hoạch toán công cụ dụng cụ ntn

  • Thread starter vanvan
  • Ngày gửi
V

vanvan

Thành viên sơ cấp
7/10/03
28
0
0
#1
cho mình hỏi CTy TNHH khi mới thành lập, thành viên đem góp vốn bằng công cụ dụng cụ, vậy thì phải họach toán như thế nào?
còn một vấn đề nữa là: những tài sản dưới 5 triệu ta đưa chúng vào công cụ dụng hết phải ko?
 
C

CNN

Thành viên thân thiết
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
#2
SV lười, về học lại lý thuyết đã. :sorry :sorry :sorry
 
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
14
0
42
Hải Phòng
www.webketoan.vn
#3
Vấn đề này cũng được nhắc đến trên webketoan rồi, bạn chịu khó xem tại đường dẫn này:
http://www.webketoan.com/forum/index.php?showtopic=411

Có thắc mắc gì thêm bạn cứ post ngay tại đó để cùng trao đổi về vấn đề này.
 
V

vanvan

Thành viên sơ cấp
7/10/03
28
0
0
#4
theo mình được học thì đối ứng củaTK 153 ko có TK 411
 
ketoan4mat

ketoan4mat

Thành viên thân thiết
24/4/03
3,910
14
38
Sài Gòn đẹp lắm
#5
Tài sản dưới 5 trieu thì nhiều thứ lắm, đâu phải chỉ là CC-DC đâu, có thể là bàn ghế, máy vi tính, máy in ... Tùy loại mà hạch tóan và p. bổ cho đúng.
 
V

vanvan

Thành viên sơ cấp
7/10/03
28
0
0
#6
giả sử nếu thành viên đem máy in góp vốn trị giá 2 triệu đem góp vốn thì lúc này ta xem nó là tài sản của công ty được ko và có được trích khấu hao hay ko
 
ketoan4mat

ketoan4mat

Thành viên thân thiết
24/4/03
3,910
14
38
Sài Gòn đẹp lắm
#7
TSCD phải có giá trị trên 5 triệu chứ. Còn nếu góp vốn bằng CC-DC thì cứ xem như nó là TSCD (N211 C411), rồi xem CC DC đó s dụng ở khâu nào để trích khấu hao cho đúng thôi (N627, hay 641, hay 642 C241)
 
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
14
0
42
Hải Phòng
www.webketoan.vn
#8
Nếu góp vốn bằng công cụ dụng cụ thì để nó trên tài khoản công cụ dụng cụ, sau đó (Nợ 152/ Có 411) phân bổ dần vào chi phí hàng tháng, quan trọng là các giấy tờ liên quan tới giá trị công cụ dụng cụ góp vốn đó thôi.
 
V

vanvan

Thành viên sơ cấp
7/10/03
28
0
0
#9
tại sao là Nợ 152 mà ko là 153, và theo mình được biết thì đối ứng của tài khoản 153 ko có TK 411
 
A

Anhchuot

Lên thớt...
23/7/03
361
1
18
Hanoi
www.
#10
Khi góp vốn = CCDC, kế toán ghi:
Nợ 153/Có 411 ( tăng CCDC và tăng nguồn vốn kinh doanh) là đúng rồi.

Nhắc lại một tí bài cũ sợ tớ quên :leu: : Để là TSCĐ phải thoả mãn 2 điều kiện: giá trị >=5 triệu và thời gian sử dụng >=1 năm.
 
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
14
0
42
Hải Phòng
www.webketoan.vn
#11
Thông tin cụ thể trong luật doanh nghiệp số 13/1999 QH10 điều 22. Chuyển quyền sở hữu tài sản, mục b) như sau:

Đối với tài sản không đăng ký quyền sở hữu, việc góp vốn phải được thực hiện bằng việc giao nhận tài sản góp vốn có xác nhận bằng biên bản.
Biên bản giao nhận phải có các nội dung chủ yếu: tên và địa chỉ trụ sở chính của công ty; tên và địa chỉ người góp vốn; loại tài sản và số đơn vị tài sản góp vốn; tổng giá trị các tài sản góp vốn và tỷ lệ của tổng giá trị tài sản đó trong vốn điều lệ của công ty; ngày giao nhận; chữ ký của người góp vốn và người đại diện theo pháp luật của công ty;

Điều 23. Định giá tài sn góp vốn

2. Đối với tài sản góp vốn vào doanh nghiệp khi thành lập, thì tất cả thành viên sáng lập là người định giá các tài sản đó. Giá trị các tài sản góp vốn phải được thông qua theo nguyên tắc nhất trí.

3. Trong quá trình hoạt động, Hội đồng quản trị công ty cổ phần, Hội đồng thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn, tất cả thành viên hợp danh của công ty hợp danh là người định giá tài sản góp vốn.

4. Người định giá quy định tại các khoản 2 và 3 Điều này phải chịu trách nhiệm về tính trung thực, chính xác đối với giá trị tài sản góp vốn. Trường hợp giá trị tài sản góp vốn được định cao hơn so với giá trị thực tế của nó tại thời điểm góp vốn, thì người góp vốn và người định giá phải góp đủ số vốn như đã được định giá; nếu gây thiệt hại cho người khác thì phải liên đới chịu trách nhiệm bồi thường.
Trường hợp người có quyền, nghĩa vụ và lợi ích liên quan chứng minh được tài sản góp vốn được định giá sai so với giá trị thực tế tại thời điểm góp vốn, thì có quyền yêu cầu c quan đăng ký kinh doanh buộc người định giá phi định giá lại hoặc chỉ định tổ chức giám định để giám định lại giá trị tài sản góp vốn.
 
C

CNN

Thành viên thân thiết
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
#12
Originally posted by Anhchuot@Oct 9 2003, 01:39 PM
Khi góp vốn = CCDC, kế toán ghi:
Nợ 153/Có 411 ( tăng CCDC và tăng nguồn vốn kinh doanh) là đúng rồi.

Nhắc lại một tí bài cũ sợ tớ quên :leu: : Để là TSCĐ phải thoả mãn 2 điều kiện: giá trị >=5 triệu và thời gian sử dụng >=1 năm.
Ơ hay, thế này thì CNN nhớ đúng rồi còn gì? Tại anh Hyper không nói gì làm em nghĩ mình sai thật... :wall
Hì, TSC Đ có 4 điều kiện cơ mà chị Phương.
 
A

Anhchuot

Lên thớt...
23/7/03
361
1
18
Hanoi
www.
#13
Ừ mình cũng nhơ nhớ là tiêu chuẩn để ghi nhận TSCD là phải thỏa mãn đồng thời cả 4 điều kiện cơ:
- Thu được lợi ích trong tương lai từ việc sử dụng TS đó
- Nguyên giá phải xác định một cách đáng tin cậy
- và 2 cái trên
:dzo
Nhưng chỉ nhắc 2 điều kiện trên vì các bạn đang thảo luận góp vốn 2 triệu mà :leu:
 

Thành viên trực tuyến

  • Muadocuhoanghaipc
  • daongocnam0603

Xem nhiều