Thuê xe

• Thread starter winter79
  • Ngày gửi
W

winter79

Guest
18/12/07
83
1
0
HCM
Cty mình định hợp đồng thuê 1 xe 4 chỗ để chở sếp đi công tác.
Vậy, mình cần fải làm những gì & làm thế nào để chi phí xăng dầu, sửa chữa được tính là CP hợp lý khi tính thuế TNDN?
Cảm ơn moị người nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
itamateurvn

itamateurvn

Thành viên không tích cực
16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Bạn thuê dài hạn hay thuê một lần?
Nếu là thuê dài hạn (thuê vận hành) thì trong hợp đồng phải nêu rõ các chi phí liên trong thời gian sử dụng xe như: sửa chữa, xăng dầu, bến bãi, cầu đường là bên thuê phải chịu. Và đương nhiên nó được tính vào chi phí của Công ty bạn.

W

winter79

Guest
18/12/07
83
1
0
HCM
itamateurvn ơi, mình có cần fải ra công chứng gì ko? Vậy là chỉ cần hợp đồng giữa hai bên là ok fải k???

itamateurvn

itamateurvn

16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Theo mình thì không cần đâu bạn ạ

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Vậy, mình cần fải làm những gì & làm thế nào để chi phí xăng dầu, sửa chữa được tính là CP hợp lý khi tính thuế TNDN?
Cảm ơn moị người nhé

Trong hợp đồng thuê xe có thể ghi rõ là tiền chi phí xăng dầu, sửa chữa, lương lái xe, phụ xe, vé cầu phà ... là bên cho thuê chịu.Tất cả sẽ tổng hợp lên tổng tiền thuê xe mà bên đi thuê phải trả cho bên cho thuê. Khi bên cho thuê viết hoá đơn cho bên đi thuê thì toàn bộ những chi phí đó là chi phí hợp lý của bên đi thuê
Thông thường nên làm theo chiều hướng như vậy vì như thế sẽ thuận hơn trong việc bên cho thuê họ cũng có thể tính được các khoản chi phí xăng dầu, sửa chữa, lương lái xe, phụ xe, vé cầu phà cùng với khấu hao xe vào chi phí của họ. Từ đó họ sẽ xây dựng lên doanh thu của hợp đồng vận tải đó.Và khi họ xuất hoá đơn cho mình thì đó là chi phí của mình.
Trường hợp khác : Cũng có thể bóc tách những phần chi phí trên và ghi trong hợp đồng bên nào chịu phần nào nhưng như thế cũng lắt nhắt vì lúc đó hai bên lại phải xem những chi phí nào bên kia đã trả. Như thế sẽ phiền cho cả hai bên. Nên để bên cho thuê hạch toán vào phí và viết hoá đơn cho bên đi thuê để bên đi thuê lấy hoá đơn làm căn cứ hạch toán vào chi phí cho tiện.

itamateurvn

itamateurvn

16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Trong hợp đồng thuê xe có thể ghi rõ là tiền chi phí xăng dầu, sửa chữa, lương lái xe, phụ xe, vé cầu phà ... là bên cho thuê chịu.Tất cả sẽ tổng hợp lên tổng tiền thuê xe mà bên đi thuê phải trả cho bên cho thuê. Khi bên cho thuê viết hoá đơn cho bên đi thuê thì toàn bộ những chi phí đó là chi phí hợp lý của bên đi thuê
Thông thường nên làm theo chiều hướng như vậy vì như thế sẽ thuận hơn trong việc bên cho thuê họ cũng có thể tính được các khoản chi phí xăng dầu, sửa chữa, lương lái xe, phụ xe, vé cầu phà cùng với khấu hao xe vào chi phí của họ. Từ đó họ sẽ xây dựng lên doanh thu của hợp đồng vận tải đó.Và khi họ xuất hoá đơn cho mình thì đó là chi phí của mình.
Trường hợp khác : Cũng có thể bóc tách những phần chi phí trên và ghi trong hợp đồng bên nào chịu phần nào nhưng như thế cũng lắt nhắt vì lúc đó hai bên lại phải xem những chi phí nào bên kia đã trả. Như thế sẽ phiền cho cả hai bên. Nên để bên cho thuê hạch toán vào phí và viết hoá đơn cho bên đi thuê để bên đi thuê lấy hoá đơn làm căn cứ hạch toán vào chi phí cho tiện.
Như bạn nói thì chỉ phù hợp với cho thuê chuyến, cho thuê ngắn hạn hoặc thuê dài hạn với những cung đường nhất đinh.
Còn nếu thuê dài hạn thì thông thường chỉ cho thuê xe kèm lái xe thôi.

W

winter79

Guest
18/12/07
83
1
0
HCM
Cả nhà ơi, bên cho thuê chỉ là cá nhân, họ đâu có hóa đơn.. Vậy có gì khác biệt ko
Vả lại họ là người quen, xe họ k làm gì nên cho cty mình thuê thôi. Khi cty mình sử dụng thì chi phí xăng dầu, bến bãi, thì cty mình chịu hết.

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Cảm ơn moị người nhé

Làm hợp đồng .xem quy định bên nào trả xăng dầu. Để đở mệt thì tiền xăng dầu bên kia trả, rôi xuất hoá đơn co mình luôn.
Chào

itamateurvn

itamateurvn

16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Cả nhà ơi, bên cho thuê chỉ là cá nhân, họ đâu có hóa đơn.. Vậy có gì khác biệt ko
Vả lại họ là người quen, xe họ k làm gì nên cho cty mình thuê thôi. Khi cty mình sử dụng thì chi phí xăng dầu, bến bãi, thì cty mình chịu hết.
Bạn làm hợp đồng trong đó quy định rõ về các chi phí thì bên bạn chịu và hàng tháng thì yêu cầu bên cho thuê tới chi cục thế mua hoá đơn về trả cho bên bạn.
:eek:fftopic:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA