Hạch toán NVL theo QĐ48

• Thread starter hongvang1208
  • Ngày gửi
H

hongvang1208

Guest
31/12/05
5
0
0
tp.Ho Chi Minh
Hệ thống tài khoản theo QĐ48 không có tài khoản 151. Vậy trường hợp hóa đơn về trước, hàng tháng sau mới về thì hạch toán giá trị NVL nhập kho vào đâu?
Mong các anh, chị giải thích giúp. Cám ơn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Hệ thống tài khoản theo QĐ48 không có tài khoản 151. Vậy trường hợp hóa đơn về trước, hàng tháng sau mới về thì hạch toán giá trị NVL nhập kho vào đâu?
Mong các anh, chị giải thích giúp. Cám ơn rất nhiều.
TK 151 chỉ hạch toán khi hàng đang đi trên đường.
Còn hàng về trước hóa đơn về sau thì ngay khi hàng về nhập kho bạn làm thủ tục tạm nhập. Khi nhận đc hóa đơn bạn hủy bỏ tạm nhập và nhập thực tế theo hóa đơn.

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
394
9
0
Hải Dương thân yêu!
TK 151 chỉ hạch toán khi hàng đang đi trên đường.
Còn hàng về trước hóa đơn về sau thì ngay khi hàng về nhập kho bạn làm thủ tục tạm nhập. Khi nhận đc hóa đơn bạn hủy bỏ tạm nhập và nhập thực tế theo hóa đơn.
Chị Bong sáng nay sao thế? trả lời lộn câu hỏi.
Chủ topic hỏi
Theo mình do QĐ 48 đã bỏ TK 151 nên không thể thực hiện trường hợp của bạn theo QD 15 được.
Khi hoá đơn về hàng chưa về thì cứ giữ lại hđơn đó, chờ hàng về, nếu trong tháng h toán bình thường, nếu hàng tháng sau về thì nên mở 1 sổ chi tiết theo dõi kẹp cùng hoá đơn, tháng sau hàng về rồi hạch toán.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Chủ topic hỏi
Theo mình do QĐ 48 đã bỏ TK 151 nên không thể thực hiện trường hợp của bạn theo QD 15 được.
Khi hoá đơn về hàng chưa về thì cứ giữ lại hđơn đó, chờ hàng về, nếu trong tháng h toán bình thường, nếu hàng tháng sau về thì nên mở 1 sổ chi tiết theo dõi kẹp cùng hoá đơn, tháng sau hàng về rồi hạch toán.

C trả lời lộn câu hỏi à!:017:
Ý của mình là bản thân khi hiểu cách hạch toán TK 151 bạn ấy cũng đã ko hiểu hết kết cấu của TK đó.
Còn hàng về thì phải làm phiếu tạm nhập kho chứ sao lại đợi hóa đơn về mới hạch toán nhỉ. ThanhGiong xem lại thử xem nhé!

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
394
9
0
Hải Dương thân yêu!
chủ topic hỏi hóa đơn về trước hàng về sau chứ có hỏi hàng về trước hóa đơn về sau đâu chị

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
chủ topic hỏi hóa đơn về trước hàng về sau chứ có hỏi hàng về trước hóa đơn về sau đâu chị
Hi hi xin lỗi cả nhà nhé! Đúng là mình đọc ko kỹ câu hỏi rùi!

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Chủ topic hỏi
Cách hạch toán như bác về cơ bản thì OK.
Tuy nhiên trong trường hợp hàng đã mua có giá trị lớn mà đến cuối kỳ khi lập báo cáo tài chính vẫn chưa nhập kho thì theo em vẫn hạch toán vào 152, 156 (mặc dù chưa về kho, có thể mở chi tiết 152, 156 nếu cần) để phản ánh đúng hơn về tình trạng tài chính của DN trên bảng cân đối kế toán.

H

hongvang1208

Guest
31/12/05
5
0
0
tp.Ho Chi Minh
Thanks các anh chị rất nhiều, em mới đi làm, nên kinh nghiệm còn thiếu rất nhiều. QĐ 15 em còn chưa hiểu hết được, bây giờ thêm cái QĐ 48 này làm em rối. Sau này sẽ còn phải nhờ các anh chị nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA