Tổng hợp các câu hỏi về: BHXH, BHYT, KPCĐ

• Thread starter dangminhha
  • Ngày gửi
tinhdonphuong

tinhdonphuong

Trung cấp
13/12/12
78
0
0
Hà Nội
Ðề: Tổng hợp các câu hỏi về: BHXH, BHYT, KPCĐ

Các bạn cho mình hỏi, nghe nói, pháp luật có quy định khoản bao nhiêu lao động trở lên mới bắt buộc mua BHXH và BHYT bắt buộc vậy . Và quy định đó nằm trong điều mấy của luật nào vậy nhĩ

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngocngyn25

ngocngyn25

Sơ cấp
25/12/10
9
0
1
33
hà nội

Anh/ chị cho e hỏi:
Cty e muốn đã tham gia BHXH, BHYT cho nhân viên. Bjo muốn đóng tiếp năm 2013 thì cần những thủ tục gì ạ :015:
Em mới chân ướt, chân ráo vào nghề còn nhiều ngơ ngác, mong a/c giúp đỡ ạ :angel::angel::angel:

X

xuantranggtvt

Guest

Các bạn cho mình hỏi,mình mới dc nhận làm kế toán ở cty xây dựng,jo thì gần hết năm và chuẩn bị làm báo cáo tài chính,mình xem sổ cái năm 2012 thì thấy tk 338 có số dư nợ 147.500.000 và dc chuyển sang đầu năm 2013 tính tới thời điểm t10 năm 2013 này trên sổ cái tk 338 dư nợ lên đến 250.435.000 rồi,nếu đến cuối năm thì số tiền lên nữa.Giờ mình phải làm sao và điều chỉnh sao cho hợp lý.Mong các bạn jup đỡ.Mình cảm ơn nhiều

D

Doan Thi Viet Ha

Sơ cấp
3/12/11
21
0
1
Binh Duong

Các bạn cho mình hỏi,mình mới dc nhận làm kế toán ở cty xây dựng,jo thì gần hết năm và chuẩn bị làm báo cáo tài chính,mình xem sổ cái năm 2012 thì thấy tk 338 có số dư nợ 147.500.000 và dc chuyển sang đầu năm 2013 tính tới thời điểm t10 năm 2013 này trên sổ cái tk 338 dư nợ lên đến 250.435.000 rồi,nếu đến cuối năm thì số tiền lên nữa.Giờ mình phải làm sao và điều chỉnh sao cho hợp lý.Mong các bạn jup đỡ.Mình cảm ơn nhiều

Số dư bên nợ tức là bạn đã nộp BH nhưng chưa trích vào chi phí hoặc trích chưa đúng/đủ, nên bạn phải xem lại trước đó đã tính bảo hiểm vào chi phí chưa? đã hạch toán phần BH mà CNV phải nộp đủ chưa?
Các bút toán như sau:

1. Phân bổ chi phí tiền lương:
Nợ 622 / 641 / 642 (chi tiết từng bộ phận)
Có 334

2. Khi trích BHXH, BHYT, BHTN, để tính vào chi phí trong kỳ (21%), hạch toán:
Nợ 622 / 641 / 642 (Chi tiết cho từng bộ phận)
Có 3383 (17%*TQL đóng BHXH)
Có 3384 (3%*TQL đóng BHXH)
Có 3389 (1%*TQL đóng BHXH)

3. Bút toán khấu trừ vào lương CNV khoản BH mà CNV phải nộp (9.5%):
Nợ 334
Có 3383 (7%*TQL đóng BHXH
Có 3384 (1.5%*TQL đóng BHXH)
Có 3389 (1%*TQL đóng BHXH)

Tổng quỹ lương đóng BHXH bạn đối chiếu trong Thông báo nộp BHXH mà hàng tháng cơ quan BHXH có gửi cho đơn vị.

Khi nộp tiền cho BHXH (30.5% = 21%+9.5%), bạn cũng phải chi tiết cho từng khoản mục 3383 (24%); 3384 (4.5%) và 3389 (2%) thì mới đối ứng TK và cân bằng giữa các bút toán trích nộp cũng như khấu trừ vào lương CNV mà bạn đã hạch toán trước đó.

X

xuantranggtvt

Guest

Mình thấy trong sổ cái tk 338 năm 2012 là có trích rồi,nhưng số dư bên nợ vẫn còn,chắc do kế toán cty làm sai,nhưng giờ mình điều chỉnh sao cho dứt điểm số tiền bên nợ đó.giúp mình với các bạn.

Sửa lần cuối:
N

NguyenLieu0309

Guest
6/8/14
9
2
3
34
Hà Nội

Vậy công ty em mới thành lập, GD công ty cũng là người đại diện pháp luật công ty và đã tham gia đóng BH 10 năm ở côn ty khác, vậy bây giờ e cầ làm thủ tục gì để đóng tiếp BH cho GD( em biết cách post bài nên mọi người cho em hóng tí ạ)

P

phammikt

Sơ cấp
8/6/10
12
0
1
quang ninh
Các bạn cho mình hỏi :
Công ty mình có khoảng 20 người.
trong đó cán bộ văn phong đã được đóng BHXH là 10 người
còn 10 người công nhân bốc vác và công nhân lái xe họ không muốn đóng BHXH chỉ muốn tính hết vào lương thui
Thì công ty mình cũng tính hết vào lương và trả cho người lao đông.
Nhưng theo luật thì người lao động làm việc từ 3 tháng trở lên là phải đóng BHXH. Công ty mình làm hợp đồng lao động có ghi là các chế độ được trả hết vào lương người lao động đóng BHXH theo hình thức tự nguyện như vậy có đúng hay không.
Và nuế không đúng thì cách khắc phục vấn đề này như thế nào .vì người lao động chân tay họ chỉ muốn tiền thui. trích lại để nộp thì họ không nghe và không muốn làm còn không nộp thì không đúng với quy định của luật BH.
Mong các bạn cho mình xin ý kiến nhé

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Trong hợp đồng lao động ghi rõ như vậy là ok rồi, không vấn đề gì đâu :)

Nếu nói như bạn thì DN khỏi phải đau đầu về vụ đóng BH. Theo mình hiểu:
( ..Công ty mình làm hợp đồng lao động có ghi là các chế độ được trả hết vào lương người lao động đóng BHXH theo hình thức tự nguyện như vậy có đúng hay không... ) thì không được. Bạn ra cơ quan BH hỏi cách khắc phục, có nơi họ cho truy nộp bù thời gian chưa đóng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA