Lấy nhầm thuế suất VAT

• Thread starter oanhbk
  • Ngày gửi
O

oanhbk

Guest
15/2/08
3
0
1
Ha Dong
Năm trước Cty mình có lấy một số mặt hàng với thuế suất là 05%, nhưng giờ mình phát hiện ra là mặt hàng đó thuế suất là 10%. Vậy nay mình lấy mặt hàng đó với thuế suất 10% thì có sao ko? Mong các bạn giúp đỡ mình nhé.
Cảm ơn các bạn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Thế là mệt rồi trước hết bạn phải tổng hợp lại những mặt hàng thuế suất 10% mà ghi 5% sau đó tính ra chênh lệch nộp số đó vào ngân schs nhớ tính thêm phần chạm nộp 0,05% nữa nhé như vậy bạn sẽ không bị phạt. Còn nếu bạn để thuế kiểm tra tinh ra số đó sẽ bị phạt đó.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Năm trước Cty mình có lấy một số mặt hàng với thuế suất là 05%, nhưng giờ mình phát hiện ra là mặt hàng đó thuế suất là 10%. Vậy nay mình lấy mặt hàng đó với thuế suất 10% thì có sao ko? Mong các bạn giúp đỡ mình nhé.
Cảm ơn các bạn nhiều!

Trên hoá đơn mua hàng hoá đã ghi 5% thì khấu trừ 5%, nhưng xuất bán thì phải ghi đúng 10%.Không ảnh hưởng gì hết, chỉ chịu thiệt 5%.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
oanhbk;341239]Năm trước Cty mình có lấy một số mặt hàng với thuế suất là 05%, nhưng giờ mình phát hiện ra là mặt hàng đó thuế suất là 10%.
Lấy 5% - vậy đồng nghĩa với việc năm trước bạn cũng xuất 5% ===>Bạn chỉ được khấu trừ 5%, còn xuất thì căn cứ vào mặt hàng cụ thể chứ ko căn cứ vào thuế suất ghi trên HĐ đầu vào == > Bạn làm theo thd6758 là ok rồi.
Vậy nay mình lấy mặt hàng đó với thuế suất 10% thì có sao ko? Mong các bạn giúp đỡ mình nhé.
Lấy mặt hàng đó có thuế 10% thì từ nay cứ đúng 10% mà xuất - đừng có xuất sai thuế suất GTGT đã quy định riêng cho từng mặt hàng.Đừng căn cứ vào thuế suất ghi trên HĐ đầu vào của mặt hàng đó nhé - đôi khi bên kia họ xuất sai - mình theo họ mình cũng sai bét!
Vậy nhé!:1luvu:

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Trên hoá đơn mua hàng hoá đã ghi 5% thì khấu trừ 5%, nhưng xuất bán thì phải ghi đúng 10%.Không ảnh hưởng gì hết, chỉ chịu thiệt 5%.
Bây giờ đọc kỹ lại bài của anh em mới thấy anh có sự nhầm lẫn.
Sao lại không ảnh hưởng gì hết???Có chứ.
Mặt hàng đó thuế suất 10% - bên bán xuất 5 - nhưng mình xuất ra 10% =>cái này mình thiệt 5% em đồng ý.Nhưng khổ nỗi cũng xuất 5% theo như thuế suất ghi trên HĐ đầu vào thì cái này có ảnh hưởng đến số thuế phải nộp vào NSNN. Thuế chỉ quan tâm anh xuất HĐơn đúng với thuế suất GTGT đã quy đinh riêng cho từng mặt hàng.

Sửa lần cuối:
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Nhưng khổ nỗi cũng xuất 5% theo như thuế suất ghi trên HĐ đầu vào thì cái này có ảnh hưởng đến số thuế phải nộp vào NSNN
Xuất thêm 5% nữa.

T

thanhhung

LQT
Bây giờ đọc kỹ lại bài của anh em mới thấy anh có sự nhầm lẫn.
Sao lại không ảnh hưởng gì hết???Có chứ.
Mặt hàng đó thuế suất 10% - bên bán xuất 5 - nhưng mình xuất ra 10% =>cái này mình thiệt 5% em đồng ý.

Sao lại thiệt trong trường hợp này nhỉ. Bên bán xuất 5% vậy ta được khấu trừ 5%. Khi bán xuất 10% khách hàng phải trả 10% thì ta phải nộp 10% có liên quan gì đến người bán đâu mà thiệt với không thiệt. Người bán chỉ làm nhiệm vụ thu hộ cho nhà nước và nộp tiền cho nhà nước chứ không phải lấy tiền túi ra nộp đâu mà thiệt

Nhưng khổ nỗi cũng xuất 5% theo như thuế suất ghi trên HĐ đầu vào thì cái này có ảnh hưởng đến số thuế phải nộp vào NSNN. Thuế chỉ quan tâm anh xuất HĐơn đúng với thuế suất GTGT đã quy đinh riêng cho từng mặt hàng.

Mặt hàng này chịu thuế suất 10% nhưng khi bán chỉ ghi thuế suất 5% thì thu của khách hàng 5% đồng thời lấy tiền túi ra mà nộp cho nhà nước =>cái này mới bị thiệt, nguyên nhân là do người bán không chịu thu đủ tiền thuế.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Sao lại thiệt trong trường hợp này nhỉ. Bên bán xuất 5% vậy ta được khấu trừ 5%. Khi bán xuất 10% khách hàng phải trả 10% thì ta phải nộp 10% có liên quan gì đến người bán đâu mà thiệt với không thiệt. Người bán chỉ làm nhiệm vụ thu hộ cho nhà nước và nộp tiền cho nhà nước chứ không phải lấy tiền túi ra nộp đâu mà thiệt

Mặt hàng này chịu thuế suất 10% nhưng khi bán chỉ ghi thuế suất 5% thì thu của khách hàng 5% đồng thời lấy tiền túi ra mà nộp cho nhà nước =>cái này mới bị thiệt, nguyên nhân là do người bán không chịu thu đủ tiền thuế.
bác ko đọc kỹ bàic em rồi!ý em Từ chỗ nhưng khổ nỗi ấy....Anh Thiện hiểu ý em rồi.heeeee!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Xuất thêm 5% nữa.
Anh oi!!Em hỏi tí, nếu em nộp đủ số tiền thuế thiếu 5% kia vào NSNN mà em ko lập hóa đơn bổ sung cho VAT thiếu đấy có được ko?(Vì đằng nào em cũng ko thu được tiền của KH)- nếu em thu được thi em xuất bổ sung cho họ 5% kia ngay:bigok:
Chỉ làm 01/KHBS điều chỉnh thôi.Có văn bản nào quy định phải lập HĐGTGT khi xuất sai thuế suất thuế GTGT ko ạ?

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Cảm ơn các bạn nhiều!

Chẵng sao cả bạn à, bạn vẫn định khoản hạch toán như thường thôi,Bạn xem mặt hàng đó có phải 10 % không, nếu 10 % vẫn làm như vậy.

Nina

Nina

Trung cấp
20/12/06
68
0
6
Đâu đó trên WKT.
Anh oi!!Em hỏi tí, nếu em nộp đủ số tiền thuế thiếu 5% kia vào NSNN mà em ko lập hóa đơn bổ sung cho VAT thiếu đấy có được ko?(Vì đằng nào em cũng ko thu được tiền của KH)- nếu em thu được thi em xuất bổ sung cho họ 5% kia ngay:bigok:
Chỉ làm 01/KHBS điều chỉnh thôi.Có văn bản nào quy định phải lập HĐGTGT khi xuất sai thuế suất thuế GTGT ko ạ?
Ơ hay,muốn nộp thuế vào NSNN cũng phải có cơ sở chứ,cái VAT bé đi nộp thì từ đâu mà có? Trên tờ khai? hay ở đâu? nên phải viết hoá đơn thôi.Văn bản qui định ư? bé có nên hỏi câu này không nhỉ?Nếu cần có văn bản cho tất cả cái tương tự như thế này thì không có chổ để mà lưu đâu bé.