Mỗi tuần một chuyên đề

Đường đến Big4 năm 2008

• Thread starter nitwh
  • Ngày gửi
D

dhtcorp

Guest
17/9/06
6
0
0
38
HN
Các bác đang nói về cái j đấy.
Tính đến thời điểm này thì còn đường vào Big4 kô nhỉ??

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bergfluss28

Guest
4/7/07
4
0
0
Hanoi
Có vấn đề gì, các bạn cứ Post bài lên chúng ta cúng nhau chia sẻ và giải quyết. Chúc các bạn may mắn và thành công!
kinhcan007_Công ty kiểm toán Deloitte Việt nam. Số 8_Phạm Ngọc Thạch_Đống Đa_Hà Nội.
Thân Gửi!

Bác kinhcan làm trong Deloitte cho em hỏi với. Em có bà chị mới đi du học bên Thái về. Chị ấy học kế toán Mỹ, cũng muốn xin vào Deloitte. Mỗi tội bà ấy năm nay 30 rồi, mới về nước lại chuẩn bị có em bé nên chưa đi làm, lại không có nhiều kinh nghiệm về kế toán Việt Nam lắm, vì hồi xưa học ĐH ở nhà chị ấy học ngoại ngữ và XHH cơ. Chị ấy định đẻ em bé xong, đầu năm sau bắt đầu đi xin việc và chị ấy nhắm đến Deloitte. Bác nghĩ chị ấy có cơ hội vào được Deloitte không bác?

K

kuklukklak

Guest
3/3/08
30
0
0
ha noi
Bác kinhcan làm trong Deloitte cho em hỏi với. Em có bà chị mới đi du học bên Thái về. Chị ấy học kế toán Mỹ, cũng muốn xin vào Deloitte. Mỗi tội bà ấy năm nay 30 rồi, mới về nước lại chuẩn bị có em bé nên chưa đi làm, lại không có nhiều kinh nghiệm về kế toán Việt Nam lắm, vì hồi xưa học ĐH ở nhà chị ấy học ngoại ngữ và XHH cơ. Chị ấy định đẻ em bé xong, đầu năm sau bắt đầu đi xin việc và chị ấy nhắm đến Deloitte. Bác nghĩ chị ấy có cơ hội vào được Deloitte không bác?

uhm. Nói chung là khó bác ah. Nếu vào thì cũng có thể làm backoffice đc thôi. Vì chị ý không có kinh nghiệm, nhưng vào newstaff cùng 86, 87 thì không hợp (và cũng chẳng đáng). Em nghĩ chị ý có nhiều lựa chọn tốt hơn nhiều mà.
@phamcung: Em phải thử mới biết bác ah. Hehe. Cái gì chẳng có giá của nó.
@kinhcan: Em nghĩ ý bác phamcung không phải thế.
Thêm nữa, personal experience, chính sách của Deloitte với newstaff like shit. Các bác thích nói em thế nào thì nói. Nhưng trước khi nói thì xin hỏi thêm mấy newstaff khác của deloitte nhé.
Rất vui thấy topic này vui trở lại với sự hiện diện của mấy bác lão làng. :beernow::beernow:

N

nitwh

Guest
23/1/08
31
0
0
HT

Nghe bạn nói mà thấy chị bạn quen quá, ko biết mình có biết chị ấy ko?

Nhưng theo mình thì trc mắt, ít nhất trong vòng 2 năm tới, chị ấy nên tập trung vào chăm em bé và sắp xếp gia đình. Dù thế nào thì ko ai chăm con bằng mẹ. Gd và tương lai của con là điều quan trọng và là thành quả lớn của người đã "trót" tham gia vào hôn nhân; ko đáng để đánh đổi với bất cứ thứ gì nếu buộc phải lựa chọn. Hơn nữa, với kiến thức của chị, có rất nhiều công việc phù hợp với điều kiện đang chờ đợi, chẳng hạn: các công ty kiểm toán vừa vừa ít khách hàng tỉnh xa, giảng dạy sau vài năm kinh nghiệm, sau này con lớn hơn có thể học cao hơn hay "bon chen" vào chảo lửa như Big4 hơn...:lol:

Chúc chị ấy sẽ sớm là một bà mẹ thành đạt!:beernow:

kinhcan007

kinhcan007

Cao cấp
15/8/07
539
4
0
Ha noi
Bạn Bergfluss28 ah! Mấy hôm nay mình bận quá nên không online được.
Về vấn đề bạn hỏi trường hợp của Chị bạn, mình cũng xó một vài ý kiến thế này:
Với tấm bằng nước ngoài cũng như kiến thức về kế toán Mỹ của Chị bạn là một hành trang rất tốt và phù hợp để thi tuyển vào Big4. Tuổi tác không phải là vấn đề đâu bạn ạ, nhưng cái chính lại là kinh nghiệm thì Chị của bạn lại thiếu. Đây cũng là một trở ngại nếu Chị ý muốn làm audit. Nhưng theo mình và ý kiến của trưởng phòng mình thì cơ hội vào Deloitte của Chị ý luôn rộng mở. Cái chính là Chị ý phải vượt qua được những vòng sát hạch của Công ty, khi vào làm rồi thì phải bố trí công việc gia đình và công viêc Công ty thật hợp lý và hài hoà.
Đây là ý kiến của mình và đã thảo luận qua Sếp nên hi vọng sẽ giúp Chị của bạn có sự lựa chọn hợp lý nhất.

kinhcan007

kinhcan007

Cao cấp
15/8/07
539
4
0
Ha noi
Bác Phamcung ah! Em biết bác là lão làng về audit, những ý kiến của Em không có ý phản đối Bác đâu. Chỉ vì lòng yêu nghề, niềm đam mê với cái nghề audit này nên Em nói ra chỉ mong những bạn trẻ đi sau sẽ bớt lo lắng và hiểu sai về audit thôi.
Nếu những ý kiến của Em làm Bác phật ý thì mong Bác thông cảm.

B

bergfluss28

Guest
4/7/07
4
0
0
Hanoi
Cám ơn các bác đã trả lời. Cái bà chị em ngại nhất là cái khoản tuổi tác và kinh nghiệm. Nhưng bà ấy cũng thuộc loại đầu óc thông minh, nắm bắt mọi thứ khá nhanh, phải mỗi cái tội học hành tài tử lắm. Tháng 5 vừa rồi bà ấy mới tốt nghiệp, nhưng bà ấy hoàn thành chương trình học sớm một học kỳ nên đã được về từ cuối năm ngoái. Chị ấy thì cứ lo lắng về chuyện công việc sau này, còn người quen bạn bè thì bảo người như chị ấy thì chẳng lo, sau này chẳng thiếu nơi nhận.
Chị ấy mới về hơn nửa năm, nhưng cũng đã kịp đi làm vài tháng rồi. Vừa về nước khoảng 3 tuần là bà ấy phỏng vấn được vào một công ty kiểm toán tư nhân kiêm dịch vụ kế toán nhỏ nhỏ. Ở đấy lương hơi thấp, nhưng chị ấy xác định mục tiêu học hỏi kinh nghiệm trước nên vào đấy làm. Cũng bắt đầu làm một số công việc kế toán, dịch báo cáo tài chính, báo cáo kiểm toán, rồi bắt đầu được tham gia vào các nhóm kiểm toán. Làm tốt hay không thì em chịu, nhưng sếp chị ấy thì có vẻ thích và muốn giữ chị ấy lại làm lâu dài và giao nhiều việc lớn hơn. Có điều chị ấy làm mấy tháng thì xin thôi vì lương thấp quá, không đủ sống, mặc dù sếp quyết định cho chị ấy cứ 3 tháng được tăng lương một lần, nhưng phải đợi đến 1 năm thì lương mới lên 2,5tr + 500k phụ cấp. Lúc đấy ngừng tăng, chờ tiếp kết quả làm việc thế nào. Rồi sếp lại bắt ký hợp đồng 4 năm, nộp bằng gốc nên chị ấy cũng không cảm thấy thoải mái. Rồi bà ấy lại có thai mà kiểm toán thì phải đi nhiều, lại đi xa, mà 3 tháng đầu mang thai thì cần giữ gìn cẩn thận nên chồng cũng bắt nghỉ ở nhà, hehe. Thế là nghỉ.
Nói chung bà chị em tính cũng hay lo lắng linh tinh, nhưng đúng là vấn đề tuổi tác và kinh nghiệm của bà ấy thì bây giờ bắt đầu đi xin việc cũng khó thật. Nhưng ai chẳng thế, học xong mới ra trường làm gì có kinh nghiệm ngay, phải đi làm một thời gian mới có kinh nghiệm được. Nhưng đối với mấy bạn trẻ trẻ thì còn được chứ nhiều tuổi như bà chị em thì sợ là ít nơi muốn nhận. Bác kinhcan nói là với Deloitte cơ hội của chị ấy có nhiều thì hy vọng bà ấy sẽ yên tâm hơn.

B

bergfluss28

Guest
4/7/07
4
0
0
Hanoi
À các bác cho em hỏi thêm là muốn vào mấy cái Big4 này thì nộp hồ sơ thế nào, ở đâu và thi như thế nào ạ?

kinhcan007

kinhcan007

Cao cấp
15/8/07
539
4
0
Ha noi
Bạn bergfluss à! Nghe những tâm sự của bạn về Chị bạn, mình thấy Chị của bạn là một người rất có tài đấy. Bạn hãy bảo với Chị ý hãy tự tin và cố gắng lên, trong nghề audit này, cái quan trọng là yêu nghề, làm việc hết mình bằng chính khả năng của mình. Deloitte nằm trong Big4, vì vậy kết quả công việc, khả năng và trí tuệ luôn được đặt lên hàng đầu. Bạn hãy nhớ là trong Deloitte có cả một hệ thống đào tạo do những chuyên gia lão làng trong nước và chuyên gia giỏi của hãng Deloitte.
Thời gian làm việc, được đào tạo chuyên nghiệp thì rào cản về kinh nghiệm sẽ được xoá bỏ mà. Deloitte luôn chào đón tất cả những người có khả năng, yêu nghề. Hi vọng một ngày không xa sẽ được làm việc cùng Chị của bạn.
Nếu muốn thi tuyển vào Big4, thì bạn cứ làm hồ sơ đầy đủ như những hồ sơ xin việc khác: giấy sk, chứng minh nd, bằng phôtô công chứng, kèm theo các chứng chỉ liên quan(tiếng anh trình độ C, tin học trình độ B-C...), cùng đơn xin việc viết tay tiếng anh, bản C.V. Hãy đến nộp trực tiếp tại Công ty, sẽ có người của bộ phận nhân sự làm việc với bạn.
Chúc thành công!

T

thuphuc275

Guest
19/3/08
22
0
0
38
Ha noi
Các anh chị ơi em học tiếng anh ko được khá lắm nên rất sợ. Anh chi có thể cho em biết trong Big4 thì em nên thi vào công ty nào để có tỷ lệ đỗ cao hơn khi tiếng anh ko được khá lắm như vậy. Hoặc có thể giới thiệu giúp em một chỗ học tiếng anh kinh tế có chất lượng được ko ạ? Em xin cảm ơn!

kinhcan007

kinhcan007

Cao cấp
15/8/07
539
4
0
Ha noi
Chào thuphuc! Mình thấy bạn là người có ước mơ rất lớn muốn vào Big4. Hiện bạn đã ra trường chưa? Bạn đã học về kiểm toán chưa vậy? Ước mơ luôn là điều rất tốt, chúng ta không thể sống tốt nếu không có những ước mơ và hoài bão phải không bạn. Nhưng mình phải biết lượng sức mình và nên chuẩn bị cho mình những hành trang cần thiết, để thực hiện ước mơ và hoài bão đó. Mình không có ý gì đâu, nhưng theo bạn mô tả thì vốn T.A của bạn không tốt lắm, vậy theo mình bạn nên chuẩn bị hành trang thật đầy đủ trước khi bạn thực hiện ước mơ của mình. Bạn hãy theo học các khoá đào tạo về T.A để trau dồi vốn ngoại ngữ của mình thật tốt bạn ạ. Hiện giờ có rất nhiều trung tâm đào tạo T.A có uy tín: Apolo, anh ngữ London, AIT....
Không có cty nào có tỷ lệ đỗ cao khi T.A của bạn không tốt đâu,bạn đừng suy nghĩ sai lầm như thế. Bạn còn trẻ vì thế hãy chuẩn bị hành trang thật tốt thì không có trở ngại gì để bạn thực hiện ước mơ của mình.
Không có con đường nào dẫn đến vinh quang mà bằng phẳng và trải đầy hoa hồng đâu bạn ạ.

M

meomun88

Guest
21/12/07
28
1
1
Hà đông- Hà Tây
Phỏng vấn nhóm ở PWC thực ra là thảo luận nhóm.
Một nhóm 5 thí sinh sẽ cùng thảo luận đưa ra ý kiến về một topic và sau một thời gian sẽ phải trình bày một bài luận ngắn tổng hợp ý kiến mọi người về topic đó. Interviewer sẽ không hỏi đáp gì cả mà chỉ ngồi quan sát các bạn thảo luận và nghe trình bày kết quả thui. Cũng có thể họ sẽ hỏi vài câu về những ý kiến nêu trong phần trình bày của các bạn.
Mấy năm trước mình bị loại ở vòng này, có thể do English kém nên lúc thảo luận bí từ mình đá một hai từ tiếng Việt ^_^ Và cũng có thể do hơi shock lúc trình bày nữa. Đã thỏa thuận người nào trình bày phần nào phần nào rùi nhưng cuối cùng các bạn nói trước nói hăng quá tranh nói hết luôn đến cả phần kết luận đáng lẽ dành cho mình. :( Thế là mình lại đành nói vớ vẩn 1-2 câu kết luận lại. Nói chung lúc ý đã biết là trượt vỏ chuối rùi ^_^ chỉ tò mò không biết cái bạn cùng nhóm với mình ý, bạn ý có qua không
bác cho em hỏi kĩ thêm về các dạng topic mà các công ty thg đưa cho nhóm thảo luận ko?

M

meomun88

Guest
21/12/07
28
1
1
Hà đông- Hà Tây
@kuklukklak: uh, mình ở xì gòn. Pwc hanoi tuyển trễ thế à. Trễ thế lại hay.
Hôm mình pv nhóm, được 30' để chuẩn bị nhưng vẫn cảm thấy ko đủ, cũng tại có bạn nói nhiều quá. kuklukklak cần biết j thêm về group interview ko?
Chúc bạn may mắn nha, PwC thẳng tiến!!!:048:

ôi anh spammy ở xì gòn ơi, cho em hỏi kĩ thêm kinh nghiệm phỏng vấn nhóm của bác được ko? h chắc bác đang được training hả?em cũng thích vào PwC lắm!mong bác giúp nhiều!

H

HPxitin

Guest
20/9/08
2
0
0
36
Hà Nội
Trời, bây giờ em mới lần mò được topic này, có lẽ là hơi trễ. Đợt các cty Big4 tuyển mộ nhân tài thì em lại đang lo tốt nghiệp, huhu

Em tốt nghiệp cao đẳng Úc chuyên ngành kế toán, IELTS 5.5 và đang tham gia học ACCA. Ở lớp ACCA nhiều anh chị Big4 lắm, tủi thân quá, mong ước lớn nhất là được tự hào như thế. Giờ cái CV của em đang treo ngược trên Vietnam Works, apply mấy cty nhưng ngại mỗi cái chưa có experience gì. Em đang định mạo muội gửi mail bao gồm CV và Cover letter cho Big4, không biết đã muộn chưa? hoặc mong sẽ được để ý trong đợt tuyển dụng tới. Có ai ủng hộ cách làm của em không? :confused:

Đọc mấy page trước, tham khảo được rất nhiều lời khuyên test ở Big4, cảm ơn các anh chị lão làng nhiều lắm....nhưng vẫn thấy chưa tự tin vào nghiệp vụ lắm. Có lớp nào training kế toán effectively buổi tối ko các anh chị????

J

jarmil

Guest
21/9/08
1
0
0
Hà Nội
Mình là sinh viên khối ngành kỹ thuật,tuy nhiên ngay từ nhỏ rất muốn làm việc với các con số nhưng rất tiếc lại thi rớt các trường tài chính hix hix... GIờ mình cũng rất muốn được vào làm cho các công ty kiểm toán quốc tế để theo đuổi ước mơ từ nhỏ... Mình nghe mấy đứa bạn vừa đỗ đợt tuyển dụng vừa xong nói mày cứ học tiếng Anh thật tốt... IELTS,TOEFL khoảng 6. phỏng vấn tự tin là được... Nhưng thật buồn vì tiếng anh mình hơi kém nên có lẽ con đường kiểm toán cho BIG4 là ko có.
Gần đây mình có nghe nói về những khoá học chuyên viên ke^' toán CAT...Mình nghe nhiều người bảo học xong có thể làm được kiểm toán,nhưng xin được chương trình học rồi đến hỏi người cô làm ở A&C thì cô nói cái này nó đào tạo kế toán chứ có đào tạo kiểm toán đâu?
Giờ mong các bạn giúp cho mình hỏi: liệu khi mình học xong đại học+chứng chỉ CAT thì có đủ khả năng thi đỗ và đủ điều kiện để làm cho một công ty kiểm toán tại VN không nhỉ?
Tks nhiều!

Sửa lần cuối:
B

beubeu

Guest
28/8/08
11
0
0
36
ha noi
hixhix.mọi người bàn tán chuyện thực tập vui ghê.nhưng mà ai cug muốn vào big4 thế này thì lấy đâu ra đủ suất đây bà kon ui.a kinhcan ơi năm nay deloitte định tuyển bao nhiu vào thực tập thế a?

kinhcan007

kinhcan007

Cao cấp
15/8/07
539
4
0
Ha noi
Có rất nhiều bạn với những ước mơ và lý tưởng khác nhau, nhưng tựu chung lại các bạn đều hướng cho mình vươn tới những cái đích rất quan trọng, và các bạn đã gặp nhau như những ý tưởng lớn hội ngộ.
Năm nay, Deloitte đã có những kế hoạch cụ thể để tuyển sv vào thực tập, sẽ có thông báo cụ thể vào đầu năm, nhưng anh xin bật mí cùng các em là năm nay Deloitte tuyển sv thực tập nằm trong khoảng 20 hoặc hơn một chút.
Hi vọng anh sẽ được gặp mọi người tại cty.

T

thuyduong191186

Guest
1/10/08
2
0
0
37
nam dinh
chào niwth
mình có thể hỏi bạn 1 câu được không? Động lực nào để bạn quyết tâm thi vào Big4, trong khi kế toán không phải là chuyên ngành của bạn.Vì thực ra mình rất nể bạn, mình cũng có ham muốn như bạn, nhưng kiến thức tiếng anh của mình còn thấp.Mình không biết nên bắt đầu từ đâu.Hiện tại mình đang ở Nha Trang vì vậy mình không biết học như thế nao? Các bác cùng Niwth có bí quyết gì chỉ dùm em với nhé.Cảm ơn rất nhiều.

T

tramy4686

Guest
14/10/08
14
0
0
37
US
to anh kinhcan: anh ơi, sao em tưởng deloitte dang tuyển thực tập?
thế không phải hả anh?.....em nghe lom/ tin tức từ các diễn đàn khác :)....
p/s: có cách nào liên lạc với anh ngoài đời không ah? :p.....

Đ

Đàm Anh

Guest
21/3/07
22
0
0
36
TP .HCm
Mình cũng đang là sinh viên năm cuối như các bạn thôi.
Big 4,niềm mơ ước cuả bao người,nhưng mình khuyên các bạn 1 câu thôi à, là các bạn hãy thi vào Big 4 nếu như các bạn thực sự có lòng yêu nghề cực kì lớn,thì khi đó,nếu các bạn được nhận vào làm thì chính lòng yêu nghề sẽ giúp các bạn vượt qua được những áp lực vô cùng căng thẳng trong công việc,vì mình cũng đã được có cơ hội ngồi nghe những anh chị làm trong Big 4 share kinh nghiệm.
Nộp đơn vào Big 4, thì cái quan trọng nhất chính là anh văn cuả bạn thôi,kiến thức chuyên ngành thì phải nắm nhưng không cần phải đến mức xuất sắc đâu,vì nếu bạn được nhận vào Big 4 thì họ sẽ training lại bạn hết. Vì thế,anh văn cực đỉnh + kiến thực chuyên ngành tạm ổn + lòng yêu nghề + lòng đam mê + lòng nhiệt huyết thì bạn hãy tự tin nộp đơn vào Big 4, rồi chuẩn bị sẵn sàng để dự những vòng sơ tuyển cuả họ, bạn nhé !
Chúc bạn thành công trên con đường mà bạn đã chọn !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA