hóa đơn sai thuế suất thuế đầu ra

• Thread starter DHH
  • Ngày gửi
DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
cty mình kinh doanh về dịch vụ giao nhận hàng hóa, mình có xuất mấy hóa đơn ghi thuế suất 10% , nhưng bây giờ mình thấy một số người có kinh nghiệm về lĩnh vực nay nói là 0% với hàng đi quốc tế, 5% với trong nước, vậy mình phài làm gì với mấy cái hóa đơn mình đã xuất với Thuế 10% đây ( mặc dù thuế bao nhiêu % đi nữa thì số tiền mình thu của khách vẫn chỉ có vậy, không thay đổi )

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
cty mình kinh doanh về dịch vụ giao nhận hàng hóa, mình có xuất mấy hóa đơn ghi thuế suất 10% , nhưng bây giờ mình thấy một số người có kinh nghiệm về lĩnh vực nay nói là 0% với hàng đi quốc tế, 5% với trong nước, vậy mình phài làm gì với mấy cái hóa đơn mình đã xuất với Thuế 10% đây ( mặc dù thuế bao nhiêu % đi nữa thì số tiền mình thu của khách vẫn chỉ có vậy, không thay đổi )

Vận tải quốc tế : không chịu thuế GTGT

Vận tải trong nước : 5%

Bạn xuất 10% thì sai rồi. Nếu ít thì thôi vậy, nếu nhiều hoặc nếu muốn điều chỉnh lại thì phải hủy hóa đơn đã xuất và xuất lại hóa đơn đúng.

Happy Newyear 2008 :drummer: :pepsi:

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
[cty làm về dịch vụ giao nhận hàng hóa, lúc tớ lên cục thuế thì phòng tuyên truyền hỗ trợ nói là 10% vì liên quan đến bưu chính viễn thông , nhưng một số người lại nói đây không phải là dịch vụ chuyển phát nhanh nên không phải là 10%, và tớ cũng đọc một số tl lq đến dịch vụ giao nhận và họ cũng nói là thuế 0 %, nói chung là cứ loạn cả lên, cậu có thể nói rõ hơn cho tớ về điều này được không ?
thế đvới những hóa đơn đó không làm thế nào để điều chỉnh giảm thuế suất thuế đầu ra được hả cậu( ngoài cách hủy hóa đơn )

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
[cty làm về dịch vụ giao nhận hàng hóa, lúc tớ lên cục thuế thì phòng tuyên truyền hỗ trợ nói là 10% vì liên quan đến bưu chính viễn thông , nhưng một số người lại nói đây không phải là dịch vụ chuyển phát nhanh nên không phải là 10%, và tớ cũng đọc một số tl lq đến dịch vụ giao nhận và họ cũng nói là thuế 0 %, nói chung là cứ loạn cả lên, cậu có thể nói rõ hơn cho tớ về điều này được không ?
thế đvới những hóa đơn đó không làm thế nào để điều chỉnh giảm thuế suất thuế đầu ra được hả cậu( ngoài cách hủy hóa đơn )

Đúng ra, trong TT32 chỉ nói là vận tải hàng hóa, hàng khách chứ không đề cập đến chữ "giao nhận". Nhưng bạn thủ xác định xem, dịch vụ bên bạn đang cung cấp có thuộc cái đó hay không nhé.

Không chịu thuế

c- Vận tải quốc tế là việc vận tải hàng hoá, hành khách Việt nam đi nước ngoài, từ nước ngoài vào Việt nam hoặc vận tải hàng hoá, hành khách giữa các cảng nước ngoài.

Thuế suất 5%

2.38- Vận tải bao gồm hoạt động vận tải hàng hoá, hành lý, hành khách, không phân biệt cơ sở trực tiếp vận tải hay thuê lại, trừ hoạt động môi giới, đại lý chỉ hưởng hoa hồng; bốc xếp hàng hoá, hành lý.

Còn đối với các số hóa đơn đã xuất sai, chỉ có 1 cách hủy thôi. Bên nhận hóa đơn sẽ xử lý tờ hóa đơn theo cách dưới đây;

Trường hợp hoá đơn ghi sai mức thuế suất thuế giá trị gia tăng mà các cơ sở kinh doanh chưa tự điều chỉnh, cơ quan thuế kiểm tra, phát hiện thì xử lý như sau:
Đối với cơ sở kinh doanh mua hàng hoá, dịch vụ: Nếu thuế suất thuế GTGT ghi trên hoá đơn cao hơn thuế suất đã được quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật về thuế GTGT thì khấu trừ thuế đầu vào theo thuế suất quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật về thuế GTGT; Nếu thuế suất thuế GTGT ghi trên hoá đơn thấp hơn thuế suất quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật về thuế GTGT thì khấu trừ thuế đầu vào theo thuế suất ghi trên hoá đơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA