Không Hạch Toán Vat Phí Ngân Hàng

• Thread starter tamhuynh
  • Ngày gửi
T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Cty mình không hạch toán thuế GTGT phí chuyển tiền ngân hàng vì có quá nhiều nghiệp vụ phát sinh nhưng quan trọng là cty vừa có hoạt động kinh doanh chịu thuế vừa có hoạt động kinh doanh không chịu thuế nếu hạch toán cũng không được khấu trừ mà phải chia tỷ lệ ( theo thông tư 60) , tính ra cuối cùng cũng không được bao nhiêu

Để cho đỡ phức tạp, mình đưa tất cả phí ngân hàng vào chi phí 642 như vậy có chấp nhận được không các bạn

Trong trường hợp khác : Thuế GTGT của phí chuyển tiền qua ngân hàng được khấu trừ hoàn toàn thì trên bảng kê hàng hoá dịch vụ mua vào không thể hiện nhưng phải cộng vào số tiền thuế GTGT được khấu trừ trên tờ khai đúng không các bạn ?

Cám ơn các bạn

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Cty mình không hạch toán thuế GTGT phí chuyển tiền ngân hàng vì có quá nhiều nghiệp vụ phát sinh nhưng quan trọng là cty vừa có hoạt động kinh doanh chịu thuế vừa có hoạt động kinh doanh không chịu thuế nếu hạch toán cũng không được khấu trừ mà phải chia tỷ lệ ( theo thông tư 60) , tính ra cuối cùng cũng không được bao nhiêu

Để cho đỡ phức tạp, mình đưa tất cả phí ngân hàng vào chi phí 642 như vậy có chấp nhận được không các bạn

Trong trường hợp khác : Thuế GTGT của phí chuyển tiền qua ngân hàng được khấu trừ hoàn toàn thì trên bảng kê hàng hoá dịch vụ mua vào không thể hiện nhưng phải cộng vào số tiền thuế GTGT được khấu trừ trên tờ khai đúng không các bạn ?

Cám ơn các bạn

Bạn phải chia tách ra theo TT 60, nếu không bạn sẽ mất đi một khoản thuế được khấu trừ vừa bị cơ quan thuế xuất toán khoản thuế GTGT (mà bạn không muốn khấu trừ) ra khỏi chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN. Khi NH thu phí chuyển tiền qua NH không có chứng từ sao? nếu không có thì làm sao có cơ sở để bạn kê khai khấu trừ ?

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Để cho đỡ phức tạp, mình đưa tất cả phí ngân hàng vào chi phí 642 như vậy có chấp nhận được không các bạn -> Bạn cứ giữ quan điểm này -> OK

Cám ơn các bạn

Thường tôi làm tất cả phí chuyển tiền do ngân hàng thu thì tôi vẫn đưa lên Bảng kê vào hàng hoá địch vụ mua vào. Vì ngân hàng vẫn có phát hành hoá đơn đặc thù của ngân hàng.
Tuy nhiên có 1 số anh chi kế toán doanh nghiệp khác thì không đưa khoảng VAT của phí chuyển tiền này vào Bảng kê. Toàn bộ hạch toán vào chi phí hết.
Quan điểm : Số tiền ít quá - Phải nhọc công quản lý chứng từ - Lôi thôi thất lạc chứng từ lúc làm hồ sơ hoàn thuế hoặc thanh kiểm tra quyế toán thì lại gay nữa.

Cám ơn các bạn

Đoạn này mình chưa nắm được ý bạn muốn hỏi như thế nào ? Chắc do mình lão quá rồi nên chậm tiêu vấn đề bạn đưa ra.

Thân

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,407
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Công ty tớ cũng thường xuyên chuyển tiền qua Ngân hàng, nên tháng nào tớ cũng hạch toán vào 6425, và vào VAT như bình thường.
Làm kế toán mà ngại thì ko làm cho xong. Chả phải lệch " 1 đồng " cũng là sai sao.
Phí ngân hàng của công cty tớ 200M>>300M---> VAT 10%= ???? chả lẽ bỏ ko tính!!!!

N

namdd

Guest
5/10/07
24
0
0
Việt Nam
Công ty tớ cũng thường xuyên chuyển tiền qua Ngân hàng, nên tháng nào tớ cũng hạch toán vào 6425, và vào VAT như bình thường.
Làm kế toán mà ngại thì ko làm cho xong. Chả phải lệch " 1 đồng " cũng là sai sao.
Phí ngân hàng của công cty tớ 200M>>300M---> VAT 10%= ???? chả lẽ bỏ ko tính!!!!

Tôi đồng ý với ý kiến của ông bạn.
Theo tôi không bỏ sót một đồng.
Tôi vẫn làm thế và chả thấy cụ quản lý thuế nào nói gì.
C.Ty tôi vừa làm thủ tục hoàn thuế, trong đó có cả thuế VAT của phí chuyển tiền :leapfroga

T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Có lẽ các bạn chưa rõ ý của mình lắm

Theo nguyên tắc kế toán, là phải hạch toán
Tuy nhiên, theo luật thuế: Nếu cty vừa có hoạt động chịu thuế ( thí dụ phần mềm kế toán, cước vận tải quốc tế ...), vừa có hoạt động không chịu thuế, nếu việc thanh toán này là cho dịch vụ mua vào chịu thuế thì được khấu trừ hoàn toàn.Nhưng nếu doanh nghiệp không thể hạch toán riêng được phí này là chuyển trả cho dịch vụ nào : chịu thuế hay không chịu thuế thì số thuế VAT đó phải chia tỷ lệ ( thường cuối cùng là con số rất thấp) : giả sử số thuế VAT không hạch toán riêng được là 10tr, sau khi chia tỷ lệ ( theo công thức của mẫu 01-4A thông tư 60) còn 100 ngàn: bạn được khấu trừ 100 ngàn.9,9tr còn lại đưa vào chi phí

Các bạn thấy phức tạp không: theo dõi thật nhiều nhưng khấu trừ chẳng bao nhiêu ( do doanh thu bán ra chịu thuế trong kỳ của cty mình không nhiều)

Do vậy mà mình đưa khoản phí này vào chi phí hết cho gọn

H

havt

Guest
6/7/06
44
0
0
41
Bắc-Trung-Nam
Bên mình cũng thế, nhiều khi có khoản chuyển có 4000đ/VAT 400đ mình vẫn đưa vào.
Bạn đừng có xem thường nó, nếu hàng tháng các khoản phí chuyển tiền mà nhiều bạn cũng được số tiền thuế lớn chứ bộ.
Còn muốn ko gặp rắc rối thì bạn hãy sắp xếp phí chuyển tiền NH cho gọn để khi quyết toán biết mà lôi ra trình cho các bác ấy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA