Mỗi tuần một chuyên đề

Quyết toán thuế TNCN 2012 với cá nhân có thu nhập từ 02 nguồn

• Thread starter rose_of_moon85
  • Ngày gửi
T

thunderstone

Trung cấp
24/3/07
105
4
18
36
Tp. Hồ Chí Minh
Ðề: Quyết toán thuế TNCN 2012 với cá nhân có thu nhập từ 02 nguồn

Cá nhân có thu nhập từ 2 nơi trở lên thì ko đc ủy quyền cho bất kỳ nơi nào quyết toán thay cả bạn ạ.
Sếp bạn phải làm mẫu 09, kê khai tổng thu nhập từ 2 cty.
Sếp có thể "nhờ" bạn làm mẫu 09 giùm, nhưng sếp phải tự lo hồ sơ (chứng từ khấu trừ thuế ở 2 cty, thư xác nhận thu nhập của 2 cty [cái này hên xui, chỗ đòi chỗ ko vì thực ra nó dành cho người nước ngoài; nhưng...ai biết đc vui buồn của mấy ông Thuế])

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thunderstone

Trung cấp
24/3/07
105
4
18
36
Tp. Hồ Chí Minh
Ðề: Tính thuế TNCN thu nhập 2 nơi đều dưới 4 triệu

Haha, bạn ketoan4mat nói cũng đúng. Giờ bạn tính thuế lũy tiến và giảm trừ cho chị đó 4tr/tháng cũng chẳng sao vì thuế nó ko mò ra nổi đâu (nó cũng ko quan tâm).
Nếu lương chị đó ở cty A là 400tr còn cty bạn là 200tr thì lúc đó mới sợ.
Nhưng nói theo đúng tinh thần luật pháp thì phải làm như mình nói; bạn kê thuế của chị đó là 2tr x 5% là đúng luật.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Haha, bạn ketoan4mat nói cũng đúng. Giờ bạn tính thuế lũy tiến và giảm trừ cho chị đó 4tr/tháng cũng chẳng sao vì thuế nó ko mò ra nổi đâu (nó cũng ko quan tâm).
Nếu lương chị đó ở cty A là 400tr còn cty bạn là 200tr thì lúc đó mới sợ.
Nhưng nói theo đúng tinh thần luật pháp thì phải làm như mình nói; bạn kê thuế của chị đó là 2tr x 5% là đúng luật.
NLD ko có trách nhiệm fãi th/b cho nhg cty khác là đã tính trừ gia cảnh ở 1 Cty A rồi. hơn nữa họ cũng ko hiểu vấn đề này để th/b.
Mọi việc sẽ cụ thể khi làm qtoán năm thôi.

Ưu điểm của việc NLD th/b nhg cty kia ko trừ gia cảnh: sẽ ko psinh số thuế fải nộp thêm quá lớn khi qtoán thuế TNCN năm.

C

codaimy

Sơ cấp
8/3/13
17
1
3
34
HCM
Ðề: Mong anh/chị giúp đỡ về quyết toán thuế TNCN 2 nơi

Cảm ơn anh The Hoang nhiều nhé. Thực sự là công ty em trả lời như vậy. Em có thắc mắc về cách điền thư xác nhận thu nhập năm mong anh giúp đỡ:
Hoặc nếu anh đã điền hoặc có mẫu này rồi thì cho em xin để em đưa công ty điền giúp (trước giờ họ cũng chưa từng viết thư xác nhận này). Em xin cảm ơn một lần nữa.hehe.

THƯ XÁC NHẬN THU NHẬP NĂM

Thay mặt tổ chức, cá nhân trả thu nhập……………………………............
Tôi xin xác nhận về việc ông/bà:
1. Họ và tên:..................................................................................................
2. Chức vụ (nếu có):.....................................................................................
Được bổ nhiệm tới công tác tại Việt Nam với các chi tiết sau:
3. Ngày đến Việt Nam: ngày....tháng........năm................ (có cần điền không?)
4. Thu nhập trong giai đoạn từ ngày 01/01/200…đến ngày 31/12/200.......
Số tiền là……………(điền thu nhập tính thuế hay thu nhập chịu thuế ?)
Trong đó:
a. Tại Việt nam:..............(có cần điền không nếu đã điền ở trên)
b. Tại nước ngoài:............
5. Các khoản bị khấu trừ ngoài Việt Nam (nếu có):.............(điền hết các khoản nêu ở dưới?)
- Thuế thu nhập cá nhân
- Bảo hiểm xã hội hoặc các loại bảo hiểm bắt buộc tương tự
- Các khoản bị khấu trừ khác:(ví dụ như tiền cơm dưới mức quy định phải không ah? hay tiền giảm trừ gia cảnh bản thân và gia đình? có cần nêu rõ khoản gì không hay chỉ cần ghi số tiền?)
6. Tiền thuê nhà cho ông/bà ………...tại Việt Nam là do…………..(ghi rõ tên tổ chức/cá nhân) trả, số tiền là:.......................................................................đồng

Sửa lần cuối:
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Ðề: Mong anh/chị giúp đỡ về quyết toán thuế TNCN 2 nơi

3. Ngày đến Việt Nam: ngày....tháng........năm................ (có cần điền không?)
Người Việt Nam không cần phải điền, bỏ trống
4. Thu nhập trong giai đoạn từ ngày 01/01/200…đến ngày 31/12/200.......
Số tiền là……………(điền thu nhập tính thuế hay thu nhập chịu thuế ?)
Thu nhập chịu thuế
Trong đó:
a. Tại Việt nam:..............(có cần điền không nếu đã điền ở trên)
b. Tại nước ngoài:............
ở trên là số tổng, còn ở đây là số chi tiết để biết thu nhập nhận được từ nước ngoài là bao nhiêu (nếu có) để còn tính lại thuế phải nộp theo luật TNCN của VN chứ :)
5. Các khoản bị khấu trừ ngoài Việt Nam (nếu có):.............(điền hết các khoản nêu ở dưới?)
- Thuế thu nhập cá nhân
- Bảo hiểm xã hội hoặc các loại bảo hiểm bắt buộc tương tự
cái nào có trừ thì đưa con số vào, không có thì bỏ trống
- Các khoản bị khấu trừ khác:(ví dụ như tiền cơm dưới mức quy định phải không ah? có cần nêu rõ khoản gì không hay chỉ cần ghi số tiền?)
Là các khoản mà cty trừ lại trước khi chi trả cho bạn. ví dụ của bạn không đúng rồi, sao tiền cơm cty trả cho bạn lại xem là khoản cty khấu trừ vào lương cho bạn nhỉ?
good luck

C

codaimy

Sơ cấp
8/3/13
17
1
3
34
HCM

Anh The Hoang pro quá.hehe. Em có một thắc mắc nữa mong anh giúp đỡ (ngu muội quá).
Anh có thể cho em biết Các khoản khấu trừ khác cụ thể một xíu được không ah.
Tiền giảm trừ gia cảnh bản thân và người phụ thuộc có nằm trong mục này không anh?
Cảm ơn anh một lần nữa. Hỏi nhiều ngại quá.:014:

T

thunderstone

Trung cấp
24/3/07
105
4
18
36
Tp. Hồ Chí Minh

Người nộp thuế có hợp đồng thường xuyên làm kế toán cho nhiều doanh nghiệp ở nhiều địa bàn khác nhau thì được lựa chọn nơi nộp hồ sơ đăng ký thuế tại một nơi trả thu nhập; các đơn vị khác thực hiện khấu trừ thuế thu nhập cá nhân theo tỷ lệ 10% trên tổng mức trả thu nhập từ 500.000đồng/lần trở lên.
Trích công văn 4537/TCT-TNCN của Tổng Cục Thuế ban hành năm 2009.
Theo đó thì nếu làm đúng luật, nếu cá nhân làm ở 2 công ty thì phải lựa chọn 1 nơi đăng ký thuế (cũng đồng nghĩa với việc giảm trừ cho bản thân tại nơi đó); các nơi khác tính 10% [hiện nay là tính trên 1.000.000 đồng/lần].
Ở Tp. HCM theo mình nhớ là có công văn cho phép thay vì tính 10% thì tính theo lũy tiến với điều kiện có MST và hợp đồng lao động trên 3 tháng (chỉ là nhớ chứ chưa lục tìm)
Đó là theo các bác Thuế, chứ thực tế làm theo hay không là tùy vào "ý thức chấp hành pháp luật" của người dân, hehe. Hạng có ké như mình mấy bác í chẳng bao giờ mó tay vô kiểm tra đâu.

J

jetgins

Guest
14/7/11
2
0
0
Hanoi

Em chào các bác,
May quá em tìm thấy đúng nơi cần hỏi.
Em đang kiểm tra giúp chị bạn cách quyết toán thuế TNCN 2 nơi, em trình bày như sau, kính nhờ các bác tư vấn giải đáp giúp em ạ:
- Nơi chính: 54tr/năm, đóng BHXH, y tế, công doàn và giảm trừ gia cảnh ở đó.
- nơi 2: 259tr/năm. Cq đóng thuế cho 10%.
Cho em hỏi các bác tính thuế cho chị ý phải tự nộp là bao nhiêu?
Và: - nếu chuyển nơi 2 thành thu nhập thường xuyên, thì tính thuế nơi này theo luỹ tiến có lợi cho chị ấy hơn không? (2 nơi có thể đổi đc thủ tục).
 Cảm ơn các bác nhiều ạ 

J

jetgins

Guest
14/7/11
2
0
0
Hanoi

Em chào các bác,
May quá em tìm thấy đúng nơi cần hỏi.
Em đang kiểm tra giúp chị bạn cách quyết toán thuế TNCN 2 nơi, em trình bày như sau, kính nhờ các bác tư vấn giải đáp giúp em ạ:
- Nơi chính: 54tr/năm, đóng BHXH, y tế, công doàn và giảm trừ gia cảnh ở đó.
- nơi 2: 259tr/năm. Cq đóng thuế cho 10%.
Cho em hỏi các bác tính thuế cho chị ý phải tự nộp là bao nhiêu?
Và: - nếu chuyển nơi 2 thành thu nhập thường xuyên, thì tính thuế nơi này theo luỹ tiến có lợi cho chị ấy hơn không? (2 nơi có thể đổi đc thủ tục).
 Cảm ơn các bác nhiều ạ 

Các bác ơi giúp e với ah, bác The Hoang, bác thunderdtorm ạ!!!!!!!! E cảm ơn các bác

R

rose_of_moon85

Trung cấp
1/5/06
101
5
18
39
Ha Noi

bản 09 làm 02 bản in: 01 bản thuế giữ, 1 bản mình lưu.Trước đó thì nhớ gửi file mềm qua trang tncnonline.com.vn; cẩn thận hơn nữa thì copy 1 file mềm vào USB mang đi nộp. Cho tới thời điểm này, ai chưa nộp mẫu 09 tự quyết toán thì cứ nộp nhé (nếu được hoàn thuế sẽ không bị phạt vì nộp chậm, còn phải nộp thuế thì chắc chắn phải lập biên bản nộp phạt rồi) ^^

Hàng tháng bạn đã khấu trừ thuế và tạm nộp rồi, tính thuế giờ có lợi hơn hay không gì nữa. Bây giờ bạn chỉ làm mẫu 09/KK-TNCN tự quyết toán thôi. Trên mẫu 09 bạn sẽ phải tự tổng hợp thu nhập tính thuế 2 nơi lại , sau đó trừ đi các khoản đóng góp, giảm trừ và tính theo lũy tiến từng phần như theo hướng dẫn QT thuế TNCN, tính ra chênh lệch số thuế tính được với số thuế đã nộp trong năm ra con số cuối cùng thôi

Sửa lần cuối:
H

huynhthithuyduong

Guest

Anh chi oi cho em hoi!

Hien tai e dang dung ten lam giam doc cho 1 cong ty TNHH 2 thanh vien tro len. nhung cong ty moi hoat dong chua lau nen ko co doanh thu nen quyet dinh ko chi tra thu nhap cho giam doc. dong thoi em cung dag lam cong tac vien cho ben VPbank. moi thang em bi giu lai 10% thue TNCN. quyet toan thue nam 2013 xong; h em qua chi cuc thue go vap lay thue thi nguoi ta keu em lam 1 toi giay xac nhan giam doc khong co thu nhap. moi nguoi oi cho em hoi giay xac nhan do lam the nao vay a?hichic