Mức đóng thuế TNCN với người làm trong ngành công nghệ cao

• Thread starter Ng T Vân Nga
  • Ngày gửi
Ng T Vân Nga

Ng T Vân Nga

Trung cấp
Cho em hỏi có ưu đãi nào dành cho những người làm trong ngành công nghệ cao phải đầu tư nhiều chất xám không,chẳng hạn như các lập trình viên ở công ty phần mềm? Nếu có các bác cho em xin văn bản pháp luật kèm theo hoặc tên văn bản pháp luật quy định điều đấy cũng được!Hic em dang can lam:wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ng T Vân Nga

Ng T Vân Nga

Trung cấp
Cho em hỏi có ưu đãi nào dành cho những người làm trong ngành công nghệ cao phải đầu tư nhiều chất xám không,chẳng hạn như các lập trình viên ở công ty phần mềm? Nếu có các bác cho em xin văn bản pháp luật kèm theo hoặc tên văn bản pháp luật quy định điều đấy cũng được!Hic em dang can lam:wall::wall:

Trước đây em công văn số 4027/TCT-PCCS của Tổng cục thuế trả lời cục thuế HN về chính sách thuế đối với lao động trong lĩnh vực phần mềm. Công văn này căn cứ vào thông tư 123/2004/TT-BTC và có nói rõ về việc ưu đãi thuế với người có thu nhập cao trong doanh nghiệp phần mềm vẫn còn hiệu lực nhưng không biết đến giờ ưu đãi này có còn hiệu lực ko?Hic anh chị nào rành luật trả lời giúp em vơi!

N

nt7_linh

Guest
23/7/07
32
0
0
Hà Nội
Theo thông tư 123 thì vẫn còn đựoc ưu đãi về thuế TNCN đấy. Người lao động tham gia sản xuất, dịch vụ phần mềm thì mức lương chịu thuế bắt đầu từ 8 triệu VND. Công ty phải làm Danh sách đăng ký với bộ phận quản lý thuế để được giảm thuế.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
vậy chẳng hạn như nhân viên ktra fần mềm thì có dc ưu đãi như vậy k nhỉ. hay chỉ là nhân viên lập trình mới dc?
Cam on.

H

huongchi

Guest
31/5/07
9
0
0
49
TP HCM
vậy chẳng hạn như nhân viên ktra fần mềm thì có dc ưu đãi như vậy k nhỉ. hay chỉ là nhân viên lập trình mới dc?
Cam on.

4 mắt ơi, bạn cẩn thận thế. Bên mình thì mình cứ tính chung hết thui, chỉ trừ NVVP, kế toán,phiên dịch ra tất cả các thành viên còn lại mình đều đăng ký là lập trình viên hết. Mình nghĩ Cục Thuế cũng không kiểm tra xem ai là lập trình viên, ai là tester đâu. Với lại tester cũng có khi làm những công việc khác nữa chứ

J

juve7182

Trung cấp
26/10/07
74
0
6
41
hà nội
không biết theo luật thuế TNDN mơi thì những người hoạt động trong lĩnh vực sản xuất phần mềm còn được ưu đãi nữa không vậy? ai biết có văn bản nào nói về vấn đề này ko share dùm với. thanks trước nhe!

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Về thuế TNDN:
DN mới thành lập từ 01/01/2009 thì không được ưu đãi thuế TNDN phần DV phần mềm. DN thành lập trước 01/01/2009 thì vẫn tiếp tục được ưu đãi thời gian còn lại. Chi tiết xem ở Thông tư 130 hướng dẫn thuế TNDN.

Về thuế TNCN:
Mình nghĩ là đã hết hiệu lực vì TT 123 nói
người Việt Nam trực tiếp tham gia vào hoạt động sản xuất sản phẩm và dịch vụ phần mềm được nộp thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao theo Biểu thuế lũy tiến từng phần áp dụng đối với người nước ngoài cư trú tại Việt Nam và công dân Việt Nam lao động, công tác ở nước ngoài quy định tại khoản 1.b, Điều 7, Nghị định số 147/2004/NĐ-CP ngày 23 tháng 7 năm 2004 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Pháp lệnh thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao
mà những văn bản này đều đã hết hiệu lực thi hành từ 31/12/2008.

PS. Các bạn chịu khó search đi, vấn đề này đã được giải đáp nhiều lần rồi.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA