Nop bao hiem

• Thread starter Thu Trang
  • Ngày gửi
HaiAu

HaiAu

Trung cấp
2/10/03
139
0
16
61
Quảng Ninh
www.bienngoc.com
Ôi dongoc1978 ơi, vấn đề này không cần phải tranh cãi đâu, vì có các văn bản qui định hẳn hoi mà. Trước hết bạn hãy mua hoặc copy cho mình bản "Điều lệ về BHXH", trong đó qui định rất rõ "căn cứ để đóng BHXH cho người lao động" đấy. Rất tiếc mình đang đi công tác tại Nghệ an nên không trích dẫn được chính xác, nếu bạn cần hẹn 3 hôm nữa mình sẽ cung cấp. Thứ hai nữa là trong hợp đồng lao động có mục rất rõ là : Tiền lương chính hoặc tiền công trả cho người lao động. Số tiền ghi tại mục này chính là mức căn cứ để trích nộp BHXH đấy, còn các loại tiền khác như xăng xe, công tác phí.v.v....là các chế độ khác của doanh nghiệp được chi theo các Quyết định của Giám đốc, nếu có thể hiện trong hợp đồng thì cũng ở các mục khác chứ không phải mục này mà, bạn hãy xem kỹ lại coi mình nhớ thế có đúng không.
Nhân tiện xin lỗi bạn hôm đó mình không thể Chat được vì lúc đó đang online...trộm tại tp.Vinh, ngay sau khi gửi tin nhắn cho bạn mình phải làm việc với đối tác , mãi gần 23h00 mới kết thúc. Đừng cho là Haiau khó tính nhé. Kể biết được điện thoại thì mình cũng liên lạc để xin lỗi và trao đổi luôn, nhưng rất tiếc là không có. Đường truyền truy cập tại nơi mình đang ở đây kém quá (Nói vậy ai ở Nghệ An đừng mếch lòng nhé!)

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

boihoangvt

Cao cấp
24/5/03
326
1
0
Tiền điện thoại và tiền xăng, tiền ăn trưa làm sao đóng BHXH được ? chỉ đóng trên tiền lương thôi chứ .

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
:f_o , To Haiau and boihoangvt, trong bản hợp đồng lao động mình đã ghi rất rõ ở dòng mức lương chính (ở cột 15) của tờ đăng ký sử dụng lao động và các khoản khác thi mình qui định ở những thỏa thuận khác (tương ứng với cột 17). Vậy mà khi mình đem lên phòng BHXH quận 6 (TP. HCM) họ đã nói mình làm như vậy là để trốn đóng BHXH cho người lao động. Họ còn nói : Họ chẳng được lợi ích gì trong chuyện này, :cool nếu doanh nghiệp mình cứ khăn khăn không sửa theo ý họ thì họ sẽ không nhận hồ sơ đóng BHXH của doanh nghiệp mình nữa . Mình tức lắm nhưng cuối cùng vẫn phải làm theo ý họ và tìm cách khác để hợp thức hóa toàn bộ những chi phí tiền xăng, tiền ăn trưa và tiền điện thọai. :chuoi :chuoi :chuoi

HaiAu

HaiAu

Trung cấp
2/10/03
139
0
16
61
Quảng Ninh
www.bienngoc.com
Thế thì cán bộ nghiệp vụ BHXH làm sai rồi. Bạn nên tham khảo thêm Luật lao động và đề nghị gặp trực tiếp trưởng phòng thu BHXH thành phố để "Đề nghị hướng dẫn rõ thêm, vì bản thân chưa nắm được cách làm", bạn cứ thử đề đạt thế xem sao.

G

giahoa1206

Guest
5/11/03
16
0
1
Truy cập trang
giahoa1206 vừa đọc chủ đề trên thấy có cùng hoàn cảnh của Anhchuot, nhân viên trong cty giahoa1206 cũng làm việc 2 chỗ nên họ đã đóng BHXH ở bên cty kia rồi, vì thế giahoa1206 có lên BHXH quận hỏi, họ bảo là nếu có sổ BHXH rồi thì phải trình sổ đó lên BHXH thì khỏi phải đóng, giahoa1206 nghĩ nếu vậy thì họ phải chịu thuế TN cá nhân, vì vậy đến nay cty giahoa1206 vẫn chưa đăng ký BHXH ( ngoài những nhân viên đã đóng BHXH thì còn chỉ vài người là chưa đăng ký). Không biết Anhchuot đã hỏi BHXH về phần này chưa? nếu có gì khác hay đổi mới thì nhờ Anhchuot trả lời cho giahoa1206 biết với nhe!

A

Anhchuot

Lên thớt...
23/7/03
362
6
18
Hanoi
www.
Nếu theo đúng chế độ, những ai đã có sổ BHXH rồi thì không phải đóng khi tham gia làm việc thêm tại 1 DN khác, nhưng lại vướng mắc một khoản nữa là thuế TNCN ( như giahoa1206 đề cập), ở chỗ mình đến nay vẫn chưa đăng kí thủ tục đóng BHXH mặc dù họ kêu suốt, mai mốt lên hỏi kĩ càng - có gì về thông báo cho giahoa1206 biết.

H

hoa

Guest
25/2/04
39
0
6
Hà Nội
Truy cập trang
Theo mình nên đóng BH cho người lao động theo mức lương chính thực trả cho họ và ghi rõ trên HĐLĐ. CÒn các khoản như tiền ăn ca, xăng xe chỉ nên ghi chung chung trên HĐ là theo quy chế hoạt động của công ty tại từng thời điểm. Như vậy BHXH không thắc mắc đâu.
Ngoài ra mình nghĩ là nên đăng ký đóng BH cho người LĐ theo đúng mức lương thực trả, như vậy lúc QT thuế TNDN mới đỡ bị hỏi nhiều, kế toán đỡ phải biến tướng các khoản chi trả cho người lao động.

M

Minou

Guest
6/9/04
54
0
0
Ha Noi
Hoa ơi,
Cách này doanh nghiệp bạn đang áp dụng à? Nếu được thì hay quá, tôi cũng làm cho chỗ tôi luôn.
Anhchuot có ý kiến gì không ạ? phổ biến cho tôi biết với
Minou

D

dht

Guest
@HaiAu: Doanh nghiệp chúng tôi dưới 10 người, cơ quan BH chỉ co đóng BHXH, không nhận cho đóng BHYT. HaiAu có văn bản nào ghi là cho phép DN dưới 10 người đóng BHYT không? Cám ơn

T

trungphong

Guest
25/1/05
7
0
0
47
B.Thuan - TP. HCM
Hay giup do nhung nguoi dang lung tung, vuong mat ...sap di vao ngo cut.

To : HaiAu
Cty cuûa mình (Cty TNHH) hoaït ñoäng trong lónh vöïc Tö Vaán, Thieát Keá, Laäp Döï Toaùn cho caùc Ban Quaûn Lyù Döï aùn thuoäc Nhaø Nöôùc, mình coù maáy ñieàu ruùt maét xin ban naøo bieát trong lónh vöïc naøy chæ giuùp cho Minh nheù!.

1 Khi laäp hôïp ñoàng 2004 cho caùc ban quaûn lyù thì hoï chöa kyù ngay, ñeán thôøi ñieåm naøy T03/2005 hoï môùi traû laïi hôïp ñoàng vaø kyù trong naêm 2004 vaø thôøi gian thöïc hieän hôïp ñoàng töø 60 ñeán 80 ngaøy laø xong. Trong ñoù moät soá hôïp ñoàng mình ñang thöïc hieän, moät soá hôïp ñoàng chöa thöïc hieän, ñieàu ñoù khoâng quan troïng. Quan troïng nhaát laø chöa baùo caùo baûng hôïp ñoàng cho thueá trong naêm 2004. Hoûi : baây giôø nhaän ñöôïc soá hôïp ñoàng treân mình phaûi keâ khai trong naêm naøo, cuoái naêm 2004 hay trong naêm 2005?

2. Veà chi phí nhaân coâng ñeå thöïc hieän laäp TKDT, Cty coù laøm hôïp ñoàng giao khoaùn laïi cho Beân C, Beân C naøy do moät ngöôøi ñöùng ra laøm tröôûng nhoùm, ñaïi dieän kyù hôïp ñoàng vôùi coâng ty mình, ngöôøi naøy khoâng coù tö caùch phaùp nhaân, neân khoâng coù hoaù ñôn taøi chính, (vì moái thaân quen neân mình khoâng theå chaám döùt hôïp ñoàng vôùi ngöôøi khoâng coù tö caùch phaùp nhaân naøy.) Vaäy mình phaûi giaûi trình chi phí naøy nhö theá naøo tröôùc cô quan thueá , khi mình chæ coù baûng hôïp ñoàng giao khoaùn , ngoaøi ra chaúng choù chöùng töø naøo caû?

3. Thöôøng trong lónh löïc TKDT, vôùi cô quan nhaø nöôùc keùo thôøi gian daøi, 1.2.3.5… chaúng haïn, khi mình giao hoà sô thì hoï traû tieàn 60% soá coøn laïi phaûi chôø khi hoà sô thieát keá cuûa mình chuyeån cho beân thi coâng döï aùn xong thanh lyù hôïp ñoàng, luùc ñoù ñôn vò mình môùi ñöôïc thanh lyù hôïp ñoàng , nhaän tieàn coøn laïi vaø xuaát hoaù ñôn, Khi ño thôøi gian raát daøi coù theå tôùi 3 naêm , vaø Cty mình môùi thaønh laäp, maø trong voøng 3 naêm chöa coù doanh thu theå hieän treân baùo caùo thì cuõng khoù soùng.

Haûi Au bieát ñöôïc tình huoáng naøy xin chæ giuùp mình nheù, xin caùm ôn . mình ñang chôø tin traû lôøi. (trungkt2bt@yahoo.com)

T

tm121

Guest
30/8/05
5
0
0
41
Ha tay
Bac Hai Au nói:
*Thứ nhất, đã là luật thì phải áp dụng đúng cho mọi đối tượng, không thể nói "tôi thích đóng bao nhiêu thì đóng". Nhưng rõ ràng đối với các DN nhà nước thì việc xác định khoản phải đóng nộp rất dễ do ngay từ khi được tuyển chọn bạn đã có quyết định của Giám đốc, trong đó thể hiện mức lương cơ bản của bạn (hay đã chỉ rõ bạn hưởng hệ số lương là bao nhiêu), đây chính là căn cứ để Kế toán tiền lương tính toán mọi khoản sau này cho bạn. Còn đối với các DN ngoài quốc doanh thì ...muôn hình vạn trạng, có nơi có hợp đồng nghiêm chỉnh, có nơi chỉ ghi chung chung, có nơi thậm chí chỉ thỏa thuận miệng...cho nên kế toán khó có căn cứ để tính như qui định. Tuy nhiên, khi bạn tổ chức kê khai đóng nộp BHXH cho DN thì không trước thì sau chắc chắn phải có hợp đồng thì mới hoàn thiện hồ sơ được. Chính vì vậy mà đa phần ta có thể gọi việc hoàn chỉnh HĐLĐ này là "Hợp thức hóa" (Để cho nó có căn cứ ấy mà)

Tôi cảm ơn bạn Hải Âu nhiều lắm! Tôi thấy bạn có nhiều kinh nghiệm đấy.

Tôi cũng đang gặp một số khó khăn nhỏ khi tham gia đóng BHXH. Đúng là doanh nghiệp của tôi 100% vốn nước ngoài, mới được thành lập, lương của nhân viên đúng là "muôn hình vạn trạng", tăng rất nhanh! Thế nên khi thống kê tình hình thay đổi lương trong bảng truy thu đóng BHXH khá là phức tạp.

Sự việc như sau: Khi nhân viên BH đối chiếu lương trong hợp đồng với lương trong bảng truy thu thì nhận thấy có nhiều khoản lương "không biết từ đâu ra". Sở dĩ như vậy là bởi vì: - - - trong hợp đồng chỉ ghi nhiều nhất là 2 khoản lương thôi: lương thử việc và lương chính thức!
- Nhưng nhân viên của tôi lại có đến 4 or 5 mức lương liệt kê trong bảng truy thu!

Thêm vào đó, nhân viên bảo hiểm còn thắc mắc là tại sao lại được tăng lương nhiều như vậy trong vòng có vài tháng, bởi vì Thông thường chỉ tăng khi hết thời gian thử việc hoặc tăng sau 1 năm làm việc thôi. Tôi muốn hỏi Hải Âu xem điều này có bắt buộc như thế ko ? Nếu mà đúng như vậy thì tôi thấy thật là thiệt thòi cho người lao động!

Bạn có thể mách cho mình cách làm có được ko? Nhân viên BHXH có bảo mình phải đăng kí bảng lương với sở lao động rồi cầm về đây để họ đối chiếu, như thế họ sẽ chấp nhận. Mình thấy phức tạp quá, tại vì cty của minh chỉ có 7 người thôi :) có nhất thiết phải đăng kí làm bảng lương sớm như thế này ko ?

Hay là mình có thể làm 1 cái phụ lục hợp đồng, thống kê tiền lương của từng người có được ko rồi cho người lao động và giám đốc kí, vào như thế có ổn ko ?

Các bạn giúp tôi với :food-smil

tiendung85

tiendung85

Guest
9/9/05
8
0
0
38
hung yen
Em đồng ý với ý kiến của anhchuot. Em đang là sinh viên em cũng phải mua BHYT nhưng đến khi bị ốm thì không bao giờ em dùng đến thẻ bảo hiểm vì nếu có vào bệnh viện khám thì phải chờ đợi .Bác sĩ thì khám qua loa ,thủ tuc rườm rà, vòng vo rất mất thời gian. Tất cả sv đều phải mua bảo hiểm nhưng sd thẻ BHYT thi không ai muốn!!!!!!!!thank

V

Vu Thi Hoai Nhung

Guest
30/11/05
34
0
0
44
TP.HCM
Trích:
Nguyên văn bởi Bac Hai Au
*Thứ nhất, đã là luật thì phải áp dụng đúng cho mọi đối tượng, không thể nói "tôi thích đóng bao nhiêu thì đóng". Nhưng rõ ràng đối với các DN nhà nước thì việc xác định khoản phải đóng nộp rất dễ do ngay từ khi được tuyển chọn bạn đã có quyết định của Giám đốc, trong đó thể hiện mức lương cơ bản của bạn (hay đã chỉ rõ bạn hưởng hệ số lương là bao nhiêu), đây chính là căn cứ để Kế toán tiền lương tính toán mọi khoản sau này cho bạn. Còn đối với các DN ngoài quốc doanh thì ...muôn hình vạn trạng, có nơi có hợp đồng nghiêm chỉnh, có nơi chỉ ghi chung chung, có nơi thậm chí chỉ thỏa thuận miệng...cho nên kế toán khó có căn cứ để tính như qui định. Tuy nhiên, khi bạn tổ chức kê khai đóng nộp BHXH cho DN thì không trước thì sau chắc chắn phải có hợp đồng thì mới hoàn thiện hồ sơ được. Chính vì vậy mà đa phần ta có thể gọi việc hoàn chỉnh HĐLĐ này là "Hợp thức hóa" (Để cho nó có căn cứ ấy mà)
Như bạn nói mình cũng nhất chí như thế nhưng mình sợ bảng lương BHXH ở múc lương đóng bảo hiểm thì sẽ nhỏ hơn bảng lương thực lãnh của người lđ. vậy bảng lương khai báo thuế lại không giống với BHXH chỉ giống ở cột lương CB đóng bảo hiểm thôi không biết có bị sao không hiện tại mình đang lam như vậy và mình chưa đăng ký bảo hiểm hai năm nay vì lên BH Q1 họ tính hết cả tiền phụ cấp luôn nên mình chưa biết làm sao . trong hợp đồng LĐ thì mình chỉ ghi lương CB thôi còn các khoản khác theo quyết định của giám đốc , nhưng qua bảng lương thì số tiền thực lãnh của người LĐ thì lương cao hơn nhiều CQ BH đang thắc mắc mình chưa biết làm thế nào . Mình định làm bảng lương khác cho CQ BH còn bảng lương thực lãnh kia mình dùng cho thuế . Như vậy có được không . giúp mình nha
BẠN CHUẨN BỊ GÌ CHO TẾT CHƯA CHÚC BẠN "MỘT NĂM MỚI HẠNH PHÚC NHA "

T

trandinhtu77

Guest
2/2/06
2
0
0
Hà nội
Tôi muốn đóng bảo hiểm cho lao động nhưng không biết phải đóng ở mức nào.

kebattai nói:
tôi đã nghiên cứu giải pháp này và thgwcj tê thay nhiều doanh nghiệp áp dung rât linh hoat thông qua hợp đồng lao đong5 Nhwng hiện nay doanh nghiệp của tôi đang gặp môt vấn đề tôi xin nêu ra mong nhận được sự ngiúp đỡ của các bạn: trong doanh nghiệp cua tôi mới có một số lao động mới vào làm đã hết hợp đồng ba tháng mà theo luật thì phải ký tiếp hợp đồng dài hạn và thwcj hiện nộp BHXH, BHYT đầy đủ nhưng theo hợp đồng trước đây đã ký thì trong lương đã bao gồm các khoản kể trên thế nên trong hợp đồng mới họ đề nghị họ không muốn nộp BHXH, BHYT vì thời gian công tác của họ không nhiều nộp thì không được bao nhiều mà lương thực tế hàng tháng bị thấp đi, nên hiện nay tôi đang bị kẹt giưa người lao động và luật lao động , tôi phải làm sao đẻ giữ người lao động mà không phạm luat3???( tôi đoc trên Vn express hồi tháng 8 là có dự kiến người LĐ sẽ nộp BHXH, BHYT tự nguyện bạn nao có thông tin về vấn đề này cho tôi biết thêm nhé)
Tôi muốn đóng bảo hiểm cho lao động . Mức lương thực tế của lao động là tương đối cao xong tôi chỉ muốn đóng BH ở một mức nhất định. Vậy tôi đã làm 2 hợp đồng lao động để hợp thức hóa nhưng vấn đề nảy sinh là: khi tôi hạch toán TK 338 sẽ có sự khác nhau giữa thực tế đã đóng bảo hiểm (mức thấp) và số cần phải đóng dựa theo mức lương đã kê khai nộp cán bộ thuế (mức cao). Vậy tôi nên giải quyết vấn đề này thế nào, xin mọi người chỉ giúp.
Cảm ơn mọi ngừời.

M

mysterious_girl

Guest
trandinhtu77 nói:
Tôi muốn đóng bảo hiểm cho lao động . Mức lương thực tế của lao động là tương đối cao xong tôi chỉ muốn đóng BH ở một mức nhất định. Vậy tôi đã làm 2 hợp đồng lao động để hợp thức hóa nhưng vấn đề nảy sinh là: khi tôi hạch toán TK 338 sẽ có sự khác nhau giữa thực tế đã đóng bảo hiểm (mức thấp) và số cần phải đóng dựa theo mức lương đã kê khai nộp cán bộ thuế (mức cao). Vậy tôi nên giải quyết vấn đề này thế nào, xin mọi người chỉ giúp.
Cảm ơn mọi ngừời.

Việc đóng bh là dựa trên mức lương cơ bản chứ ko phải dựa trên thu nhập. Do đó anh chỉ điều chỉnh lại mức lương cơ bản sao cho vừa phù hợp với luật lao động vừa phù hợp với điều kiện của cty.

V

Vu Thi Hoai Nhung

Guest
30/11/05
34
0
0
44
TP.HCM
bảng lương khai báo thuế lại không giống với BHXH chỉ giống ở cột lương CB đóng bảo hiểm thôi không biết có bị sao không hiện tại mình đang lam như vậy và mình chưa đăng ký bảo hiểm hai năm nay vì lên BH Q1 họ tính hết cả tiền phụ cấp luôn nên mình chưa biết làm sao . trong hợp đồng LĐ thì mình chỉ ghi lương CB thôi còn các khoản khác theo quyết định của giám đốc , nhưng qua bảng lương thì số tiền thực lãnh của người LĐ thì lương cao hơn nhiều CQ BH đang thắc mắc mình chưa biết làm thế nào . Mình định làm bảng lương khác cho CQ BH còn bảng lương thực lãnh kia mình dùng cho thuế . Như vậy có được không . giúp mình nha

V

Vu Thi Hoai Nhung

Guest
30/11/05
34
0
0
44
TP.HCM
Hoi Gap-nhung

:two: bảng lương khai báo thuế lại không giống với BHXH chỉ giống ở cột lương CB đóng bảo hiểm thôi không biết có bị sao không hiện tại mình đang lam như vậy và mình chưa đăng ký bảo hiểm hai năm nay vì lên BH Q1 họ tính hết cả tiền phụ cấp luôn nên mình chưa biết làm sao . trong hợp đồng LĐ thì mình chỉ ghi lương CB thôi còn các khoản khác theo quyết định của giám đốc , nhưng qua bảng lương thì số tiền thực lãnh của người LĐ thì lương cao hơn nhiều CQ BH đang thắc mắc mình chưa biết làm thế nào . Mình định làm bảng lương khác cho CQ BH còn bảng lương thực lãnh kia mình dùng cho thuế . Như vậy có được không . giúp mình nha

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA