Nguồn vốn chủ sở hữu.

• Thread starter Ánh Tuyết
  • Ngày gửi
Á

Ánh Tuyết

Guest
Mọi người ơi làm ơn hãy giúp em vấn đề nan giải này nhé. Lần đầu tiên em làm BCTC và có nhiều vấn đề rắc rối quá. Vấn đề là thế này. Cuối năm công ty em bị lỗ rất nhiều. Em thấy trên Bảng Thuyết Minh Báo Cáo Tài Chính ở phần Tình Hình Tăng Giảm Nguồn Vốn Chủ Sở Hữu, em đang thắc mắc là khi kết chuyển số cuối năm sang đầu năm mình sẽ ghi giảm Nguồn Vốn Kinh Doanh ( do cuối năm bị lỗ ). Em ví dụ : Nguồn vốn kinh doanh là 500tr, cuối năm, trên BCTC cty bị lỗ 50tr. Vậy sang năm 2008, nguồn vốn kinh doanh sẽ là 450tr ( kg biết là suy luận của em có đúng kg ). Nếu đúng là như vậy thì mình có cần thay đổi gì trên Giấy Phép Kinh Doanh kg ?
Mọi người làm ơn hãy giúp em với, em đang rối lắm.
Cảm ơn mọi người nhiều!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
394
9
0
Hải Dương thân yêu!
Mọi người ơi làm ơn hãy giúp em vấn đề nan giải này nhé. Lần đầu tiên em làm BCTC và có nhiều vấn đề rắc rối quá. Vấn đề là thế này. Cuối năm công ty em bị lỗ rất nhiều. Em thấy trên Bảng Thuyết Minh Báo Cáo Tài Chính ở phần Tình Hình Tăng Giảm Nguồn Vốn Chủ Sở Hữu, em đang thắc mắc là khi kết chuyển số cuối năm sang đầu năm mình sẽ ghi giảm Nguồn Vốn Kinh Doanh ( do cuối năm bị lỗ ). Em ví dụ : Nguồn vốn kinh doanh là 500tr, cuối năm, trên BCTC cty bị lỗ 50tr. Vậy sang năm 2008, nguồn vốn kinh doanh sẽ là 450tr ( kg biết là suy luận của em có đúng kg ). Nếu đúng là như vậy thì mình có cần thay đổi gì trên Giấy Phép Kinh Doanh kg ?
Mọi người làm ơn hãy giúp em với, em đang rối lắm.
Cảm ơn mọi người nhiều!!!
1. Lỗ năm trước chưa được xử lý thì sang đầu năm sau vẫn phải để Nợ 421 và được phép xử lý trong 5 năm liên tiếp.
2. Nguồn vốn kinh doanh không giảm khi chưa có quyết định. vẫn là 500 tr
3. Nguồn vốn chủ sh sẽ giảm khi lên BCTC vì bị lỗ (vì nó là cộng của các chỉ tiêu với nhau).
Thân

Á

Ánh Tuyết

Guest
Em hiểu rồi. Em cảm ơn ThanhGiong rất nhiều. Chúc anh cùng gia đình một năm tràn ngập tiếng cười .

T

TAM TAM

Guest
10/6/07
8
0
0
ha noi
Chào các anh, chị!
Em vừa vào cty mới.
Em có thắc mắc này muốn hỏi, mong các bác giúp em:
Doanh thu năm 2006 lỗ 30tr. Kế toán cũ cty em tính thuế TNDN âm (N333.4: âm) và đã thể hiện lên Bảng cân đối TK. Bây giờ em phải làm sao?
Khi nộp tờ khai QT thuế TNDN năm 2006 cũng ko đăng ký chuyển lỗ sang năm 2007. Bây giờ em đăng ký thì có bị phạt ko ah?
Nếu đc chuyển lỗ thì ht:
N421: 30tr
C911: 30tr
hay tính lãi năm 2007 trc để tính thuế TNDN phải nộp rồi mới chuyển ah?
Còn nếu ko đc chuyển vào năm 2007 thì ht ntn ah? Khi đó số dư đầu kỳ năm 2007 có khác số dư cuối kỳ năm 2006 ko ah?

L

Le Xuan Hien

Guest
19/3/08
12
0
0
Hai Duong
Ban chua the giam duoc von dieu le hoac von dau tu khi chua lam thu tuc voi co quan DKKD va cac co quan co lien quan. Tuy vay von chu so huu (va von KD) phai giam chu.

N

nguyenminhduc

Guest
12/12/06
97
0
0
TP HCM
Chào bạn
Có lẽ bạn chưa nắm rõ vần đề
Bạn cần phân biệt giữa kế tóan và kê khai thuế
Việc chuyển lổ là để phục vụ cho việc tính thuế, còn lỗ là lỗ bạn cứ để đó không phải kết chuyển gì cả.
Luật cho phép bạn được chuyển lỗ trong 5 năm tiếp theo. Cụ thể là 30 triệu bạn có thể chuyển lỗ vào 1 hoặc 2 hoặc,..5 năm trong năm 5 cho phép cũng được, miễn sao từ 30tr trở xuống là được.
Giả sử năm 2007 có lãi 100 tr
Bạn muốn chuyển 1 phần lỗ của 2006 sang năm 2007 là 10 triệu
Như vậy thuế TNDN năm 2007 là (100-10) x 28%
Năm 2008 có lãi 120 tr
Bạn muốn chuyển nốt phần lỗ còn lại của năm 2006 vào năm 2008 luôn
Như vậy thuế TNDN năm 2008 là (120-20) x 28%
Tóm lại vấn để chỉ là xác định số thuế phải nộp mà thôi (nó chỉ liên quan đến TK 3334 & 821). không có đụng chạm gì đến TK 421 đâu bạn nhé.
** Việc chuyển lỗ cho năm sau thì bao giờ cũng phải đăng ký (thông báo cơ quan thuế) ngay đầu năm nhé, không phải cuối năm như bạn nghĩ. Cuối năm là quyết tóan, trong đó có sồ lỗ đã đăng ký.
**Năm 2007 đã qua rồi thì cho qua luôn, bạn còn năm 2008, 2009 và 2010 nữa kia mà. Không muộn đâu bạn
Bạn cứ yên tâm mà ăn chơi phè phởn đi nhé, lo quá kẻo tóc bạc sớm rối hao tàn thì nhụy cũng tàn theo.
Thân ái
------------------------------------------------------
Chào các anh, chị!
Em vừa vào cty mới.
Em có thắc mắc này muốn hỏi, mong các bác giúp em:
Doanh thu năm 2006 lỗ 30tr. Kế toán cũ cty em tính thuế TNDN âm (N333.4: âm) và đã thể hiện lên Bảng cân đối TK. Bây giờ em phải làm sao?
Khi nộp tờ khai QT thuế TNDN năm 2006 cũng ko đăng ký chuyển lỗ sang năm 2007. Bây giờ em đăng ký thì có bị phạt ko ah?
Nếu đc chuyển lỗ thì ht:
N421: 30tr
C911: 30tr
hay tính lãi năm 2007 trc để tính thuế TNDN phải nộp rồi mới chuyển ah?
Còn nếu ko đc chuyển vào năm 2007 thì ht ntn ah? Khi đó số dư đầu kỳ năm 2007 có khác số dư cuối kỳ năm 2006 ko ah?

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA