Thời điểm ghi nhận công nợ?

• Thread starter Vàng phai
  • Ngày gửi
Vàng phai

Vàng phai

Guest
Cho mình hỏi thời điểm ghi nhận công nợ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
Cho mình hỏi thời điểm ghi nhận công nợ?

Theo mình nghĩ thì khi co phát sinh hoạt động mua bán HHDV có chi trả tiền or ghi nợ , lúc đó cty mình và cty người bán( người mua) cùng ghi công nợ để tiện theo dõi những phát sinh của hoạt động mua bán có trong tháng và trong năm.

:014::014::

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Theo mình nghĩ thì khi co phát sinh hoạt động mua bán HHDV có chi trả tiền or ghi nợ , lúc đó cty mình và cty người bán( người mua) cùng ghi công nợ để tiện theo dõi những phát sinh của hoạt động mua bán có trong tháng và trong năm.

:014::014::
Có nghĩa là vào sổ kế toán ở thời điểm phát sinh nợ, chứng từ kẹp cùng là gì?

Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
Có nghĩa là vào sổ kế toán ở thời điểm phát sinh nợ, chứng từ kẹp cùng là gì?
uh!!! Chứng từ đi cùng là những chứng từ liên quan đến việc mua - bán giữ cty bạn với cty kia như : hóa đơn GTGT, phiếu xuất ,phiếu nhập...rùi chứng từ liên quan đến tiền đã trả và tiền còn nợ, hay hàng hóa trả về .....Đó là những cơ sở để chứng minh có phát sinh công nợ chứ ghi khống thì tiêu !!!:048::069::069:

Vàng phai

Vàng phai

Guest
uh!!! Chứng từ đi cùng là những chứng từ liên quan đến việc mua - bán giữ cty bạn với cty kia như : hóa đơn GTGT, phiếu xuất ,phiếu nhập...rùi chứng từ liên quan đến tiền đã trả và tiền còn nợ, hay hàng hóa trả về .....Đó là những cơ sở để chứng minh có phát sinh công nợ chứ ghi khống thì tiêu !!!:048::069::069:
Đấy là bạn nói về trường hợp nhập hàng về có hoá đơn , có hàng nhập kho , mình đang nói về vấn đề công nợ trong xdựng, vd hđ thuê cty A xd t2/07, t3/07 thì ctrình xong, nhưng đến t10/07 họ mới xuất hoá đơn và mình trả tiền , vậyt2/07 và t3/07 mình cần theo dõi ntn?

K

kinhvomenh

Guest
14/9/07
37
0
0
38
Q4, TP.HCM
Đấy là bạn nói về trường hợp nhập hàng về có hoá đơn , có hàng nhập kho , mình đang nói về vấn đề công nợ trong xdựng, vd hđ thuê cty A xd t2/07, t3/07 thì ctrình xong, nhưng đến t10/07 họ mới xuất hoá đơn và mình trả tiền , vậyt2/07 và t3/07 mình cần theo dõi ntn?
Thì bạn lấy bb nghiệm thu công trình từng đợt có đầy đủ chữ ký của các bên, bạn lấy số liệu đó làm công nợ tạm tính, khí nào có quyết toán hay thanh lý thì đó là số liệu cuối cùng để nhận hóa đơn

H

Hongminh1404

Guest
27/2/07
6
0
0
39
Bình Thuận
Cho mình hỏi khi mình bán hàng thì mình xuất hóa đơn ngay lúc đó nhưng tiền thì phải 30 ngày sau khách hàng mới trả, theo các bạn mình phải hạch toán như thế nào cho phù hợp?

Y

yellowsubmarine

Guest
7/5/05
43
0
0
41
Hà Nội
Cho mình hỏi khi mình bán hàng thì mình xuất hóa đơn ngay lúc đó nhưng tiền thì phải 30 ngày sau khách hàng mới trả, theo các bạn mình phải hạch toán như thế nào cho phù hợp?

Nợ 131
Có 511
Có 333

Khi xiền về

Nợ 111,112
Có 131
:015:

H

Hongminh1404

Guest
27/2/07
6
0
0
39
Bình Thuận
Vậy khi mình thu tiền về thì mình có cần đưa phiếu thu vào để làm chứng từ hạch toán ko?

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere

Công nợ trong xd bạn dựa vào Bản thanh lý Hợp đồng giữa 2 bên. Lúc đó xđịnh công nợ ngay. Còn T10 mới trả tiền thì họ mới xuất hoá đơn thì bạn cứ hạch toán bình thường. T2, T3 treo trên côgn nợ: N155/C331 = số tiền theo bản nghiệm thu thanh lý HĐồng. Bình thường trường hợp T2, T3 xong ctrình mà đến T10 mới xuất hoá đơn thì tốt nhất tới T10 hãy làm bản thanh lý HĐồng bạn ạh, còn công nợ thì dựa vào biên bản nghiệm thu cũng đc. Còn trường hợp đã thanh lý hđồng nhưng vẫn chưa xuất HĐơn thì trong Bản thanh lý nên có câu: Bên A sẽ xuất hoá đơn cho bên B sau khi bên B thanh toán đầy đủ số tiền trên.
@ bạn Hồng Minh: Tất nhiên phiếu thu chi cũng là chứng từ dùng để hạch toán rồi mà bạn

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA