Kê khai trên 01-2

• Thread starter baybong
  • Ngày gửi
B

baybong

Guest
22/5/07
91
0
0
TPHCM
Bên em chủ yếu là thi công xây dựng công trình, nhưng trong tháng vẫn có phát sinh hóa đơn đt,vpp,và linh tinh khác thế em ke khai vào mục 3- Hàng hoá, dịch vụ dùng chung cho SXKD chịu thuế GTGT và không chịu thuế GTGT có đúng ko hay kê khác ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hungac

Guest
11/3/08
14
0
0
Hà Nội
Đúng rồi, nếu DN sxkd cả hhdv chịu thuế và hhdv không chịu thuế

B

baybong

Guest
22/5/07
91
0
0
TPHCM
Nhưng bên em là xây dựng công trình, chỉ có xuất hóa đơn chịu 10% chứ ko có hhdvụ ko chịu thuế, hồi còn dùng 1.2 em cho cp đã nêu vào chi phí quản lý hết còn bây giờ phải chia ra thì TH của em kê thế nào

H

hungac

Guest
11/3/08
14
0
0
Hà Nội
Nếu công ty em chỉ sx kinh doanh hàng hoá chịu thuế thì chỉ kê khai tại mục 1: Hàng hoá, dịch vụ dùng riêng cho sx kd chịu thuế GTGT

H

hoanggiagroup

Guest
20/12/07
9
0
0
Ha noi
Nếu thế thì bạn lên kê vào muc 01 hàng hoá dịch vụ dùng riêng cho SXKD chịu thuế GTGT, đã phát sinh doanh thu.

C

cathmi

Guest
24/6/06
7
0
0
Tp. Ho Chi Minh
Thấy mọi người đề cập đến Mẫu 01-2/GTGT (HTKK 1.3) minh mừng quá :). Các bạn cho mình hỏi, cty mình là Cty Đại lý tàu biển, đối với mẫu kê khai thuế mới này mình không biết phải kê khai như thế nào cả. Mình có một số hóa đơn cước vận tải quốc tế, phí THC và một vài hóa đơn khác mà không có phần thuế GTGT. Vậy mình có cần kê khai vào trong phần Hàng hóa và dịch vụ dùng riêng cho SXKD không chịu thuế không. Còn nữa, lúc mình nhập từ file vào thì ở một số dòng khai báo, thuế GTGT của nó bị giảm xuống hoặc tăng lên nên tổng số thuế GTGT đầu vào bị lệch so với thực tế. Vậy mình phải làm gì để con số này giống như cũ. Các bạn chỉ giúp mình nha. Mình đang làm báo cáo mà bị vướng mấy cái này nên không biết giải quyết ra sao hết, :(( hic ....

T

TAM TAM

Guest
10/6/07
8
0
0
ha noi
Em ko biết trích dẫn nguyên văn. Lananhhoang bảo là "Mẫu 01-2/GTGT đã sửa rồi, làm gì còn "đã phát sinh doanh thu" nữa" Thế sử theo QĐ nào vậy, chỉ em với, em chỉ thấy đính chính lại mẫu biểu TNDN, MBai thôi.

H

hungac

Guest
11/3/08
14
0
0
Hà Nội
Mẫu 1-2/GTGT được sửa theo công văn 3267
"Kê khai trên bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào, mẫu số 01-2/GTGT được sửa lại để việc kê khai rõ hơn (mẫu số 01-2/GTGT đã chỉnh sửa đính kèm):
* Các hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào được kê khai theo 4 nhóm:
- Nhóm 1: Hàng hoá, dịch vụ dùng riêng cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT;
- Nhóm 2: Hàng hoá, dịch vụ dùng riêng cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ không chịu thuế GTGT;
- Nhóm 3: Hàng hoá, dịch vụ dùng chung cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT và không chịu thuế GTGT;
- Nhóm 4: Hàng hoá, dịch vụ dùng cho dự án đầu tư hình thành TSCĐ"

C

cathmi

Guest
24/6/06
7
0
0
Tp. Ho Chi Minh
Theo như bác Hungac nói thì trên mẫu 1-2/GTGT có 4 nhóm. Như vậy, làm thế nào để nhận biết hóa đơn GTGT thuộc nhóm dùng riêng cho SXKD hay dùng chung cho SXKD?

Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
Theo như bác Hungac nói thì trên mẫu 1-2/GTGT có 4 nhóm. Như vậy, làm thế nào để nhận biết hóa đơn GTGT thuộc nhóm dùng riêng cho SXKD hay dùng chung cho SXKD?

Hic Hic :wall::wall::wall: Bạn làm kế toán lâu chưa thế???:022:
Dùng riêng cho sx là trực tiếp phục vụ cho sx đó vd như mua 1 máy A về dùng trực tiếp cho việc sx , còn dùng chung là vừa dùng cho sx vừa dùng cho những cp khác. vd như tiền điện hàng tháng : vừa dùng cho sx vừa dùng cho quản lý...
Phải xem cái nào hợp lý thì làm.
chúc vui và thành công!!!:065:

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
Thế theo các anh chị các hóa đơn bán hàng thông thường thì doanh nghiệp phải kê khai vào mục nào trong tờ khai 01-2/gtgt vậy ạ?

T

thanhhung

LQT
Hic Hic :wall::wall::wall: Bạn làm kế toán lâu chưa thế???:022:
Dùng riêng cho sx là trực tiếp phục vụ cho sx đó vd như mua 1 máy A về dùng trực tiếp cho việc sx , còn dùng chung là vừa dùng cho sx vừa dùng cho những cp khác. vd như tiền điện hàng tháng : vừa dùng cho sx vừa dùng cho quản lý...
Phải xem cái nào hợp lý thì làm.
chúc vui và thành công!!!:065:
Trả lời thế này thì chết con người ta mất!
To: cathmi
Lấy thông tư 32 ra xem có mục hàng không chịu thuế, hàng chịu thuế 0%; 5% và 10%. Đơn vị nào vừa sản suất hàng không chịu thuế và hàng chịu thuế thì hoá đơn đầu vào tương ứng sẽ được kê khai theo nhóm đó.
Trong bộ Help của chương trình HTKK V1.2 có rất nhiều ví dụ về trường hợp này đó lấy ra xem biết liền.

L

lananhhoang

Trung cấp
14/4/06
112
0
0
Hà Nội
Thế theo các anh chị các hóa đơn bán hàng thông thường thì doanh nghiệp phải kê khai vào mục nào trong tờ khai 01-2/gtgt vậy ạ?

Các hoá đơn khai ở bảng kê này là hoá đơn GTGT, có thuế GTGT đầu vào thì mới khai vào đây. Còn hoá đơn thông thường có được khấu trừ đâu mà khai?
Các hoá đơn thông thường chỉ để làm chứng từ khi xác định chi phí tính thuế TNDN thôi bạn ơi.:lily:

T

thanhhung

LQT
Các hoá đơn khai ở bảng kê này là hoá đơn GTGT, có thuế GTGT đầu vào thì mới khai vào đây. Còn hoá đơn thông thường có được khấu trừ đâu mà khai?
Các hoá đơn thông thường chỉ để làm chứng từ khi xác định chi phí tính thuế TNDN thôi bạn ơi.:lily:
Vậy sao lúc trước vẫn phải kê khai vậy bác? Bác có thể lý giải cho mọi người biết vì sao có sự khác biệt này trong việc kê khai thuế GTGT cho mọi người cùng hiểu không ạ!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Vậy sao lúc trước vẫn phải kê khai vậy bác? Bác có thể lý giải cho mọi người biết vì sao có sự khác biệt này trong việc kê khai thuế GTGT cho mọi người cùng hiểu không ạ!
Thay mặt Pác, taoxanh xin giải trình hộ, chỗ nào ko phải mong pác mai giải lại :
Theo TT60 thì ko phải khai HĐ thông thường nữa, vì trên bảng kê ko có chỗ nào cho "kê khai HĐ thông thường ạ ".
Nếu có phải khai (do CCT yêu cầu) thì khai theo mẫu cũ trc đây05/GTGT, thế thôi ạ.
Mong anh cho em đôi nhời để em còn đi ngủ ạ.Cảm ơn anh!:angel:

T

thanhhung

LQT
Thay mặt Pác, taoxanh xin giải trình hộ, chỗ nào ko phải mong pác mai giải lại :
Theo TT60 thì ko phải khai HĐ thông thường nữa, vì trên bảng kê ko có chỗ nào cho "kê khai HĐ thông thường ạ ".

Nếu có phải khai (do CCT yêu cầu) thì khai theo mẫu cũ trc đây05/GTGT, thế thôi ạ.
Mong anh cho em đôi nhời để em còn đi ngủ ạ.Cảm ơn anh!:angel:
Trời! Chỉ vì cái Bkê mà chính sách thay đổi. Sao không phải là chính sách thay đổi nên trên Bkê không có mục cho việc kê khai hoá đơn thông thương nhi!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Trời! Chỉ vì cái Bkê mà chính sách thay đổi. Sao không phải là chính sách thay đổi nên trên Bkê không có mục cho việc kê khai hoá đơn thông thương nhi!
Lại vì chậm hiểu mà táo chưa rõ anh nói gì :
Rút cục là vì " chính sách " hay " vì bảng kê " ạ?Thực lòng em học khoa kế toán - kiểm toán ra nên nhắc đến thuế là sỡ rơi linh hồn.
Thế chính sách gì ở đây vậy pác????May quá có pác, em lại học hỏi thêm đc mớ bòng bong kiến thức thuế, thức đêm thế này tốt quá.Cảm ơn pác lần nữa ạ.

T

thanhhung

LQT
Lại vì chậm hiểu mà táo chưa rõ anh nói gì :
Rút cục là vì " chính sách " hay " vì bảng kê " ạ?Thực lòng em học khoa kế toán - kiểm toán ra nên nhắc đến thuế là sỡ rơi linh hồn.
Thế chính sách gì ở đây vậy pác????May quá có pác, em lại học hỏi thêm đc mớ bòng bong kiến thức thuế, thức đêm thế này tốt quá.Cảm ơn pác lần nữa ạ.

Có nên đi xa về việc "chính sách thuế là gì?" không nhi! Nếu vậy đề nghị Mod sửa lại cái tiêu đề rùi nói tiếp.

L

lananhhoang

Trung cấp
14/4/06
112
0
0
Hà Nội

Hehe, chẳng có chính sách thay đổi gì cả, vì chính sách thay đổi từ lâu rồi.
Trước kia có kê khai hoá đơn thông thường và bảng kê là để khấu trừ thuế đầu vào theo tỷ lệ % trên doanh thu. Sau đó đã hết chế độ khấu trừ này (từ lâu rồi, không nhớ năm nào nữa!!!).
Nhưng mẫu biểu thì đến nay các bác bên nhà nước mới thực hiện cải cách cho ta đỡ khổ thôi.
Thế các ACE nghĩ cần phải khai cái hoá đơn thông thường để làm gì nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA