Chi phí tiếp khách

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi hieukien, 1 Tháng ba 2008.

5,873 lượt xem

1. hieukien

hieukien Thành viên sơ cấp

mọi người ơi giúp mình với , cty minh là công ty cổ phần mình không biết là chi phí tiếp khách được quy định như thế nào ai biết chỉ hộ mình với hoặc ai có văn bản gì về phần đó cho mình xin :wall:

2. tranbinh200780

tranbinh200780 Thành viên thân thiết

Chi phí tiếp khách thì phải có hoá đơn, chưng từ , bị khống chế 10% tổng chi phí.Nếu chi quá 10% tổng chi phí thì không được đưa vào chi phí hợp lý thôi

3. hieukien

Mình tưởng đó chỉ áp dụng với cty NN, TNHH, bạn có văn bản nào về chi phí đó cho mình xin với

4. hieukien

ah cho mình hỏi cf đó bị khống chế 10% tổng chi phí hay 10% doanh thu. Không ai trả lời mình ah

5. ThanhGiong

ThanhGiong OnlyLov3

Chi phí tiếp khách chỉ là 1 loại trong các Cp bị khống chế của mức 10%.
    Trích TT 34

6. huongvat

huongvat Thành viên hoạt động

Cho mình hỏi với : Công ty mình có nhiều khoản chi phí không có hoá đơn, mình đang định lấy HĐ đầu vào là Văn phòng phẩm và tiếp khách có được không ạ ?
    Cảm ơn các bạn nhiều

7. nostarwhere24

nostarwhere24 Thành viên sơ cấp

Nếu bạn lấy được thì tốt, nhớ là VPP phải có kèm bảng kê và dấu treo của NCC nhé và đừng có vượt quá 10% tổng CP đấy.

8. cattien

cattien Thành viên hoạt động

Sao lại ko có vượt quá 10% tổng chi phí? Không có quy định nào khống chế phần chi VPP này cả. Bạn xem lại nhé

9. domai108

domai108 Thành viên thân thiết

Nếu là hoá đơn của tháng trước mà tháng sau mình mới lấy được thì phải hạch toán thế nào ạ? Để dồn vào cuối tháng thanh toán hay một quý thanh toán một lần có được không? Các bạn trả lời giúp mình với nhá!

10. ThanhGiong

ThanhGiong OnlyLov3

Hoá đơn đó là HĐơn mua hàng hay hoá đơn chi phí ... vậy bạn?
    1. Nếu hoá đơn đó ps trong tháng 12 thì:
    - Là hoá đơn mua hàng: hàng đã về: thì tiến hành NK hàng hoá với giá tạm tính. hàng chưa về (cứ để đó rồi chờ tháng 1 hàng về cùng thì hạch toán)
    - là hoá đơn chi phí: Nếu trọng yếu thì nên trích trước or hạch toán N64..;C331, sang tháng 1 căn cứ vào đề nghị và hoá đơn thì làm phiếu chi
    2. Nếu không phải ps trong tháng 12 thì:
    - Là hoá đơn mua hàng: hàng đã về: thì tiến hành NK hàng hoá với giá tạm tính. hàng chưa về (cứ để đó rồi chờ tháng 1 hàng về cùng thì hạch toán)
    - là hoá đơn chi phí: khi nào có đề nghị tt và hoá đơn thì chi và hạch toán tại thời điểm nhận ghi phiếu chi. Nếu là hoàn ứng thì hạch toán hoàn ứng, nếu là nợ thì hạch toán vào ngày nhận được hoá đơn.
    Thân

11. Khanh Ha

Khanh Ha Thành viên sơ cấp

12. ThanhGiong

ThanhGiong OnlyLov3

13. Khanh Ha

14. Hotgirl2008

Hotgirl2008 Thành viên sơ cấp

Các bạn ơi cho mình hỏi chút doanh nghiệp mình là công ty cổ phần chi phí xăng xe và chi phí tiền phòng thì mức khống chế bao nhiêu nhỉ? Giúp mình với mình đang bế tắc quá trời.

15. ATM919

ATM919 ♥♥♥ ATC ♥♥♥

+ Theo thông tư 134/2007/TT-BTC có quy định như sau:
    + thông tư quy định chi phí xăng xe, tiền phòng được quy định trong thông tư 23/2007/TT-BTC.
    Bạn có thể vào thư viện tải về tham khảo.

16. Khanh Ha

Sao ý kiến của bác nay lại có vẻ đối lập với tt134 mà bác Thánh Gióng đưa ra trên kia ấy nhỉ?

Last edited: 22 Tháng năm 2008
  17. Thamht

Thamht "Nhóc" ngốc xít

VD cụ thể thế này cho bạn nhé!
    Tổng Chi phí hợp lý (có cả các khoản tiếp khách, quảng cáo,... ) trong 1 tháng (không bao gồm 632 của bên thương mại, SX bán hàng) = 100 tr. Chi phí tiếp khách + quảng cáo +.... <=10 tr thì hợp lý, ngược lại thì số chênh lệch cao hơn sẽ bị loại ra CP hợp lý.

18. Khanh Ha

Mình hiểu ý của bạn nhưng mình muốn hỏi rõ hơn một chút là <= 10% ấy dành riêng cho chi phí tiếp khách hay là (tổng chi phí tiếp khách + xăng xe + đi công tác...)và 10% trong tổng chi phí đó là giá trị trước thuế hay sau thuế (vì hóa đơn mua vào co cả thuế mà)

19. Thamht

Thamht "Nhóc" ngốc xít

Tổng chi phí là 100%. Trong đó bao gồm cac khoản như: Lương + ăn trưa + khấu hao + công tác + tiếp khách + quảng cáo + ....
    Trong tổng này, tất cả yêu cầu phải có hóa đơn, chứng từ hợp lý mới được tính vào CP hợp lý (đối với Thuế). Trong trường hợp có đầy đủ hóa đơn chừng từ, nhưng chi phí tiếp khách + quảng cáo + khuyến mãi + tiếp tân + khánh tiết + hội nghị + .... (trong mục 2.21->III-> Phần B TT 134/2007 nêu rất rõ) vượt quá 10% tổng chi phí sẽ bị loại ra phần vượt.
    VD: Tổng CP của bạn 100tr. Trong đó, CP tiếp khách + quảng cáo +... (nói chung là các khoản bị khống chế) là: 20 tr. Bạn sẽ loại: 20tr - 100tr*10%=10tr ra khỏi chi phí hợp lý. Nghĩa là CP KT của bạn vẫn là 100tr, nhưng CP hợp lý với thuế sẽ còn 90tr.
    Hóa đơn mua vào có thuế hay không không quan trọng. Cái này tùy theo bên bạn có chịu thuế VAT hay không.
    Nếu bên bạn không chiu thuế VAT: Các khoản chi vẫn tách thuế ra, cuối tháng kết chuyển thuế đầu vào vào CP (thường là 642). => Tính trên CP bao gồm cả thuế VAT
    Nếu bên bạn chiu thuế VAT: Hạch toán bình thường. Tính trên CP mà bạn hạch toán. Thuế VAT đầu vào bạn sẽ khấu trừ với đầu ra. => Tính trên CP không có thuế VAT.

20. duongacc

duongacc Thành viên thân thiết

cho em hỏi với, bảng kê bán lẻ em gộp 2 ngày vào 1 bảng kê xuất trong 1 hoá đơn được ko, trả lời giúp e nhé, thanks