Kê khai thuế GTGT theo Thông tư 60

  • Thread starter Trần Thị nguyệt
  • Ngày gửi
Trần Thị nguyệt

Trần Thị nguyệt

Chỉ là hạt cát
29/6/06
109
1
18
35
QT-SG
#1
Ví dụ: Kỳ phát sinh thuế: tháng 11
kỳ kê khai: ngày 20 tháng 12 năm 2007:
Số thuế gtgt kỳ trước chuyến sang: 11.000.000đ
thuế ps trong kỳ: đầu vào: 5.000.000
đầu ra: 6.000.000
thuế còn đực khấu trừ đến 30/11(chỉ tiêu [41]): 10.000.000.
ngày 1-1-2008 phát hiện khai thiếu 1hđ ngày 24/11/07 có thuế gtgt phải nộp là 2tr. tôi đã làm bảng 01-KHBS điều chỉnh bổ sung tăng thêm số thuế phải nộp là 2.000.000đ, số thuế còn được khấu trừ chuyển cho tháng 12 là 8.000.000đ. (bảng kê khai bổ sung nộp ngày 20/1/2008).
doanhnghiệp làm tờ khai 01-gtgt tháng 12/2007 nộp ngày 20/1/2008 lấy số thuế gtgt còn được khấu trừ của tháng 11 chuyển sang là 8.000.000đ.
ngày 24/2/2008 nhận được công văn của chi cục thuế: doanh nghiệp phải nộp: 2.000.000đ tiền thuế GTGT cộng với lãi nộp chậm từ 21/12/2007 đến 24/02/2008. Đồng thời được hướng dẫn thêm (khi doanh nghiệp thắc mắc) số thuế gtgt còn được khấu trừ của tháng 11 chuyển sang tháng 12 vẫn là 10.000.000đ. Cách giải thíhcủa chi cục thuế như thế có đung không?
nhờ cá anh chị giải đáp giúp em vấn đề này với vì để càng lâu thi tiền lãi nộp chậm càng tăng lên! Em xin cảm ơn nhiều.:wall::wall::wall:
Nếu cách giải thích của chi cục thuế là đúng, doanh nghiệp nộp 2tr tiền thuế + tiền phạt đầy đủ, nhưng tờ khai thnág 12 và tháng 1 đã báo cáo theo số đúng của thực tế và sổ kế toán thì tờ khai tháng 2 nộp ngày 20/3 phải điều chỉnh như thế nào đây? (ví dụ tháng 12 và tháng 1 ko PS thuế đầu vào và đầu ra):
tờ khai tháng 12: thuế kỳ trước chuyển sang còn được khấu trừ: 8.000.000
số thuế còn được khấu trừ cuối kỳ chuyển kỳ sau: 8.000.000đ
tờ khai tháng 1 giống tờ khai tháng 12. ngày 01/3 phát hiện ra số dư cuối kỳ trước chuyển sang còn được khấu trừ (theo cách hướg dẫn của thuế) thì số dư phải là 10.000.000đ (công thêm 2tr đã nộp). Vậy thì phải làm thêm tờ khai bổ sung điều chỉnh như thế nào? Mong các anh chị giúp em!
 
Sửa lần cuối:
B

BUI CHI THANH

Thành viên sơ cấp
21/2/06
479
2
0
43
VUNG TAU
#3
Chi cục thuế họ trả lời đúng đấy ! vì theo thông tư 32 của luật quản lý thuế họ bắt buộc phải làm vậy . bạn tìm đọc thông tư 32 nhé !
 
K

khoqua75

Thành viên sơ cấp
23/10/07
487
1
0
#4
Mình cũng giốnh như bạn Bùi Chí thành đấy
 
Trần Thị nguyệt

Trần Thị nguyệt

Chỉ là hạt cát
29/6/06
109
1
18
35
QT-SG
#5
Theo bạn Bùi Chí Thanh và bạn khoqua75 thì bây giừo tui phải nộp khoản thuế GTGT đó mặc dù mấy tháng qua DN mình vẫn chưa hoàn thuế ư?
nhưng theo văn bản của bạn thue_Nhà_nước:
Trả lời công văn số 5098/CT-TTHT ngày 26/10/2007 của Cục Thuế tỉnh Quảng Nam về việc vướng mắc chính sách thuế, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

1. Tại tờ khai thuế GTGT tháng 5/2007, nếu Doanh nghiệp kê khai đúng thì số thuế GTGT được khấu trừ chuyển kỳ sau là 10.000.000đ. Do sai sót chủ quan, doanh nghiệp đã khai tăng thuế GTGT đầu vào (hoặc khai giảm thuế GTGT đầu ra phải nộp 1.000.000đ) dẫn đến làm tăng số thuế GTGT được khấu trừ chuyển kỳ sau là 11.000.000đ.

Tháng 7/2007, người nộp thuế tự kê khai bổ sung, điều chỉnh số thuế đã kê khai sai tháng 5/2007, thì xử lý như sau:

- Trường hợp từ tháng 5/2007 đến tháng 7/2007, doanh nghiệp liên tục phát sinh số thuế GTGT âm nhưng chưa xin hoàn thuế thì không bị xử phạt về hành vi chậm nộp tiền thuế. Trường hợp doanh nghiệp xin hoàn thuế thì bị xử phạt về hành vi khai sai dẫn đến tăng số thuế được hoàn theo quy định tại Điều 13 Nghị định số 98/2007/NĐ-CP.

- Trường hợp phát sinh số thuế phải nộp trong tháng 6/2007 mà số thuế âm từ tháng 05/2007 được chuyển sang kỳ sau nên làm giảm số thuế phải nộp của tháng tiếp theo thì xử phạt về hành vi chậm nộp tiền thuế theo quy định tại khoản 2 Điều 106 Luật quản lý thuế. Thời điểm xác định phạt chậm nộp được tính sau ngày thứ 20 của tháng tiếp theo tháng phát sinh nghĩa vụ thuế.

2. Trường hợp người nộp thuế kê khai điều chỉnh làm giảm thuế GTGT đầu vào, làm tăng số thuế GTGT phải nộp như giảm giá hàng bán, hàng bán trả lại, do thẩm định làm giảm giá trị công trình XDCB ... theo quy định các trường hợp này căn cứ hợp đồng để người mua và người bán hàng hóa, dịch vụ xuất hoá đơn điều chỉnh và người nộp thuế căn cứ hợp đồng, hoá đơn điều chỉnh để kê khai số thuế GTGT và không tính phạt nộp chậm trong trường hợp này.

thế thì doanh nghiệp mình đâu phải nộp thuế đâu?
có ai biết cụ thể ko hãy cho mình một giải đáp với!
 
B

BUI CHI THANH

Thành viên sơ cấp
21/2/06
479
2
0
43
VUNG TAU
#6
Theo bạn Bùi Chí Thanh và bạn khoqua75 thì bây giừo tui phải nộp khoản thuế GTGT đó mặc dù mấy tháng qua DN mình vẫn chưa hoàn thuế ư?
nhưng theo văn bản của bạn thue_Nhà_nước:
Trả lời công văn số 5098/CT-TTHT ngày 26/10/2007 của Cục Thuế tỉnh Quảng Nam về việc vướng mắc chính sách thuế, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

1. Tại tờ khai thuế GTGT tháng 5/2007, nếu Doanh nghiệp kê khai đúng thì số thuế GTGT được khấu trừ chuyển kỳ sau là 10.000.000đ. Do sai sót chủ quan, doanh nghiệp đã khai tăng thuế GTGT đầu vào (hoặc khai giảm thuế GTGT đầu ra phải nộp 1.000.000đ) dẫn đến làm tăng số thuế GTGT được khấu trừ chuyển kỳ sau là 11.000.000đ.

Tháng 7/2007, người nộp thuế tự kê khai bổ sung, điều chỉnh số thuế đã kê khai sai tháng 5/2007, thì xử lý như sau:

- Trường hợp từ tháng 5/2007 đến tháng 7/2007, doanh nghiệp liên tục phát sinh số thuế GTGT âm nhưng chưa xin hoàn thuế thì không bị xử phạt về hành vi chậm nộp tiền thuế. Trường hợp doanh nghiệp xin hoàn thuế thì bị xử phạt về hành vi khai sai dẫn đến tăng số thuế được hoàn theo quy định tại Điều 13 Nghị định số 98/2007/NĐ-CP.

- Trường hợp phát sinh số thuế phải nộp trong tháng 6/2007 mà số thuế âm từ tháng 05/2007 được chuyển sang kỳ sau nên làm giảm số thuế phải nộp của tháng tiếp theo thì xử phạt về hành vi chậm nộp tiền thuế theo quy định tại khoản 2 Điều 106 Luật quản lý thuế. Thời điểm xác định phạt chậm nộp được tính sau ngày thứ 20 của tháng tiếp theo tháng phát sinh nghĩa vụ thuế.

2. Trường hợp người nộp thuế kê khai điều chỉnh làm giảm thuế GTGT đầu vào, làm tăng số thuế GTGT phải nộp như giảm giá hàng bán, hàng bán trả lại, do thẩm định làm giảm giá trị công trình XDCB ... theo quy định các trường hợp này căn cứ hợp đồng để người mua và người bán hàng hóa, dịch vụ xuất hoá đơn điều chỉnh và người nộp thuế căn cứ hợp đồng, hoá đơn điều chỉnh để kê khai số thuế GTGT và không tính phạt nộp chậm trong trường hợp này.

thế thì doanh nghiệp mình đâu phải nộp thuế đâu?
có ai biết cụ thể ko hãy cho mình một giải đáp với!
Chào bạn theo như bạn trình bày ở tren thì không có gì sai ? Nhưng chi cục thuế họ đã gởi cho bạn công văn giải thích và phạt rồi mà ! bạn có thể cans công văn gởi trên mạng cho mọi người xem với được không ?
 
L

lananhdavi

Thành viên thân thiết
19/7/07
314
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
#7
Chi cục thuế trả lời như vậy là đúng rồi đó bạn ah? tháng 12 bạn lập tờ khai nhưng khai thiếu đi một HD GTGT đầu ra, dẫn đến làm tăng số thuế phải nộp nên bạn phải lập bản 01 KHBS . Việc lập bản 01 KHBS có một số vấn đề sau:
1) bạn lập bản 01KHBS và nộp số thuế do bỏ sót là 2tr + số tiền nộp chậm
2) Bạn lập lại một tờ khai 01/gtgt ĐÚNG ( đúng ở đây có nghĩa là bạn khai lại số thuê GTGT ở chỉ tiêu [11]: 11.000.000
[15]: 5.000.000 ( giả sử mặt hàng chịu thuế 10% nhé)
[ 33 ] : 8.000.000
[43] : 8.000.000 )
Bạn đem nộp 2 tờ này cùng số tiền trên thì khi đó số thuế còn được khấu trừ chuyển sang T1/2008 là : 10.000.000 chứ không phải là 8.000.000 đâu bạn nhé.
Việc bạn nộp tờ khai vào tháng 1/2008 mà lấy số thuế chuyển sang :8tr là hoàn toàn sai rồi đó.Bây giờ chỉ còn cách là vào tháng tới bạn điều chỉnh tăng số thuế 2.000.000 này thôi bạn à. việc điều chỉnh làm tăng số thuế được khấu trừ thì chắc bạn đã rõ rồi chứ nhỉ?
Chúc bạn giải quyết tốt việc này nhé,
 
Trần Thị nguyệt

Trần Thị nguyệt

Chỉ là hạt cát
29/6/06
109
1
18
35
QT-SG
#8
Bây giờ nếu làm tăng số thuế đầu vào chẳng hạn, thuế có hoàn ngay cho mình cái khoản khai bổ sung đó không? Nếu minhdf phải nộ thuế thì nó lại khác hoàn toàn vớicái công văn tổng cục thuế gửi cục thuế tỉnh Quảng Nam ư?
 
B

BUI CHI THANH

Thành viên sơ cấp
21/2/06
479
2
0
43
VUNG TAU
#9
Bạn nên làm theo hướng dẫn hòan thuế của chi cục thuế mà họ tiêp nhận hồ sơ của bạn mình thấy bạn còn mơ hồ lắm !
 

BQT trực tuyến

  • Hien
    Hien
    WKTER

Thành viên trực tuyến

  • Quyennguyen0602
  • Nguyen Thi My Dung 1
  • Tú Vưu
  • qdieu
  • daongocnam0603
  • homeclassic3
  • Phương Hạ 111
  • linhlinh0306
  • Hongbt79
  • Phạm Hoàng Phi Yến
  • Nguyễn Thị Hồng Năm
  • nhanot
  • tuyet0504
  • Dienthongminh
  • Phần mềm FAST
  • Cuchoami123
  • Hien
  • thieunhi2005

Xem nhiều