Allowance khi đi công tác có phải nộp thuế ko?

• Thread starter BinSu0709
  • Ngày gửi
B

BinSu0709

Guest
31/1/08
1
0
0
tphcm
Lúc trước mình làm ở công ty cũ, khi đi công tác khoản allowance mỗi ngày ko bao giờ phải nộp thuế cả, nhưng bây giờ qua công ty mới chẳng hiểu sao ở đây lại cộng vào lương và bắt buột phải tính thuế. Có bạn nào rành về vấn đề này giúp mình với. Cty trước đây của mình cũng là một tập đoàn nước ngoài rất lớn, ko lẽ họ làm sai hay trốn thuế.
Cảm ơn các bạn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Lúc trước mình làm ở công ty cũ, khi đi công tác khoản allowance mỗi ngày ko bao giờ phải nộp thuế cả, nhưng bây giờ qua công ty mới chẳng hiểu sao ở đây lại cộng vào lương và bắt buột phải tính thuế. Có bạn nào rành về vấn đề này giúp mình với. Cty trước đây của mình cũng là một tập đoàn nước ngoài rất lớn, ko lẽ họ làm sai hay trốn thuế.
Cảm ơn các bạn nhiều.

Khoản phụ cấp lưu trú này sẽ tính vào thu nhập cá nhân để tính thu nhập chịu thuế. Đó là 1 nội dung thoả thuận trong hợp ồng lao đông, hoặc qui định trong quy chế tài chính của công ty.

Không phải thu nhập này phải tính thuế mà là thu nhập này được tính vào để tính xem tổng thu nhập của bạn có ở mức nộp thuế TNCN không.
Còn việc công ty cũ làm đúng hay sai cũng chưa rõ, nhưng công ty bạn đang làm tính vậy là không sai.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA