Hợp đồng lao động

• Thread starter ketoan4mat
  • Ngày gửi
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Tôi xin gửi các bạn Thông tư về BHXH để tham khảo. Nếu có gì vướng mắc sẽ trao đổi thêm.

Đính kèm

• Thông tu BHXH.rar
    15 KB · Lượt xem: 282
Khóa học Quản trị dòng tiền
thanh thuy nói:
chào các anh chị em cô bác,
em cũng muốn hỏi về đề tại lương và BHXH đây, mọi người có ai thấu hiểu xin giúp mình với:
Giá là, từ trước đến giờ mình chỉ đóng tiền BHXH cho nhân viên trên lương căn bản thôi, còn tiên phụ cấp về công tác phí và tiền ăn trưa thì không tính vào(mình đã tham khảo 1 số ý kiến của các quản lý nhân sự khác). (VD: tiền lương CB:400,000đ; công tác phí: 110,000đ; tiền ăn trưa:290,000đ)mình chỉ đóng BHXH trên 400,000đ thôi. Bây giờ qua cơ quan BH thì lại bắt đóng hết trên lương thực tế trong hợp đồng đã ký là 800,000đ luôn. Mình là doanh nghiệp nhỏ vã lại cũng không hiểu rõ lắm về qui định của đóng BHXH, nên không biết nói sao với cơ quan BHXH, nhưng mình thấy thắc mắc, vì từ trước giờ minh chỉ đóng trên lương CB là400,000đ thôi. Liệu điều mà cơ quan BH đưa ra có đúng ko? và họ đã dựa vào bộ luật nào số mấy để có quyết định bắt DN phải đóng BHXH trên mức lương ký trong họp đồng?
Có ai giúp mình với. Như vậy những người đã ký trước kia chỉ đóng BHXH trên mức 400,000đ thôi thì phải đóng làm sao đây? theo mức cũ mà đóng? vậy chỉ có người mới ký HĐLĐ đây là phải chịu như vậy????
help me....
Thanh Thủy
Các bác có tài laiệu nào liên quan không? giúp mình với.
Sao không thấy anh chị nào góp ý dùm thắc mắc của bạn Thanh Thuỷ vậy nè.
Thực tế BHXH họi nói là như vậy. làm sao hả các anh chị?

C

charmingct2003

Guest
4/5/05
1
0
0
Cantho
Các bạn à , giúp mình với , mình đã gửi bài nhưng ko biết ghi địa chỉ người nhận là ai?Nen ko thể hoàn thành việc gởi bài.Dia chỉ mail của mình là " charmingct2003@yahoo.com" Làm ơn gởi vài hàng cho mình nhé

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
buuton nói:
Sao không thấy anh chị nào góp ý dùm thắc mắc của bạn Thanh Thuỷ vậy nè.
Thực tế BHXH họi nói là như vậy. làm sao hả các anh chị?
Bạn không đọc thông tư tôi gửi lên sao. Trong đó đã nói rõ các khoản nộp bao gồm những khoản gì rồi mà. Với lại có rất nhiều bài hỏi về vấn đề này và đã được trả lời, bạn tìm đọc chút nhé, có gì cần trao đổi thêm ngoài vấn đề trên thì bạn cứ hỏi nhé.

U

underware

Trung cấp
13/5/05
128
1
16
Hochiminh City
Kính chuyển bác Vo Vinh Nam, cái thông tư của bác là font chữ gì vậy cho em biết nhé, hiện em vẫn chưa đọc được

P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
Font Thông tư BHXH của bác Võ Vĩnh Nam là : VnTime !

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
underware nói:
Kính chuyển bác Vo Vinh Nam, cái thông tư của bác là font chữ gì vậy cho em biết nhé, hiện em vẫn chưa đọc được
Đó là phông chữ VNtime. Nếu bạn chưa có phông này thì tải ở trên mạng xuống vậy nhé.

D

doanlehuong

Guest
18/4/05
34
0
0
Viet Nam
Hi chảo các bác!

Sao em không mở được File "Thong tư BHXH.rar của anh Võ Vĩnh Nam vậy?
Anh gởi lại được không ạ?
Em cũng đang cần nó đây.
Bác giúp em nhé.

Thanks nhiều nhiều

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
doanlehuong nói:
Hi chảo các bác!

Sao em không mở được File "Thong tư BHXH.rar của anh Võ Vĩnh Nam vậy?
Anh gởi lại được không ạ?
Em cũng đang cần nó đây.
Bác giúp em nhé.

Thanks nhiều nhiều
Đã gửi cho bạn rồi đấy bạn hãy check mail đi.

U

underware

Trung cấp
13/5/05
128
1
16
Hochiminh City
Tg bác Nam, em đã xem cái thông tư của bác nhưng thấy ban hành ngày 04/04/1995. Vậy đến thời điểm này không boiết có còn hiệu lực không nữa!!!!

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
underware nói:
Tg bác Nam, em đã xem cái thông tư của bác nhưng thấy ban hành ngày 04/04/1995. Vậy đến thời điểm này không boiết có còn hiệu lực không nữa!!!!
Do luật BHXH chưa ban hành nên.Thông tư này vẫn có hiệu lực cho đến lúc sửa, hoặc thay thế. Ngoài ra còn có nghị định số 01/2003/NĐ-CP ngày 9/1/2003 bạn xem thêm nhé.
chào

U

underware

Trung cấp
13/5/05
128
1
16
Hochiminh City
doanlehuong thân!
Bạn phải có phần mềm winraf thì mới đọc được file này do là file nén. Chưa có thì lên mạng down về đi

C

chipcon

Guest
18/5/05
44
0
6
Hà Nội
Em muốn xem thông tư của Bác thì em vào đâu để xem . Bác trả lời giúp em với

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
chipcon nói:
Em muốn xem thông tư của Bác thì em vào đâu để xem . Bác trả lời giúp em với
em đọc lại mấy bài ở đầu ý. ở đấy có rồi

P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
Cty thành lập 5/2003, chưa ký HĐLĐ với nhân viên trong cty (vì cty ko có người đảm nhận và nhân viên ít khoảng 10 người ) . Hiện nay đa phần nhân viên cũ đã nghỉ , chỉ còn lại 2 ngươì còn ở lại tới nay . Bây giờ cty lại muốn ký HđLđ và đăng ký lao động & đóng BHXH cho tất cả nhân viên trong cty. Cho mình hỏi :
1/ Sở LĐTBXH :
- Họ có đồng ý cho mình đăng ký ko? và có bị fạt vì lý do chậm trễ đăng ký ko?
- Đối với những người đã làm cho cty từ năm 2003 cho tới nay mình có được phép ghi thời gian công tác của họ từ năm 2003 ko trong sổ lao động ko rồi đăng ký ko ?

W

WhoamI

Cao cấp
pthao nói:
Cty thành lập 5/2003, chưa ký HĐLĐ với nhân viên trong cty (vì cty ko có người đảm nhận và nhân viên ít khoảng 10 người ) . Hiện nay đa phần nhân viên cũ đã nghỉ , chỉ còn lại 2 ngươì còn ở lại tới nay . Bây giờ cty lại muốn ký HđLđ và đăng ký lao động & đóng BHXH cho tất cả nhân viên trong cty. Cho mình hỏi :
1/ Sở LĐTBXH :
- Họ có đồng ý cho mình đăng ký ko? và có bị fạt vì lý do chậm trễ đăng ký ko?
- Đối với những người đã làm cho cty từ năm 2003 cho tới nay mình có được phép ghi thời gian công tác của họ từ năm 2003 ko trong sổ lao động ko rồi đăng ký ko ?
Ở TP HCM thì mình không biết nhưng ở HN thì thực tế là không có bị làm sao hết! Vì công ty mình cũng gặp trường hợp như công ty của bạn, mình đến cơ qian Bảo hiểm xã hội của quận trình bày vấn đề, họ sẽ hướng dẫn cụ thể các thủ tục đăng ký cũng như truy thu số tiền bảo hiểm từ năm 2003.

DucThuan

DucThuan

Tè lè ra rồi !
4/12/04
173
4
18
Đầu đường xó chợ
To thanh thuy:
Về phía bảo hiểm xã hội họ chỉ xem xét trên hợp đồng lao động, do vậy phải ghi thật rõ các điều khoản.
- Đối với công tác phí: không nên ghi vào hợp đồng lao động, vì có ai đi công tác thường xuyên đâu, chắc chắn BHXH sẽ không chấp nhận khoản này rồi. Tiền công tác phí nên hạch toán riêng đi. như anh khuatqthin đã nói.
Có thể thanh toán tiền công phí 1 tháng 1 lần, tuy nhiên phải có những bằng chứng chứng minh nhân viên có đi công tác. Ví dụ, đi công tác thường xuyên trong ngày về, ít ra cũng phải liệt kê (sơ bộ) nhân viên đi gồm những đâu và chứng từ kèm theo (nếu có). Bạn xem thông tư của bạn logistics.Cay nêu ra đó.
- Tiền ăn em chia làm sao mà lấy đúng 290.000 vậy. Thông thường em phải tính trên tổng số ngày làm việc trong tháng. Ví dụ: tháng 26 ngày,ngày 10.000 thì tiền cơm là 260.000 đồng. Tuy nhiên, trên hợp đồng nên ghi tiền trợ cấp cơm trưa ở mục số (12) những thỏa thuận khác, tốt nhất không nên ghi ở mục (9) phụ cấp.

Nếu DN của bạn làm ăn có lãi. Thì rõ ràng đóng phí BH trên 800.000 đồng vẫn có lợi cho DN hơn. Vì số tiền BH chúng ta được hạch toán vào chi phí chỉ có 23% thôi. Trong khi đó, bạn thấy đấy thuế TNDN đã là 28% rồi.
Còn trường hợp DN làm ăn lỗ (nhất là đối với các DN mới thànhlập) thì có thể tách ra như bạn.
Vậy bạn tính thử coi nhé.

Các bạn vui lòng cho ý kiến thêm.
Thân.
tsf264@gmail.com

DucThuan

DucThuan

Tè lè ra rồi !
4/12/04
173
4
18
Đầu đường xó chợ
WhoamI nói:
Ở TP HCM thì mình không biết nhưng ở HN thì thực tế là không có bị làm sao hết! Vì công ty mình cũng gặp trường hợp như công ty của bạn, mình đến cơ qian Bảo hiểm xã hội của quận trình bày vấn đề, họ sẽ hướng dẫn cụ thể các thủ tục đăng ký cũng như truy thu số tiền bảo hiểm từ năm 2003.
Bạn còn phải đến Sở lao động thương binh xã hội để đăng ký sử dụng lao động và xây dựng nội quy lao động tại Công ty bạn. Đến đó họ sẽ hướng dẫn cụ thể cho bạn. Bạn nên sớm tiến hành, đừng có để lâu vì Công ty bạn đã trễ hạn lâu lắm rồi.
Thân

V

vvansang

Guest
21/4/05
29
0
0
45
Danang
Xin chao cac anh chi!
cho em hỏi: DNNN khi ký hợp đồng với LĐ có trình độ(ĐH, CĐ) thì có thể ký hợp đồng khoán hàng tháng (hoặc khoán 3, 6, 12 tháng) theo mức tiền 1.500.000/tháng (ký HĐ nhiều lần như vậy) có được không, nếu được thì mẫu HĐ như thế nào và văn bản nào của Nhà nước cho thực hiện ? (Vì em đc biết theo BLLĐ ko đc ký HĐLĐ ngắn hạn quá 2 lần đ/v Lđộng có trình độ).
Xin cảm ơn các anh chị.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA