cái conference đấy nhá.

3) Nếu ai đó ngắt lời bạn thì hãy lịch sự bảo rằng :

I think we should ask someone to be a host in our meeting otherwise our discussion will be chaotic. People in our group should wait until someone's speaking finish. A true communication is not only speaking, but also listening to others and making some questions for speakers. We have to share our discussion equally to everybody in our group.

4) Kĩ năng presentation thì phải tìm 1 nơi nào đó mà practice thường xuyên. Đứng quen ở public thì sẽ cảm thấy tự tin thôi.

5) Nếu 1 topic nó quá general như kiểu " Vận tải hàng không " thì narrow (thu gọn) cái topic nó lại. Có thể thu lại như " Những lý do tại sao khách hàng lại thích di chuyển bằng phương tiện máy bay"

6) Có những cuộc tranh luận không đi đến điểm kết thúc. Vì có những vấn đề ko thể nói sai hay đúng ở đây. Mình cho 1 ví dụ nha:

A: Can you estimate at what age will you get married?

B : I think i will get married at the age of 30.

A: Don't you think that getting married at the age of 30 for woman is a wrong decision?

B: Nowsaday many Vietnamese women get married at the age of more than 30 because of their career's pursuit. There is still a very long way to be successful in my career path. I need to overcome ACCA studying's period and three years experience to be qualified. After getting ACCA professional qualification, i 'm going to get MBA. I'm a person who likes to pursuit intellectual achievements.

A: Don't you think that after being successful in your career, you will be lonely and getting older? A woman getting older have less chances to meet Mr Right. Men are likely to get married with young women. In the reality, i have seen many successful women at the age of more than 30, 35 or even 40 are still single and rush in finding their soul mates. As a result, they could get divorced because after a time, they might figure out that their partner are not fit for them. Because you say " NO" with everything and put all of your effort into your career. Of course with your effort, you will be a successful woman in the future, but you are not happy with your own life.

( Ví dụ có những thông tin sai người ta cố ý đưa vô để bắt bẻ mình ví dụ như you say " No" with everything in your life and put all your effort in your career. Thực chất, đoạn trên mình đâu có nói là say no với mọi thứ đâu và Say " Yes" với career cũng đầu cần phải say " No" với tất cả mọi thứ vui trong cuộc sống này kể cả tình yêu đâu. Các bạn để ý điểm này nhá)

B: I think in our life, we always want to get everything perfectly such as obtaining a degree or MBA, getting a salary more than 5000 USD LOL, establishing our own company, being a director of an international company, having a perfect family... so on. But we have to know what the most purpose of our life is and who we are. I was born from an unhappy family. I'm trying to support for my mother and other family members. If i'm not successfull, how can i support for them and take care of them well. Your ideas are not wrong, you are right. But i think what is the best suitable for one individual may not be the best option for one another. Different circumstances will constitude different kinds of people. For example, if someone has to support for 10 people in their family in countryside and has no job with a enough money to survice in a big city, then you tell them" Why do you need to be busy all the time, chill out and enjoy your life". I'm sure they are gonna die if they agree with your suggestion. Generally, your ideas are great so i will take your advice as suggestion or recommendation.

( khi mình dùng câu này để nói cũng có nghĩa là mình ko phủ nhận hoàn toàn nhưng cũng ko hẳn là sẽ nghe theo lời khuyên của người khác. " Cái này tôi sẽ về nghiên cứu sau". Bạn nói như vầy sẽ khó có người bắt bẻ dc bạn và họ sẽ khó tiếp tục để cãi nữa vì bạn cũng công nhận người ta đúng mà phải ko? Nếu gặp thằng cãi dai thì bảo Ơ ơ.... ơ cái anh này tôi có bảo anh sai đâu tại hoàn cảnh mỗi người mỗi khác làm sao tôi áp dụng nguyên xi cách sống của anh cho cuộc đời của tôi làm thế nào dc. Tôi sẽ về ngẫm nghĩ lời anh nói coi sao ).

( Ở trên có 1 số câu bạn có thể sử dụng nếu bị bí quá " But i think what is the best suitable for one individual may not be the best option for one another. Different circumstances will constitude different kinds of people". Câu này ý để nói có những vấn đề trong cuộc sống mình cần nhìn nhận 1 cách flexible. Ko phải cứ thấy cái số đông làm là đâm đầu làm theo mặc dù hoàn cảnh mình ko cho phép sống thoải mái phè phỡn như người ta. )

Sửa lần cuối:
F

fallingangelvy

Guest
24/9/07
17
0
0
36
TPHCM
7) Một điều quan trọng nữa để giúp bạn thành công trong 1 cuộc thảo luận thì bạn nên giữ thái độ positive. Ví dụ: bạn là người đã thất bại trong chuyện tình cảm rất nhiều cho nên bạn thù đàn bà hay đàn ông. Đừng như thế vì ko phải tất cả đàn ông hay đàn bà trên thế giới này đều xấu. Giữ thái độ positive sẽ giúp bạn thắng dc trong tất cả các cuộc thảo luận. Vì positive bao giờ cũng thắng negative. Hãy tập thói quen giữ cho mình ý nghĩ tích cực cho dù sự việc có tệ đến mức nào.

Women or men are also human being. Human being could make mistakes.

8) Đừng quên biểu lộ cảm xúc trong suốt cuộc discussion. Dĩ nhiên biểu lộ cảm xúc luôn luôn nên là nụ cười, lời khen tặng khi ý kiến của ai đó trong nhóm bạn xuất xắc. Trong tiếng anh có nhiều cách biểu lộ cảm xúc. Nếu bạn cứ nói you are great, hoặc your ideas are very good, that's amazing thì mãi cũng chán lắm. Lại có cảm giác giả tạo nữa nên thay đổi cách biểu lộ, xài phong phú từ ngữ lên. Cái này bạn nào học academic english thì chắc sẽ biết. Thật sự mình thấy cái kì thi TOEFL hay ILETS rất hay luyện cho bạn khả năng phản xạ, phân tích và đánh giá nữa. Nếu ai có thời gian thì nên đi thi. Ko chỉ lấy cái bằng mà còn rèn luyện dc kĩ năng tiếng anh.

Khi bạn khen ai đó cũng làm họ có 1 niềm vui nên trong cuộc thảo luận họ có thể ít bắt bẻ bạn hơn.

9) Hầu hết những người mình thấy vô dc KPMG, PriceWaterHouseCooper hay Big Four luôn là người hết sức bình thường. Mình có đứa bạn học đại học mở bán công và tiếng anh thì ko mún nói là phát âm sai từa lưa tệ nhưng vẫn vô dc KPMG. Cũng lại có 1 đứa bạn làm mấy vòng test giấy thì dc trung bình thôi nhưng dc chọn trong số 100 người (100 người chọn dc có 3 người)vì hoàn thành xuất sắc vòng interview. Họ đều có đặc điểm chung là khiêm tốn, biết cách nói chuyện, tự tin và rất nhiệt tình mặc dù họ ko phải giỏi như chúng ta đã nghĩ đâu.

10) Hãy học tiếng anh bằng sự yêu thích thật lòng của bạn. Đừng ngại để nói chuyện tiếng anh với bạn bè mặc dù địa điểm đang nói thì ko phải là english center hay english club. Chộp cơ hội nói tiếng anh bất cứ nơi đâu có thể. Đừng nghĩ chỉ việc nói tiếng anh dc là xong mà còn phải improve những khía cạnh khác nữa như cách phát âm , cách diễn đạt sao cho vấn đề của mình thật là dễ hiểu và raise your voice on important information to make people understand you easily. Học tiếng anh là học cả đời. Chỉ cần miss 1 thời gian ngắn là khả năng đã giảm xuống rồi. Chạy trời ko khỏi nắng. Đứa bạn em giờ ỡ trong KPMG dc gởi đi học ở trung tâm AUSP đó vì thế nếu mình có thời gian bây giờ thì dồn hết tốc lực mà học tiếng anh vì đến lúc đi làm thì mệt mỏi lắm. Từ 8 am tới 5 pm lương 5 triệu về nhà chỉ có ngủ mà thôi.

Em chưa dự phỏng vấn bao giờ nhưng em là host của câu lạc bộ tiếng anh và cũng là presenter nên em hiểu communication như thế nào. Các anh chị nào đã từng dự phỏng vấn PriceWaterHouseCooper có thể cho em xin ý kiến dc ko ạ. Em cũng ko có bằng đại học, em chỉ đang học bằng CAT thôi nên em đang tìm cách đánh bật những điểm mạnh của mình, che bớt điểm yếu. Em có 1 mục tiêu là gom hết các bằng tiếng anh nếu có thể toefl, ilets, toeic, bec, bulats, CAE, CPE. Cái này là quá khó nhưng chắc em cũng sẽ cố gắng để dc 1 số bằng tiếng anh nào đó. Làm nổi bật cái CV. Em tin em sẽ thành công.

Sửa lần cuối:
S

spammy

Guest
10/5/08
8
0
0
hcm
kuklukklak hôm đó pv ra sao mà nói là chán, đừng bi quan thế chứ. Chưa có kết quả là vẫn còn hy vọng.

Spammy ko biết là giữa kpmg và deloitte bên nào tốt hơn. Nhưng thấy năm nay kpmg tuyển ồ ạt quá, như vậy thì 1 ng sẽ phải phụ trách 3-4 ng,trong khi pwc tối đa là 1ng phụ trách 2ng. Còn deloitte thì ko bít phải nói sao, thấy nhiều ng vẫn gọi deloitte là vaco, có thể là do thói quen, nhưng cả những ng đang làm audit vẫn gọi là vaco, chắc phải có lý do. (mình mà làm cho deloitte thì sẽ hơi bực mình vụ này, như thế đâu có được coi là ngang hàng với những big4 khác). Nhưng mình biết pwc và deloitte có technology tốt hơn e&y và kpmg, nên sẽ đỡ cực hơn phần nào. Nhưng lại nghe nói là ở kpmg, policy về acca và promotion tốt hơn deloitte.

@jokomasu: Hôm nay mới vô wkt nên chẳng kịp share cái j với bạn cả. Hôm bữa bạn pv thế nào, có phải đề tài về thị trường trung quốc ko? Chúc bạn thẳng tiến vô final interview nha, tới lúc đó nếu cần mình sẽ share kinh nghiệm vì Pwc trong này đã tuyển dụng xong xuôi hết rồi, phát offer letter luôn rồi.

H

hotdog_264

Guest
5/12/06
1
0
0
38
Ha Noi
Hôm 28 tớ cũng vừa đi pv cho KPMG xong nhưng chắc là out rồi vì tớ pv có 10' là xong. Các bạn khác pv khá lâu và cái graudate questionaire của tớ quá chán nên họ cũng chẳng biết pv cái j . Vì cơ bản họ dựa vào GQ để đặt câu hỏi hay sao ấy

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA