Hóa đơn như thế nào mới dc đưa vào chi phí

• Thread starter thutrang99
  • Ngày gửi
T

thutrang99

Guest
21/1/08
4
0
0
36
hcm
công ty mình mới thành lập, mình là người kế toán đầu tiên mà lại chưa có kinh nghiệm, lại ko biết hỏi ai, nên mình mong các bác chỉ giúp mình với.

Chả là công ty mình hay mua mấy đồ lặt vặt( cty may, kim chỉ....) thì chỉ có hóa đơn bán lẻ ( ngoài nhà sách bán), thì mình ko biết các hóa đơn đó có dc đưa vào chi phí để tính lỡi nhuận ko, nếu dc thì hóa đơn đó phải có chữ ký, MST của bên bán hay ko ? (ông sếp mình nói thì chỉ có hóa đơn GTGT mới dc đưa vào chi phí)

Mình muốn hỏi mình muốn làm hợp đồng lao động nhưng có phải ra phường hay chi cục để chứng nhận j không ?( có hợp đồng lao động thì mới dc đưa lương CNV vào chi phí phải ko??)

các bác chỉ bảo mình với nhé:help:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thotrang1986

Guest
3/10/07
33
0
0
Mặt trăng
công ty mình mới thành lập, mình là người kế toán đầu tiên mà lại chưa có kinh nghiệm, lại ko biết hỏi ai, nên mình mong các bác chỉ giúp mình với.

Chả là công ty mình hay mua mấy đồ lặt vặt( cty may, kim chỉ....) thì chỉ có hóa đơn bán lẻ ( ngoài nhà sách bán), thì mình ko biết các hóa đơn đó có dc đưa vào chi phí để tính lỡi nhuận ko, nếu dc thì hóa đơn đó phải có chữ ký, MST của bên bán hay ko ? (ông sếp mình nói thì chỉ có hóa đơn GTGT mới dc đưa vào chi phí)

Mình muốn hỏi mình muốn làm hợp đồng lao động nhưng có phải ra phường hay chi cục để chứng nhận j không ?( có hợp đồng lao động thì mới dc đưa lương CNV vào chi phí phải ko??)

các bác chỉ bảo mình với nhé:help:

HĐ bán lẻ không được đưa vào chi phí tính thuế TNDN, bạn hãy tập hợp những HĐ bán lẻ đó lại và yêu cầu nhà sách (nơi bạn mua nơi bạn mua kim chỉ) xuất HĐ đỏ cho bạn và bạn phải làm hợp đồng lao động thì tiền lương mới được đưa vào chi phí HDLĐ có chữ ký của người lao động và người sử dụng lao động và HĐ đó bạn chỉ trình BHXH thôi

T

tocboket9221

Guest
23/11/07
1
0
0
Tp HCM
Hóa đơn thông thường cũng được đưa vào làm chi phí hợp lý đó bạn. Đâu riêng chỉ là hóa đơn GTGT đâu

tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
Hóa đơn thông thường cũng được đưa vào làm chi phí hợp lý đó bạn. Đâu riêng chỉ là hóa đơn GTGT đâu

Bác nói chí phải, vẫn đưa vào chi phí, không thì lỗ te tua :wall:

H

hoangnt

Guest
12/12/07
16
0
1
Việt Nam
Đầu vào không có hóa đơn

Các bác cho em hỏi: Công ty em kinh doanh ngành vận tải những lúc xe chạy không tải (chiều đi thì có hàng, chiều về không có) lái xe thường vào các bãi đá, cát, sỏi... để mua các loại vật liệu này và bán lại cho các công ty Kinh doanh vật liệu xây dựng. Cuối tháng thu tiền, các đơn vị này yêu cầu xuất hóa đơn GTGT và chúng em đã xuất cho họ. Hỏi
1) Khi trả tiền mua cát, đá... không có hóa đơn gì cả vậy em phải làm thủ tục gì để được cơ quan thuế chấp nhận chi phí đầu vào.
2) Thuế GTGT đầu vào không có, đầu ra thì có, em phải làm thế nào để cân đối...:wall:

vivalci83v

vivalci83v

Trung cấp
20/12/07
140
0
0
40
Lao Cai
Các bác cho em hỏi: Công ty em kinh doanh ngành vận tải những lúc xe chạy không tải (chiều đi thì có hàng, chiều về không có) lái xe thường vào các bãi đá, cát, sỏi... để mua các loại vật liệu này và bán lại cho các công ty Kinh doanh vật liệu xây dựng. Cuối tháng thu tiền, các đơn vị này yêu cầu xuất hóa đơn GTGT và chúng em đã xuất cho họ. Hỏi
1) Khi trả tiền mua cát, đá... không có hóa đơn gì cả vậy em phải làm thủ tục gì để được cơ quan thuế chấp nhận chi phí đầu vào.
2) Thuế GTGT đầu vào không có, đầu ra thì có, em phải làm thế nào để cân đối...:wall:

Về nguyên tắc không có hóa đơn đầu vào thì làm sao mà xuất hóa đơn đầu ra được. Bạn xuất thế là xuất khống hóa đơn rồi đó. Cái này thì mình chịu không thể gúp bạn được.

M

MISSKETOAN

Guest
7/6/07
57
1
8
43
Vinh - Nghe An
Bạn ơi, không có đầu vào mà bạn xuất đầu ra thì nguy rồi. Bạn bảo các lái xe y, khi mua vật liệu thì cũng bảo bên bán họ xuất hóa đơn. Vì các bãi khai thác các loại vật liệu này cũng là các công ty đứng ra kinh doanh mà, nên họ phải có hóa đơn. Đừng tham rẻ mà mua của mấy người tư nhân đứng ra khai thác trái phép bạn ạ.

T

thutrang99

Guest
21/1/08
4
0
0
36
hcm
vậy là hóa đơn bán lẻ chỉ không dc tính vào phần khấu trừ thuế thui phải ko.Nhưng vẫn đưa vào chi phi để tính thuế TNDN hỹ.
Còn khi làm hợp đồng lao động, mà mình ko trình cho BHXH dc ko ( ông sếp mình hình như ko muốn đóng BHXH)
Còn nữa
ông sếp mình chỉ làm hợp đồng có mấy người thui. Còn công nhân thì cứ nhận vào làm như thế ( ko hợp đồng j cả ) thì phần lương đó không dc đưa vào chi phí phải không các bác

vivalci83v

vivalci83v

Trung cấp
20/12/07
140
0
0
40
Lao Cai
vậy là hóa đơn bán lẻ chỉ không dc tính vào phần khấu trừ thuế thui phải ko.Nhưng vẫn đưa vào chi phi để tính thuế TNDN hỹ.
Còn khi làm hợp đồng lao động, mà mình ko trình cho BHXH dc ko ( ông sếp mình hình như ko muốn đóng BHXH)
Còn nữa
ông sếp mình chỉ làm hợp đồng có mấy người thui. Còn công nhân thì cứ nhận vào làm như thế ( ko hợp đồng j cả ) thì phần lương đó không dc đưa vào chi phí phải không các bác

Đúng rồi. Nếu có đưa vào thi khi cơ quan thuế kiểm tra họ cũng loại ra ngay. Tốt nhất là không nên đưa vào.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Nếu mua của các cá nhân tự khai thác không có hóa đơn, bạn lập bảng kê 01/TNDN (Ban hành kèm theo Thông tư 134/2007) để làm căn cứ hạch toán chi phí hợp lý.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA