Chi phí giao tế, đối ngoại, khánh tiết...

• Thread starter NEO
  • Ngày gửi
NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC
Trong trường hợp các chi phí giao tếm tiếp khách, đối ngoại phát sinh nhiều. Nếu kê khai thuế GTGT cho các hóa đơn này. Nhưng khi quyết toán thuế TNDN thì sẽ bị giới hạn 10%Tổng chi phí hợp lý, hợp lệ. Như vậy nếu vượt thì phải loại ra khi quyết toán năm. Như vậy đồng thời phải điều chỉnh giảm thuế GTGT tương ứng với phần chi phí này. Em hiểu đúng phải không ạ. Hiện tại anh chị và các bạn làm như thế nào?? Làm như thế nào mình vừa dễ theo dõi vừa khỏi phải điều chỉnh thuế GTGT khi quyết toán năm.??
Mong được sự hướng dẫn của các anh chị và các bạn./

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Việc kê khai thuế theo hóa đơn quy định để khấu trừ thuế không liên quan đến việc khống chế mức chi phí khi tính thuế TNDN bạn cứ án tâm nhé không phải điều chỉnh thuế GTGT đâu.

NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC
Việc kê khai thuế theo hóa đơn quy định để khấu trừ thuế không liên quan đến việc khống chế mức chi phí khi tính thuế TNDN bạn cứ án tâm nhé không phải điều chỉnh thuế GTGT đâu.

Như vậy là thuế vẫn được khấu trừ phải không Bác thd6758.
Nhưng Bác có thể chỉ cho em cái văn bản nào hướng dẫn, hay quy định không??
Em muốn chắc cú mà :biggrin:
Cám ơn bác đã truyền kinh nghiệm của bác nhé.:dzo:

Sửa lần cuối:
maitrinh

maitrinh

Cao cấp
14/11/06
313
0
16
TPHCM

An tâm là an tâm thế nào.
Chị ui chị cho cái quan điểm cụ thể xem nào.
Đã gọi là chi phí bất hợp lý mà còn được kê khai khấu trừ ả...
Em chưa hiểu ý của chị lắm.
Chị có thể nói rõ hơn không vậy

NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC
Ùhm, Chị MaiTrinh nói có lý. Nếu suy luận thì đúng như Chị MaiTrinh nói. Nhưng vấn đề là làm sao có thể quản lý cái chi phí đó đề biết đường mà kê khai VAT và cho đến khi nào thì nó ngất ngưởng cái mức 10% đề không thiệt hại cho mình. Mục đích của em post bài là như thế và thực sự cần Anh Chị và các bạn tư vấn.
Thân.

L

lam truc son

Sơ cấp
6/10/07
1
0
1
57
Can tho
Các bạn than mến!
Tôi la thành viên mới xin han hạnh được lam đệ tử các tiền bối . Xin các tiền bối chỉ hộ nghiệp vụ kế toán sau:
Đơn vị chúng tôi vừa ký 01 hợp đồng ủy thác với 01 Cty nước ngoài. Xin Được giài trình cụ thể như sau:
Cty A ( là công ty cung cấp cát)
Cty B ( là công ty mua cát )
Cty C ( là công ty được cty cung cấp cát ủy thác cho quan hệ với cty mua cát )
Cty C nhận giao dịch toàn bộ với Cty B .
Hinh thức thanh toán : Cty mua cát (Cty B )sẽ thanh toán toàn bộ số tiền phát sinh cho bên nhận ủy thác( Cty C ). Bên nhận ủy thác sẽ thanh toán lại toàn bộ số tiền phát sinh mà bên mua cát đã thanh toán cho bên cung cấp cát( Cty A ). Và phía cty cung cấp cát sẽ cho bên nhận ủy thác tỷ lệ hoa hồng nhất định.
Trên là quy trình giao dịch xin nho các anh chi đóng góp ý kiến về các hạch toán . xin chân thành cảm ơn.
Xin liên lạc về: sonlt3367@gmail.com

MPI of VN

MPI of VN

Trung cấp
12/3/07
145
0
0
Hanoi
Ùhm, Chị MaiTrinh nói có lý. Nếu suy luận thì đúng như Chị MaiTrinh nói. Nhưng vấn đề là làm sao có thể quản lý cái chi phí đó đề biết đường mà kê khai VAT và cho đến khi nào thì nó ngất ngưởng cái mức 10% đề không thiệt hại cho mình. Mục đích của em post bài là như thế và thực sự cần Anh Chị và các bạn tư vấn.
Thân.

Đầu năm mình làm một bản draft Báo cáo Tài chính (có bảng chi phí theo yếu tố luôn). Hàng quý báo cáo Sếp số đã chi, số còn đc chi (khi hết 10% chi khác thì thông báo một lần nữa). Sếp cứ theo đó mà duyệt thôi...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA