Doanh thu chiết khấu, giảm giá, hàng trả lại

• Thread starter Phan Trang
  • Ngày gửi
P

Phan Trang

Sơ cấp
14/12/07
3
0
0
Hà Nội
E chào toàn thể các Bác!
E là thành viên mới của diễn đàn. Em đang có thắc mắc này mong các Bác quân sư giúp em
Công ty em nhận được HĐ từ người bán với nội dung sau:
Giảm giá hàng bán theo HĐ X số tiền là : 200
Thuế GTGT: 20
Tổng giá thanh toán: 220
Các Bác giúp e cách hạch toán HĐ này với.
Thanks a lot!:mrstraetz

T

thuba

Sơ cấp
26/10/07
4
0
0
50
TP.HCM
Bạn được giảm giá hàng bán , là giảm giá vốn , hạch tóan ngược lai, hoặc đánh dấu âm để giảm thuế và giảm công nợ người bán
N - 156
N -1331
C -331

H

HOANGNAM

Thành viên thân thiết
17/10/04
1,258
17
38
53
Binh duong
E chào toàn thể các Bác!
E là thành viên mới của diễn đàn. Em đang có thắc mắc này mong các Bác quân sư giúp em
Công ty em nhận được HĐ từ người bán với nội dung sau:
Giảm giá hàng bán theo HĐ X số tiền là : 200
Thuế GTGT: 20
Tổng giá thanh toán: 220
Các Bác giúp e cách hạch toán HĐ này với.
Thanks a lot!:mrstraetz
Bạn được giảm giá thì hạch toán : Nợ 331 / Có 156, 133. Nếu hàng đã bán thì điều chỉnh giá vốn.

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
904
5
0
31
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Bạn được giảm giá thì hạch toán : Nợ 331 / Có 156, 133. Nếu hàng đã bán thì điều chỉnh giá vốn.
Bác Nam nói chính xác!
Bạn được giảm giá hàng bán , là giảm giá vốn , hạch tóan ngược lai, hoặc đánh dấu âm để giảm thuế và giảm công nợ người bán
N - 156
N -1331
C -331
Bác hạch toán sai bét rùi! Người ta bán hàng cho mình đã có HĐ & gửi thêm cho HĐ giảm giá. Tức là mình mua hàng nhưng mà được giảm giá. Như vậy, giảm số phải trả nhà cung cấp (Nếu đã trả rùi thì được nhận lại tiền), giảm giá trị & thuế GTGT cuả hàng đó.

Sửa lần cuối:
P

Phan Trang

Sơ cấp
14/12/07
3
0
0
Hà Nội
em cam on hai Bac da tra loi cau hoi cua e, em post bai lau quá rồi mà hôm nay nay mới nhận đựơc câu trả lời, cảm ơn các Bác nhiều nhé!
Bác Thu Ba ơi, nếu em ghi bút toán như Bác thì chắc phải ghi âm thì mới giảm được số thuế được khấu trừ chứ,
em cứ băn khoăn khoản này, nếu em định khoản như sau: Nợ 331/Có156,Có 133 được không,
em thấy rắc rối quá vì thực tế HĐ này mình đâu được khấu trừ thuế,
Bác trả lời sớm cho e nhé.:014::014:

H

HOANGNAM

Thành viên thân thiết
17/10/04
1,258
17
38
53
Binh duong
em cam on hai Bac da tra loi cau hoi cua e, em post bai lau quá rồi mà hôm nay nay mới nhận đựơc câu trả lời, cảm ơn các Bác nhiều nhé!
Bác Thu Ba ơi, nếu em ghi bút toán như Bác thì chắc phải ghi âm thì mới giảm được số thuế được khấu trừ chứ,
em cứ băn khoăn khoản này, nếu em định khoản như sau: Nợ 331/Có156,Có 133 được không,
Khi người bán xuất HĐ giảm giá có ghi chú điều chỉnh cho HĐ trước đó. HĐ trước bạn được khấu trừ thuế, HĐ sau bạn điều chỉnh số thuế được khấu trừ.

ATM919

ATM919

♥♥♥ ATC ♥♥♥
28/7/06
2,486
52
48
Hà Nội, Việt Nam
ketoanfun.com
Về hạch toán thì như Hoàng Nam là ổn rùi, nhưng nếu mình không điều chỉnh giảm giá vốn thì có vấn đề gì không, nếu giảm giá HĐ tháng 12 trong năm 2007 nhưng tới tận tháng 3năm 2008 mới có quyết định thì khi đó đã khóa sổ năm 2007, hàng đã bán trong năm 2007 , đã xác định doanh thu, giá vốn tính DT chịu thuế hết rồi, vậy điều chỉnh như thế nào?

ATM919

ATM919

♥♥♥ ATC ♥♥♥
28/7/06
2,486
52
48
Hà Nội, Việt Nam
ketoanfun.com
Một vấn đề xảy ra có nhiều cách để giải quyết. Trong trường hợp bạn không được khấu trừ thuế trên HĐ mua hàng kia thì quan trọng là khi nhập hàng bạn đã hạch toán như thế nào? để làm căn cứ hạch toán tiếp.
+ TH Nếu bạn mua hàng không được khấu trừ thuế thì số thuế đó sẽ chìm vào giá vốn của bạn và bạn đã hạch toán:
Nợ TK 156
Có TK 111,112,331
Vậy khi bạn được giảm giá bạn chỉ hạch toán
Nợ TK 331(220)
Có TK 156

Mục đích hạch toán bút toán này chỉ nhằm giảm giá vốn hàng bán bạn đã mua và giảm công nợ phải trả.

Cách xử lý khác:

Nếu bạn đã bán hàng và đã hạch toán trong năm cũ, sang năm tài chính mới bạn mới được giảm giá thì theo tôi bạn nên đưa vào thu nhập khác,

Nợ TK 331
Có TK 711

Cách này không ảnh hưởng gì tới giá vốn bạn xuất bán trước chỉ thể hiện số tiền phải trả của nhà CC mà thôi, cách này áp dụng cho bạn khi bạn đã bán lô hàng trên với giá chưa được giảm trừ và đã thu được tiền hoặc khách hàng chấp nhận trả tiền bạn với giá bạn chưa được giảm trừ.( Chú ý DN bạn ko được khấu trừ thuế)

G

greensnake

Sơ cấp
12/1/08
8
0
1
HCM
Các bạn ơi !cho mình hỏi tình huống này thì giải quyết ntn?

Cty mình đã xuất khẩu lô hàng đi Italia, giá trị : 100,000 USD.
Hình thức thanh toán : Bên Nhập khẩu đã thanh toán 50% giá trị lô hàng (qua NH trung gian) để lấy "bộ chứng từ" ra cảng lấy hàng. Nhưng khi ra cảng Italia để nhận hàng thì lô hàng trên đã bị cảng Italia tịch thu và tiêu huỷ. lý do: không đạt tiêu chuẩn để nhập khẩu.
Sau đó khách hàng Nhập khẩu phản hồi lại cho Cty mình và yêu cầu hoàn trả lại 50% đã ứng trước.

Vậy theo các bạn mình phải làm theo cách nào ? Vì trên TK 1312 của mình vẫn còn treo số tiền 50,000 USD.

Sửa lần cuối:
H

honghanh85

Thành viên thân thiết
20/12/07
51
0
0
VN
Cách xử lý khác:

Nếu bạn đã bán hàng và đã hạch toán trong năm cũ, sang năm tài chính mới bạn mới được giảm giá thì theo tôi bạn nên đưa vào thu nhập khác,

Nợ TK 331
Có TK 711

Cách này không ảnh hưởng gì tới giá vốn bạn xuất bán trước chỉ thể hiện số tiền phải trả của nhà CC mà thôi, cách này áp dụng cho bạn khi bạn đã bán lô hàng trên với giá chưa được giảm trừ và đã thu được tiền hoặc khách hàng chấp nhận trả tiền bạn với giá bạn chưa được giảm trừ.( Chú ý DN bạn ko được khấu trừ thuế)
Mặt hàng mà công ty em mua có nhiều chủng loại khác nhau. Chị kế toán bên đó muốn làm đơn giản vấn đề là không giảm giá vốn hàng hoá nhập vào, chiết khấu thương mại được đưa vào thu nhập khác. Nếu giảm giá vốn hàng nhập thì khi xuất bán cho khách hàng sẽ phải theo dõi số lượng từng lô khác nhau, như thế rất mất công. Hạch toán như thế có được ko ạ?

ATM919

ATM919

♥♥♥ ATC ♥♥♥
28/7/06
2,486
52
48
Hà Nội, Việt Nam
ketoanfun.com
Mặt hàng mà công ty em mua có nhiều chủng loại khác nhau. Chị kế toán bên đó muốn làm đơn giản vấn đề là không giảm giá vốn hàng hoá nhập vào, chiết khấu thương mại được đưa vào thu nhập khác. Nếu giảm giá vốn hàng nhập thì khi xuất bán cho khách hàng sẽ phải theo dõi số lượng từng lô khác nhau, như thế rất mất công. Hạch toán như thế có được ko ạ?
Bạn phải làm như thế nào cho cty bạn có lợi nhất, thuận tiện cho bạn nhất và đúng đắn nhất. Bạn có thể tham khảo bài trả lời của mình, trường hợp của bạn hạch toán vào thu nhập khác không có vấn đề gì cả.

Thân chào!

H

honghanh85

Thành viên thân thiết
20/12/07
51
0
0
VN
Bạn phải làm như thế nào cho cty bạn có lợi nhất, thuận tiện cho bạn nhất và đúng đắn nhất. Bạn có thể tham khảo bài trả lời của mình, trường hợp của bạn hạch toán vào thu nhập khác không có vấn đề gì cả.

Thân chào!
Mình nghĩ như thế là thuận tiện lắm rồi, nhưng đúng đắn thì mình chưa biết. Vẫn rất lo vì mình mới ra trường, chưa biết được thực tế như thế này. Các anh chị chỉ bảo thêm cho em nha!

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều