Lưu giữ chứng từ kế toán

• Thread starter khanhquan
  • Ngày gửi
K

khanhquan

Guest
20/9/07
10
0
1
44
HN
Chào các bậc tiền bối!
Công ty em hạch toán kế toán theo hình thức kế toán nhật ký chung nhưng lại lưu giữ chứng từ kế toán theo hình thức kế toán nhật ký chứng từ (Do sếp em làm thế). Mặc dù các bút toán hạch toán vẫn đúng theo chuẩn mực kế toán hiện hành.
Vậy các bậc tiền bối giải đáp cho em với, nếu cứ tiếp tục làm như trên thì có ảnh hưởng gì không. Cơ quan thuế khi vào quyết toán thì có bị ảnh hưởng gì không??
Em cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

minhdan

Guest
29/2/08
78
0
0
48
SaiGon
Bạn thử lên cơ quan Thuế hỏi về việc đăng ký thực hiện lại hình thức hạch toán kế toán xem có được không để tránh rắc rối sau này.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Chào các bậc tiền bối!
Công ty em hạch toán kế toán theo hình thức kế toán nhật ký chung nhưng lại lưu giữ chứng từ kế toán theo hình thức kế toán nhật ký chứng từ (Do sếp em làm thế). Mặc dù các bút toán hạch toán vẫn đúng theo chuẩn mực kế toán hiện hành.
Vậy các bậc tiền bối giải đáp cho em với, nếu cứ tiếp tục làm như trên thì có ảnh hưởng gì không. Cơ quan thuế khi vào quyết toán thì có bị ảnh hưởng gì không??
Em cảm ơn nhiều!
Cty bạn đăng ký hình thức kế toán nhật ký chung nhưng lưu giữ chứng từ kế toán theo nhật ký chứng từ là sai với nguyên tắc của kế toán, mỗi hình thức kế toán có các sổ sách và cách lưu giữ chứng từ riêng, do vậy bạn nên đề nghị giám đốc bạn nên lưu giữ chứng từ theo hình thức kế toán nhật ký chung mà bạn đã đăng ký với cơ quan thuế, tránh khi bị cơ quan thuế phát hiện bạn mắc thêm tội lưu giữ chứng từ không đúng.

Thân chào bạn!

T

thuy7816

Guest
28/12/07
2
0
0
Hà Nội
ATM919 ơi làm ơn cho hỏi cách lưu trữ chứng từ kế toán theo hình thức NKC là như thế nào? Minh cũng mới làm kế toán. Việc quy định cách lưu trữ chứng từ kế toán ở đâu nhỉ? Làm ơn chỉ giùm mình với

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA