Khoản thế chấp

• Thread starter winter79
  • Ngày gửi
W

winter79

Guest
18/12/07
83
1
0
HCM
Cho mình hỏi là sếp của mình lấy nhà ra để thế chấp cho Ngân hàng. Nên khi mở các bảo lãnh cho khách hàng thì không cần phải nộp tiền mặt vào.
Lúc trước thì mình hạch toán Nợ 144 Có 1121. Nhưng bây giờ phải hạch toán như thế nào? Vì mình thấy trên Sổ phụ ko có phần ký quỹ này

Các bạn giúp mình với nhé. Chúc mọi người đón Tết vui nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
O

orchidvn

Guest
11/9/04
108
0
0
Middle of nowhere
Mình hỏi nhé, thế nhà đó của sếp có thuộc quyền sở hữu của cty bạn ko? Nếu ko phải mà ng/hàng vẫn chấp nhận cho thế chấp thì thật là lạ.

levanton

levanton

Cao cấp
Cho mình hỏi là sếp của mình lấy nhà ra để thế chấp cho Ngân hàng. Nên khi mở các bảo lãnh cho khách hàng thì không cần phải nộp tiền mặt vào.
Lúc trước thì mình hạch toán Nợ 144 Có 1121. Nhưng bây giờ phải hạch toán như thế nào? Vì mình thấy trên Sổ phụ ko có phần ký quỹ này

Thành viên của công ty đem tài sản của mình thế chấp bảo lãnh cho cty vay cũng thường xảy ra. Trường hợp này bạn không phải hạch toán gì về nội dung thế chấp này cả, bạn chỉ hạch toán tiền vay : Nợ.../ Có 311

M

MISSKETOAN

Guest
7/6/07
57
1
8
43
Vinh - Nghe An

Bạn ơi, Khi sếp bạn dùng tài sản của mình để thế chấp vay ngân hàng và hợp đồng vay vẫn đứng tên công ty bạn nhưng người đại diện là sếp. Vây nện bạn chi cần hach toán tiền vay. Còn khi thực hiện nghiệp vụ bảo lãnh, như trường hợp bạn nói là không phải nộp tiền mặt, đấy là do NH đã chấp nhận cho công ty bạn dùng một loại tài sản khác không phải là tiền mặt ( tiền kỹ quỹ )để thế chấp đấy, thế nên nó không thể hiện trên sổ phụ tài khoản ngân hàng là đúng rồi.

W

winter79

Guest
18/12/07
83
1
0
HCM
Thành viên của công ty đem tài sản của mình thế chấp bảo lãnh cho cty vay cũng thường xảy ra. Trường hợp này bạn không phải hạch toán gì về nội dung thế chấp này cả, bạn chỉ hạch toán tiền vay : Nợ.../ Có 311

Bạn ơi, ở đây cty mình ko có vay gì hết. Vậy mình làm như thế nào?
Lúc trước thì mình hạch toán (nếu có ký quỹ): Nợ 144 Có 1121
Còn bây giờ thì sao??

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Bạn ơi, ở đây cty mình ko có vay gì hết. Vậy mình làm như thế nào?
Lúc trước thì mình hạch toán (nếu có ký quỹ): Nợ 144 Có 1121
Còn bây giờ thì sao??
Như bác Tồn hướng dẫn đấy thôi.
Nếu đã hạch toán N144/C1121 rồi thì hạch toán đảo lại để sửa chữa sai sót hoặc ghi bút toán âm (theo chế độ kế toán VN thì phải dùng bút toán âm: N144/C1121 (số tiền đã ghi)).

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong

Nếu tài sản không phải của công ty thì không hạch toán gì cả, nếu của công ty mà chỉ thế chấp bằng giấy tờ thì không phản ảnh gì trên TK 144 mà chỉ theo dõi trên sổ chi tiết.

H

huong huong

Guest
4/2/08
3
0
0
hưng yên
Ai giúp em với Công ty em vay dài hạn ngân hàng sau đó ngân hàng chuyển khoản tar người bán hàng cho Cty em, em hạch toán như này được ko ạ?
Nợ TK 331
Có TK 311
hay em phải 2 bút toán HT:
Nợ 112 có 311
Nợ 331 có 112
Chứng từ là Uỷ nhiệm chi và giấy nhận nợ, em phải làm theo cách nào ạ

itamateurvn

itamateurvn

Thành viên không tích cực
16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Ai giúp em với Công ty em vay dài hạn ngân hàng sau đó ngân hàng chuyển khoản tar người bán hàng cho Cty em, em hạch toán như này được ko ạ?
Nợ TK 331
Có TK 311
hay em phải 2 bút toán HT:
Nợ 112 có 311
Nợ 331 có 112
Chứng từ là Uỷ nhiệm chi và giấy nhận nợ, em phải làm theo cách nào ạ
Nếu là vay dài hạn thì em phải hạch toán như sau:
Nợ 331/Có 341
Nếu là ngắn hạn thì hạch toán: Nợ 331/Có 311
không hạch toán qua TK 112 em nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA