Tính thuế nhà thầu cho dịch vụ cung cấp thông tin của Reuteurs

• Thread starter xungdanhanhhung
  • Ngày gửi
X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Chào các bác ạ,

Công ty em có mua dịch vụ cung cấp thông tin chuyên ngành của Reuteurs (Singapore) nhưng em đang băn khoăn thuế suất thuế GTGT cho loại hình dịch vụ này.

Tại thông tư 32 có 2 điểm thế này:

"1. Hàng hóa, dịch vụ sau đây không thuộc diện chịu thuế GTGT:
...
1.13- Xuất bản, nhập khẩu và phát hành:
a- Báo, tạp chí, bản tin chuyên ngành, bao gồm cả hoạt động truyền trang báo, tạp chí, bản tin chuyên ngành."

"2. Mức thuế suất 5% đối với hàng hóa, dịch vụ:
...2.16- Dịch vụ khoa học ... Thông tư số 08/2006/TT-BKHCN ngày 04/4/2006 của Bộ Khoa học và Công nghệ hướng dẫn về dịch vụ sở hữu trí tuệ; các dịch vụ về thông tin, ứng dụng, tri thức khoa học và công nghệ và kinh nghiệm thực tiễn."

Băn khoăn quá, áp dụng mức nào bây giờ?? Bác nào biết, chỉ em với.

Cảm ơn các bác trước nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
thoe anh thì bên em mua dịch vụ thông tin và tính thuế nhà thầu theo đoạn số 2. "2. Mức thuế suất 5% đối với hàng hóa, dịch vụ:
...2.16- Dịch vụ khoa học ... Thông tư số 08/2006/TT-BKHCN ngày 04/4/2006 của Bộ Khoa học và Công nghệ hướng dẫn về dịch vụ sở hữu trí tuệ; các dịch vụ về thông tin, ứng dụng, tri thức khoa học và công nghệ và kinh nghiệm thực tiễn."

Hơn nửa, tính thuế theo đoạn 2 bên em sẽ lời hơn so với tính theo đoạn 01

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Thông tư 05 nói:
A. Phạm vi áp dụng
I. ĐỐI TƯỢNG ÁP DỤNG
.......
2. Tổ chức nước ngoài, cá nhân nước ngoài kinh doanh nhưng không hiện diện tại Việt Nam, có thu nhập phát sinh tại Việt Nam, kể cả các khoản thu nhập từ chuyển giao công nghệ, thu nhập về tiền bản quyền, thu nhập từ hoạt động kinh doanh dịch vụ khác của các cá nhân người nước ngoài không hiện diện thương mại tại Việt Nam.
.......
II. ĐỐI VỚI NHÀ THẦU NƯỚC NGOÀI, NHÀ THẦU
PHỤ NƯỚC NGOÀI KHÔNG THỰC HIỆN CHẾ ĐỘ KẾ TOÁN VIỆT NAM
...
1. Thuế giá trị gia tăng (GTGT):
Căn cứ tính thuế là giá trị gia tăng của hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT và thuế suất thuế GTGT.
Số thuế GTGT phải nộp = Giá trị gia tăng X Thuế suất thuế GTGT
...
- Tỷ lệ GTGT tính trên doanh thu tính thuế đối với một số ngành kinh doanh như sau:

STT...Ngành kinh doanh.............................................Tỷ lệ (%) GTGT tính trên doanh thu chịu thuế
1. Thương mại: phân phối, cung cấp hàng hoá, nguyên liệu, vật tư, máy móc, thiết bị tại Việt Nam - 10%
2. Dịch vụ - 50%
3 a) Xây dựng, lắp đặt có bao thầu nguyên vật liệu hoặc máy móc, thiết bị đi kèm công trình xây dựng - 30%
3 b) Xây dựng, lắp đặt không bao thầu nguyên vật liệu hoặc máy móc, thiết bị đi kèm công trình xây dựng - 50%
4. Hoạt động sản xuất, kinh doanh khác, vận tải - 25%
....
1.2. Thuế suất thuế GTGT:
Thuế suất thuế GTGT đối với hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT bán ra áp dụng thuế suất qui định tại Luật thuế GTGT và các văn bản hướng dẫn thực hiện.
Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài thuộc đối tượng nộp thuế GTGT theo phương pháp tính trực tiếp trên GTGT, như quy định tại điểm 1 này, không được khấu trừ thuế GTGT đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào để thực hiện hợp đồng ký với Bên Việt Nam.
....
2.2. Tỷ lệ (%) thuế TNDN tính trên doanh thu chịu thuế:

STT...Ngành kinh doanh............................................Tỷ lệ (%) thuế TNDN tính trên doanh thu chịu thuế
1. Thương mại: phân phối, cung cấp hàng hoá, nguyên liệu, vật tư, máy móc, thiết bị tại Việt Nam - 1%
2. Dịch vụ - 5%
3. Xây dựng - 2%
4. Hoạt động sản xuất, kinh doanh khác, vận tải - 2%
5. Lãi tiền vay - 10%
6. Thu nhập bản quyền - 10%

Và nhớ tính thêm cả thuế TNDN.

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
@ chị Việt Hương: em nhớ rùi ạ, em cảm ơn chị nhìu!
@ bác Virgin: bác ơi tính theo cách 1 bọn em được lời hơn đấy. Bác giải thích cho em vụ được lời hơn với ạ? Hợp đồng này của bọn em là hợp đồng net, bọn em trả các loại thuế.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
@ bác Virgin: bác ơi tính theo cách 1 bọn em được lời hơn đấy. Bác giải thích cho em vụ được lời hơn với ạ? Hợp đồng này của bọn em là hợp đồng net, bọn em trả các loại thuế.

Nếu là hợp đồng đã bao gồm thuế thì khi tính thuế gtgt,thuế TNDN bên em sẽ được khấu trừ phần thuế GTGT, được tính chi phí hợp lý khi quyết tóan thuế TNDN năm. Đồng thời, doanh thu tính thuế TNDN = (doanh thu tính thuế GTGT-thuế GTGT)*thuế suất

Tuy nhiên, hợp đồng em là chưa thuế thì chắc không có rồi. Trước đây, nedved cũng có bàn nhiều về việc nên ghi hợp đồng đã bao gồm thuế để doanh nghiệp được thuận lợi khi khấu trừ thuế.

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Em cảm ơn anh ạ. Bên em lại còn không phải đối tượng chịu thuế nữa nên chắc là không có lợi rùi.

Chính vì thế mà em cứ băn khoăn cách 1 hay cách 2. Trường hợp của bên em tính theo cách 1 có lợi hơn nên em muốn tính theo cách đó quá.

phong2v

phong2v

Guest
Nếu là hợp đồng đã bao gồm thuế thì khi tính thuế gtgt,thuế TNDN bên em sẽ được khấu trừ phần thuế GTGT, được tính chi phí hợp lý khi quyết tóan thuế TNDN năm. Đồng thời, doanh thu tính thuế TNDN = (doanh thu tính thuế GTGT-thuế GTGT)*thuế suất

Tuy nhiên, hợp đồng em là chưa thuế thì chắc không có rồi. Trước đây, nedved cũng có bàn nhiều về việc nên ghi hợp đồng đã bao gồm thuế để doanh nghiệp được thuận lợi khi khấu trừ thuế.
Bác cho hỏi, thế nếu là HĐ mà chưa bao gồm thuế, thì theo như bác nói thì ko đc khấu trừ phần thuế GTGT khi nộp hộ cho nhà thầu sao.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Bác cho hỏi, thế nếu là HĐ mà chưa bao gồm thuế, thì theo như bác nói thì ko đc khấu trừ phần thuế GTGT khi nộp hộ cho nhà thầu sao.

Theo tôi hiểu, thuế nhà thầu là "trách nhiệm" của nhà thầu, không phải "trách nhiệm' của người mua. Do đó, để được tính chi phí cho khỏan thuế mà nhà thầu thường ép người mua phải chịu, tốt nhất nên ghi giá hợp đồng đã bao gồm thuế => chứng minh tòan bộ chi phí do doanh nghiệp móc hầu bao => doanh nghiệp tính vào chi phí khi tính thuế TNDN

còn câu hỏi của phong2v thì tôi không chắc vì cũng chưa làm như vậy bao giờ.

Cái này cũng giống như ký hợp đồng thuê nhà, nếu ghi giá chưa thuế thì cơ quan thuế chỉ cho đưa chi phí trên giá chưa thuế, nếu đưa giá đã bao gồm thuế (giá chưa thuế +thuế nộp hộ chủ nhà=thuế GTGT+thuế TNDN), cơ quan thuế đồng ý chi phí của DN là giá đã bao gồm thuế.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA