Hình thức kế toán nhật ký chung

• Thread starter giahuong
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
G

giahuong

Guest
2/8/04
62
0
0
Truy cập trang
Bà con ơi,

Ai đang làm kế toán theo hình thức nhật ký chung thì hướng dẫn mình với. Các bước tuần tự thế nào và nếu ai có softcopy của các mẫu sổ sách thì cho mình xin được không? Nếu không thì hướng dẫn mình xem đi mua ở đâu nhé.

Rất mong được bà con hướng dẫn. Ah, giữa hình thức nhật ký chung và chứng từ ghi sổ thì hình thức nào thực hiện đơn giản hơn vầy??? Bà con đừng cười nhé nếu thấy có câu hỏi nào hơi "ngây ngô" :-(

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
**NKC : nên áp dụng đ/v DN có quy mô vừa, số lượng tài khoản và kế toán vừa phải. Ưu : rõ ràng, dễ hiểu, đơn giản. Khuyết: ghi chép trùng lắp
**CTGS : phù hợp với phần lớn DN vừa và nhỏ. Ưu: rõ ràng dễ hiểu, thuận lợi trong việc fân công kế toán. Khuyết: ghi chép và đối chiếu nhiếu.
**Về phương pháp ghi: tham khảo sách Hệ thống kế toán DN_ Hướng dẫn lập chứng từ kề toán, hướng dẫn ghi sổ kế toán, của Bộ TC, năm 2004, giá 52.000VND
Thân ,,,,

M

muadong

Guest
16/9/04
12
0
0
Ha Noi
1. Nhat ky chung
2. Nhat ky mua hang
3. Nhat ky ban hang
4. Nhat ky thu tien
5. Nhat ky chi tien
Con lai la So Cai cua tung TK
6. So cai : 111
7. 112
8.131 - 331 - Bang tong hop cong no & chi tiet tung khach hang
9.133
10.142
11.156
Tuy theo Dn ban, neu DN ban it phat sinh thi su dung it TK & nguoc lai
Ban ra so 3A Phan Huy Chu co ban sach & ho cung co sach huong dan ve hinh thuc nay chi tiet.

T

thangnamchomong

Trung cấp
6/3/04
105
1
16
Cac mau so Nhat ky chung, nhat ky mua hang, nhat ky ban hang, nhat ky thu tien,...co phai la so chi tiet khong vay " mua dong "?, vay cac so nay co ban o chi cuc thue khong vay ?

Xin loi vi minh go tieng Viet khong duoc !!

N

nhutduong

Guest
20/2/04
14
0
0
Nhật ký chung có bán ở chi cục thuế, "thangnamchomong" đến đó mua hoặc, xem trong mẫu trong sách KTDN nhỏ và vừa, rồi thiết kế trên Excell sử dụng luôn. Còn nếu không muốn thiết kế thì mình gởi cho bạn PM kế toán_Acsoft for SME(miễn phí nhé!), giao diện dễ sử dụng, mẫu sổ có đầy đủ hết. bạn chỉ cần nhập chứng từ góc, thu chi, nhập xuất thì có báo cáo như: thuế GTGT, chi tiết nhập xuất hàng, sổ quỹ TM, TGNH, báo cáo TC, TM BCTC,.. Nếu bạn cần PM như mình nói thì cho mình địa chỉ cụ thể và gởi cho nhutduong theo địa chi
nhutduong@vsdclink.com
Còn hình thức nhật ký chung thì mình thấy là tốt hơn vì công việc không trùng lắp nhiều.

M

MuaHue

Guest
To: Thangnamongcho

Sổ chi tiết ko phải là các sổ như bạn nói mà nó là sổ ghi của các TK chi tiết. Ví dụ:
Sổ chi tiết TK1521-xăng
Sổ chi tiết TK1521-dầu
Sổ chi tiết TK1522-nhiên liệu
Sổ chi tiết TK1522-nhớt
Bạn có thể tìm mua các mẫu sổ ở các nhà sách, ko nhất thiết phải đến tận chi cục thuế mới có.
NKC, NKMH, NKBH là các sổ tổng hợp dùng để phản ánh công nợ liên quan đến các TK 131, 113,111,112…. Đi cùng với nó còn có Sổ chi tiết các TK 131, 331 của từng khách hang, của từng nhà cung cấp cụ thể. Bạn tìm đọc cách ghi sổ ở sách Kế toán tài chính.

