Tiền thưởng tết có nộp thuế TNCN

• Thread starter tungport
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

tungport

Guest
23/5/07
13
0
0
45
cantho
lương mình chỉ có 900.000đ/tháng nhưng tết mình được thưởng 10.000.000đ vào tháng 1/2008 vậy mình có phải đóng thuế không vì thu nhập cả năm mình chưa đến mức đóng thuế

Khóa học Quản trị dòng tiền
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Vì trường hợp của bạn thu nhập thường xuyên không quá 5tr.Nên tiền thưởng tết của bạn sẽ quyết toán theo quý, hết quý 1 mà các khoản lương + thưởng không quá 15 tr thì bạn ko phải nộp thúe!

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Vì bạn nhận tiền thưởng vào tháng 1/2008 nên tiền thuế TNCN (nếu có) sẽ nộp trong năm 2008.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
bạn ơi, nếu công ty nộp thuế cho mình thì mình vẫn phải kê khai hàng tháng chứ? sau đó, bit thừa là cuối năm lại hoàn thuế

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Tiền thưởng cho cả năm nên khi nhận cũng chưa phải đóng thuế TNCN. Khi quyết toán thuế TNCN sẽ tính tổng thu nhập trong đó có tiền thưởng để tính bình quân theo tháng

N

NguyenHung07

Trung cấp
4/1/08
113
0
0
HCM
Tiền thưởng cho cả năm nên khi nhận cũng chưa phải đóng thuế TNCN. Khi quyết toán thuế TNCN sẽ tính tổng thu nhập trong đó có tiền thưởng để tính bình quân theo tháng

Theo tôi thì không đúng vì khi phát sinh thu nhập thì Cty chi trả đã phải tạm tính thuế TNCN và nộp cho tháng đó. Khi hết năm 2008 sẽ hoàn lại nếu bình quân thu nhập nguyên năm dưới mức đóng thuế. Vại thông tin chia xẻ với bạn.

H

hanhtho

Sơ cấp
10/9/07
8
0
1
189 hoang hoa tham
NguyenHung07 nói đúng đấy ạ!
Công ty em cũng hàng tháng trừ luôn vào lương của mọi người, hàng tháng lập tờ khai thuế và nộp thuế bình thường, cuối năm quyết toán. Nhưng đến giờ em vẫn chưa thấy thuế hồi âm gì về việc hoàn thuế vì mới quyết toán hồi tháng 1/08 mà!

huyenthanh80

huyenthanh80

Guest
8/3/06
117
0
0
Ha noi
Đúng vậy. Khi phát sinh các khoản thưởng, phụ cấp hay truy lĩnh bất thường trong 1 tháng như thế. Vẫn phải kê khai trích nộp thuế TNCN bình thường. Đến cuối năm mới quyết toán, nếu bình quân thu nhập tháng dưới mức 5tr thì bạn được hoàn hoặc khấu trừ cho năm sau.

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Các bạn phải đọc lại dòng Lưu ý ở cuối mẫu số 04/TNCN - quyết toán thuế TNCN của TT60: Cá nhân nộp thừa thuế sẽ phải tự đến cơ quan thuế để quyết toán thuế TNCN
Như thế các bạn nên chọn cách tính thuế TNCN như thế nào đây

N

NguyenTuan1977

Guest
27/8/07
27
0
0
Hanoi
Cac ban thu luon thue TNCN tung thang thi chat che qua, phai linh dong, toa dieu kien cho ae trong congty chua, theo toi thi tinh thu nhap ca nam, phai nop thue thi thu, chu ngay nhu hang thang co thang ko du muc de nop thue, co thang thi phai chiu toi 2-3 muc thue suat TNCN, the thi thiet qua

H

hanhtho

Sơ cấp
10/9/07
8
0
1
189 hoang hoa tham
Thật ra thì hàng tháng đến tận 20 mới hết hạn nộp tờ khai và tiền thuế của tháng trược nên việc hạch toán lương, thưởng... để tính TNCN đã có thể thay đổi nhiều rồi và ai muốn giúp đỡ ae trong công ty tránh thuế thì cũng đã đủ thời gian để giúp, việc hạch toán hàng tháng chỉ là bất đắc dĩ, có muốn không khai cũng không được!

H

Huu Thanh

Guest
Cho mình hỏi: Mình là nhân viên của Công ty TNHH một thành viên do Nhà nước sở hữu 100% vốn điều lệ. Vậy các khoản phụ cấp khu vực, chức vụ có tính vào thu nhập chịu thuế hay không?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.