Công nợ khách hàng

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi thotrang1986, 28 Tháng một 2008.

5,190 lượt xem

1. thotrang1986

thotrang1986 Thành viên sơ cấp

Các bác ơi cho em hỏi công ty em bán hàng sau đó bị khách hàng A trả lại em hạch toán
    No 531
    No 3331
    Có 131
    Nhưng khách hàng A này lại là chi nhánh của công ty B và tất cả công nợ của khách hàng A này đều do công ty B trả do vậy sau mỗi nghiệp vụ phát sinh em đều kết chuyển công nợ của khách hàng A về công nợ của công ty B. Vậy khi khách hàn trả lại thì em phải kết chuyển thế nào cho hợp lý ạ. Mong các bác giúp đỡ sớm ạ

2. Hien

Hien WKTER Staff Member

Bạn cũng kết chuyển như kết chuyển khi bán thôi (bút toán thì ngược lại).
    Nếu khi bán bạn hạch toán N131 chi tiết A, sau đó kết chuyển N131B/C131A thì phần giá trị hàng bán bị trả lại bạn ghi giảm trực tiếp số phải thu của B hoặc ghi giảm số phải thu của A sau đó kết chuyển N131A/C131B.

3. sao sa

sao sa Thành viên sơ cấp

anh chị nào có file mẫu công nợ phải thu phải trả cho e xin với. em mới nhận việc mà hoang mang quá không biết phải theo dõi sao cho hợp lý.khách hàng của công ty khoảng 50 người.và các mặt hàng của bên em cũng khá nhiều. Ngày trước khi làm ở cty cũ với lượng KH ít các mặt hàng cũng ít nên em theo dõi rất thủ công.bây giờ thì không áp dụng được như vậy.anh chị nào có xin gửi vào mail cho em với.mail của em:lethanhmai289@gmail.com

4. quynhhuong0291

quynhhuong0291 Always be patient

Chào bạn
    Theo mình, thử hạch toán theo cách của bạn (số liệu VD)
    a./ Nợ 131A 110
    Có 511 100
    Có 3331 10
    b./ Nợ 131 Cty B 110
    Có 131A 110
    Khi K/hàng trả lại hàng
    c./ Nợ 531 20
    Nợ 3331 2
    Có 131 Cty B 22
    d./ Nợ 131 Cty B 22
    Có 131A 22
    Nhập lại kho, hàng bị trả lại
    e./ Nợ 155, 156 Giá vốn
    Có 632
    Cuối kỳ bạn kế chuyển
    f./ Nợ 511 20
    Có 531 20
    + Mình có góp ý nhỏ cho bạn ko phải kết chuyển dài dòng
    _ Do đặc điểm đối tác của bạn “người nhận hàng & người thanh toán khác nhau”, thì trên “Hợp đồng mua bán” nên quy định rỏ giao hàng cho K/h A & Cty B phải có trách nhiệm trả tiền, lúc đó trên sổ sách của bạn chỉ theo dỏi công nợ là Cty B thôi, bạn hạch toán sẽ đơn giản hơn.Thân

5. smallgirl

smallgirl Thành viên hoạt động

d./ Nợ 131 Cty B 22
    Có 131A 22
    Định khoản này cần thiết ko?

6. SAA

SAA Siêu nhảm

Cần thiết hay không thì tuỳ theo cách quản lý công nợ của từng kế toán (miễn sao chặt chẽ và dễ dàng theo dõi). theo như câu hỏi của bạn thotrang1986 nói là công nơ của cty A đều nhập vào Cty B và do cty B trả, vậy thì để quản lý công nợ dễ dàng và chặt chẽ thì phải quy về 1 mối là cty B thôi
    Vậy theo bạn bút toán Nợ 131B/Có 131A có cần thiết hay không, hay là cứ để bình thường để theo dõi công nợ cty A và cty B luôn?
    Bạn cho ý kiến đi?

7. lvqldadt_07

lvqldadt_07 Thành viên hoạt động

Theo mình thi công nợ phải theo dõi theo từng đối tượng cụ thể.
    + TH1: CT bạn bán hàng cả cho Cty A và Cty B (Trên hóa đơn bán hàng ghi Thông tin 2 khách hàng khác nhau: tên, địa chỉ, MST) thì phải theo dõi công nợ riêng; trong truờng hợp này nếu có sự đồng ý của CTA, CTB thì mới được kết chuyển.
    + TH2: CT của bạn chỉ Bán hàng cho CT A, mà CT B thanh toán thay CtyA thì khi nhận được tiền bạn chỉ cần giảm công nợ của CT A là được, Nếu muốn cụ thể hơn thì nội dung của chứng từ TT bạn ghi: CT B thanh toán thay CT A tiền theo Hợp đồng ...