M

mmm

Guest
15/9/04
77
0
0
hanoi
Nhật ký chung có bán ở chi cục thuế, "thangnamchomong" đến đó mua hoặc, xem trong mẫu trong sách KTDN nhỏ và vừa, rồi thiết kế trên Excell sử dụng luôn. Còn nếu không muốn thiết kế thì mình gởi cho bạn PM kế toán_Acsoft for SME(miễn phí nhé!), giao diện dễ sử dụng, mẫu sổ có đầy đủ hết. bạn chỉ cần nhập chứng từ góc, thu chi, nhập xuất thì có báo cáo như: thuế GTGT, chi tiết nhập xuất hàng, sổ quỹ TM, TGNH, báo cáo TC, TM BCTC,.. Nếu bạn cần PM như mình nói thì cho mình địa chỉ cụ thể và gởi cho nhutduong theo địa chi
nhutduong@vsdclink.com
Bạn ơi, bạn có thể gửi Pm kế toan_Acsoft for SME về địa chỉ maivietnam291@yahoo.com được không? Mình rất muốn biết nâng cao nghiệp vụ của mình được tốt hơn. Cảm ơn bạn trước nhé.__________________

Sửa lần cuối:
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
a.Các bạn làm kế toán theo hình thức ghi sổ nhật ký chung??
b.Các bác đang mong muốn có một phần mềm kết toán nào đó để đở đần công việc kế toán cho các bạn????
c.Các bạn muốn sử dụng free???
Và thế là câu trả lời cho các câu hỏi trên là mong muốn nhutduong gởi cho các bạn phần mềm đó!

Nhưng tôi tự hỏi:
1. Có ai trong các bạn không dùng Excel??
2. Có ai trong các bạn mong muốn có một phần mềm mà bạn không được hướng dẩn sử dụng một cách kỷ càng??
3. Có mấy người trong các bạn biết cách xử lý tình huống khi mà phần mềm kia bị lỗi gì đó (ai chắc là nó không bị lỗi) ???
4. Khi xử dụng phần mềm bạn có chắc sẽ bỏ được cách làm Excel hiện tại??

Tôi nhận thấy rằng cả 4 câu hỏi trên hầu hết đều trả lời không?
Vậy thì giải pháp cho các mong muốn a,b,c của bạn trên kia là giải pháp nào
1. Tiếp tục xử dụng Excel! Tuy hiện tại các bạn cảm thấy vất vả nhưng tôi tin chắc rằng các bạn yên tâm với kết quả mình làm ra tất nhiên có công thêm một số biện pháp kiểm soát sai phạm cơ bản trogn kế toán
2. Tập nâng cấp kỷ năng sử dụng Excel của bạn thì bạn chính là người hướng hẩn cho các bạn sử dụng
3. Nếu trong quá trình sử dụng có lổi (thì là lỗi do thiết kế của bạn chứ không phải là của Excel), Bạn chỉ tốn một chút công sức quay về phương pháp tương đối thủ công ban đầu. Thế là ổn mà khi đó bạn lại không phải lo về vấn đề dử liệu đúng không?
4. Khi đó thì bạn cũng không cần nhảy qua nhảy lại giữa các phần mềm. Dù là máy đi nửa tôi vẩn tin rằng tam sao thất bổn (đối với dử liệu do thao tác không kỹ lưỡng hoặc không thống nhất khi có sự thay đổi dử liệu giữa 2 nguồn)

Nhưng nói như vậy không phải là Excel là giải pháp tối ưu. Có nghĩa là bạn phải có những biện pháp nâng cao đề khi dử liệu của bạn trương phồng lên thì bạn biết cách mà xử lý.
Nhưng bạn có thể học Excel ở đâu????
Câu trả lời là ở bất cứ đâu: Sách vở, báo chí, bạn bè, đồng nghiệp, và đặc biết nếu bạn đã biết đến WKT này thì bạn không thể không biết đến EFC.
EFC chúng tôi đang xây dựng các bài học toàn diện của Excel từ cơ bản đến nâng cao, từ sử dụng sơ khai đến lập trình ứng dụng VBA. Chúng tôi giúp đở các bạn vì giúp đở các bạn chính là để nâng cao trình độ nghiệp vụ của mình, Và bởi vì sử dụng Excel là niềm đam mê của chúng tôi.

Tôi bức xúc viết vào đây mấy dòng này là vì:
- Các bạn spam bài quá nhiều trong đây mà sao chưa thấy ai xoá
- Các bạn không tôn trong giahuong vì topic của bạn giahuong giờ đây không còn mục đích ban đầu của nó là mong muốn chúng ta cùng nhau bàn luận về các vấn đề của hình thức ghi sổ nhật ký chung.
- Topic này đáng được coi trọng vì các hình thức ghi sổ cũng là một vấn đề đáng đề cập đến trong công tác kế toán của chúng ta.

Sửa lần cuối:
H

heavenlove

Guest
18/12/08
27
0
0
Hà Nội
ban nhutduong oi cho minh PM do nua duoc ko, mình cũng mới vào nghề ah!

M

minhsd5

Guest
17/6/08
2
0
0
45
hanoi
Chào bạn Bình_OverAC Bạn có ban Exel chuẩn nào không gửi cho mình một bản, để mình tham khảo và sử dung. Nếu bạn gửi thì bạn gửi vào địa chỉ này giúp mình nha. Thanks
daohung_lc86@yahoo.com.vn

huynhhongtham

huynhhongtham

Trung cấp
từ các chứng từ gốc, bạn sẽ ghi vào sổ nhật kí chung đặc biệt, nhật kí chung, sổ chi tiết. tổng hợp sổ nhật kí chung ghi vào sổ cái, tổng hợp sổ chi tiết ghi vào bảng tổng hợp chi tiết. sổ cái dùng làm bảng cân đối tài khoản. bảng cân đối tài khoản dùng làm bảng báo cáo tài chính.

H

huchi

Sơ cấp
13/1/09
16
0
1
Hai Bà Trưng
Cả nhà ơi, Em là thành viên mới của diễn đàn. Em mới ra trường và bắt đầu đi làm ở cty về phần mềm quản lý.
Anh chị nào tốt bụng có thể cho Em xin biểu mẫu các loại sổ theo hình thức nhật ký chung với.
EM cảm ơn mọi người nhiều nhiều lắm.
chiendt2005@yahoo.com

M

meocon1986

Guest
14/1/09
2
0
0
38
khong biet
Mình cũng đang rất vướng mắc trong vấn đề này, mong các Bác giúp đỡ.

H

huyen0201

Sơ cấp
20/11/08
12
0
1
ha noi
anh chị nào có phần mềm kế toán cho em nữa nhé! em mới ra trường, công ty em cũng mới thành lập mong các anh chị giúp đỡ. địa chi mail của em là: nguyenthuhuyen.0201@gmail.com
Cảm ơn các anh chị nhiều.
em cũng làm theo hinh thức nhật ký chung

H

htvh8278

Guest
18/1/08
7
0
0
Cả nhà ơi có ai có bìa sổ trang 1, trang 2 tất cả các loại sổ cho mình xin với nhe. Thank you. mail của mình: htvh8278@gmail.com

H

huchi

Sơ cấp
13/1/09
16
0
1
Hai Bà Trưng
Huhu, không có ai trong nhà mình giúp EM với. Em mới vào nghề nên nhiều cái "ngố" quá, muốn "xin" cái file excel về kế toán theo QĐ 48 mà hông có ai chịu thương mà cho cả.

huhuhu, ai thương Em với: chiendt2005@yahoo.com

H

huongnguyenlan

Sơ cấp
23/1/09
3
0
0
59
Ha Noi
Ban Nhutduong gui cho minh phan mem ke toan dung cho hinh thuc Nhat ky chung

Trạng thái