Cách làm "Báo cáo lưu chuyển tiền tệ"

• Thread starter Lanhuong7741038
  • Ngày gửi
C

cuu non

Guest
28/1/10
2
0
0
52
thanh phu ben tre
Cảm ơn anh HOANGNAM Nhiều nha nhưng sao em thấy trong quyển sách giáo trình kế toán phần 5 của tập thể nhiều tác giả ghi như em đã nêu ở phần trên trong đó :
có TK 136 và có TK 515, theo anh nói thì thu tiền bán các loại chứng khoán vì mục đích thương mại (Nợ 111, 112 / Có 121, 515) nhưng đã bán chứng khoán thu tiền thì mục đích là thương mại rồi còn gì ? em nhớ lúc em học thì giáo viên bảo khi doanh thu chính của công ty đó là mua bán chứng khoán thì doanh thu phải đưa vào TK 511 vậy có đúng không anh ? còn khi : 1/ mua chịu vật tư, hàng hóa trả = ngoại tệ nếu lãi tỉ giá đưa vào
TK515; 2/ mua hàng hóa được hưởng chiếc khấu thanh toán đưa vào TK 515 cả hai vấn đề trên thì phần có của TK 515 đâu được đưa vào mã số 01 phải không anh HOANGNAM ? giả sử cho một bài tập cho đầy đủ hết tất cả các nghiệp vụ phát sinh thì khi làm báo cáo lưu chuyển tiền tệ theo dạng trực tiếp, dữ liệu để đưa vào
(mã số 01) Nợ TK 111, 112, 113/ bên vế có phải gồm những TK nào mới đầy đủ.
Anh nghiên cứu giúp em với, em cảm ơn anh thật thật nhiều !

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuhuong1007

Guest
28/1/10
1
0
0
Tp. HCM
Bạn lấy toàn bộ Nợ TK 111,112,113 là được thôi vì cột đó chỉ là cột thu tiền thôi mà.

D

Diem Ha

Guest
28/1/10
3
0
0
hn
Các bạn ơi có bạn nào làm kế toán cho công ty có đầu tư tài chính ( mua cổ phiếu) không? Cho mình hỏi chút . Gấp quá mà mình không biết hỏi ai.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
sao em thấy trong quyển sách giáo trình kế toán phần 5 của tập thể nhiều tác giả ghi như em đã nêu ở phần trên trong đó :
có TK 136 và có TK 515, theo anh nói thì thu tiền bán các loại chứng khoán vì mục đích thương mại (Nợ 111, 112 / Có 121, 515) nhưng đã bán chứng khoán thu tiền thì mục đích là thương mại rồi còn gì ? em nhớ lúc em học thì giáo viên bảo khi doanh thu chính của công ty đó là mua bán chứng khoán thì doanh thu phải đưa vào TK 511 vậy có đúng không anh ? còn khi : 1/ mua chịu vật tư, hàng hóa trả = ngoại tệ nếu lãi tỉ giá đưa vào
TK515; 2/ mua hàng hóa được hưởng chiếc khấu thanh toán đưa vào TK 515 cả hai vấn đề trên thì phần có của TK 515 đâu được đưa vào mã số 01 phải không anh HOANGNAM ? giả sử cho một bài tập cho đầy đủ hết tất cả các nghiệp vụ phát sinh thì khi làm báo cáo lưu chuyển tiền tệ theo dạng trực tiếp, dữ liệu để đưa vào
(mã số 01) Nợ TK 111, 112, 113/ bên vế có phải gồm những TK nào mới đầy đủ.
Anh nghiên cứu giúp em với, em cảm ơn anh thật thật nhiều !
Mua chứng khoán vì mục đích thương mại có nghĩa là bạn mua về để bán ra kiếm lời, khác với mua chứng khoán vì mục đích đầu tư lâu dài. Khi bán chứng khoán vì mục đích thương mại thì khoản tiền bán chứng khoán được xem như tiền thu bán hàng (chứng khoán được xem là một loại hàng hóa). Đối với công ty mua bán chứng khoán thì chứng khoán là hàng hóa của họ và tất nhiên khi bán đưa vào 511, DN khác thì coi như đây là khoản đầu tư tài chính nên hạch toán vào 121 và khi bán ra tiền lãi ghi nhận vào 515. Bạn hãy lưu ý tên gọi của các chỉ tiêu để có thể hiểu chúng phản ảnh gì !

B

bibom666

Guest
25/2/10
1
0
0
ha noi
em làm kế toán nội bộ. Hu hu cái chính là em kế thừa đống chứng từ nội bộ cũ. có tạm ứng mà chẳng thấy thanh toán hay có hoá dơn dinh kèm. Mà có hoá đơn thì hoá đơn nằm riêng một chỗ ạ. Cứu em, cho em cách giải quyết với. Em đang cần quản lý tạm ứng lại từ đầu,hu hu. Mà từ đầu thì hẳn một đống tạm ứng nhé

S

soitocxoan

Guest
3/10/07
5
0
1
44
HN
Cách lập báo cáo lưu chuyển tiền tệ gián tiếp chuẩn

Báo cáo LCTT được coi là huyết mạch, là luồng vận động tiền sống còn của doanh nghiệp.
Do đó một kế toán trưởng tốt phải là người đưa ra được những điểm phân tích của một trong những báo cáo quan trọng của "báo cáo tài chính" đó là báo cáo lưu chuyển tiền tệ.
Để làm được như vậy chúng ta cần xem nguyên tắc để có được cách lập chính xác nhất, sau đây mình gửi các bạn nguyên tắc lập báo cáo lưu chuyển tiền theo pp gián tiếp mà mình đang áp dụng:

http://trungtamtaichinh.info/home/detail.asp?iData=1405&iCat=668&iChannel=68&nChannel=Products

Rất mong sự trao đổi của những bạn quan tâm để cùng hoàn thiện "Nguyên tắc lập báo cáo lưu chuyển tiền theo phương pháp gián tiếp"

S

soitocxoan

Guest
3/10/07
5
0
1
44
HN
em làm kế toán nội bộ. Hu hu cái chính là em kế thừa đống chứng từ nội bộ cũ. có tạm ứng mà chẳng thấy thanh toán hay có hoá dơn dinh kèm. Mà có hoá đơn thì hoá đơn nằm riêng một chỗ ạ. Cứu em, cho em cách giải quyết với. Em đang cần quản lý tạm ứng lại từ đầu,hu hu. Mà từ đầu thì hẳn một đống tạm ứng nhé
Báo cáo LCTT được coi là huyết mạch, là luồng vận động tiền sống còn của doanh nghiệp.
Do đó một kế toán trưởng tốt phải là người đưa ra được những điểm phân tích của một trong những báo cáo quan trọng của "báo cáo tài chính" đó là báo cáo lưu chuyển tiền tệ.
Để làm được như vậy chúng ta cần xem nguyên tắc để có được cách lập chính xác nhất, sau đây mình gửi các bạn nguyên tắc lập báo cáo lưu chuyển tiền theo pp gián tiếp mà mình đang áp dụng:

http://trungtamtaichinh.info/home/detail.asp?iData=1405&iCat=668&iChannel=68&nChannel=Products

Rất mong sự trao đổi của những bạn quan tâm để cùng hoàn thiện "Nguyên tắc lập báo cáo lưu chuyển tiền theo phương pháp gián tiếp"

S

soitocxoan

Guest
3/10/07
5
0
1
44
HN

:005:http://trungtamtaichinh.info/home/detail.asp?iData=1405&iCat=668&iChannel=68&nChannel=Products[/URL]

I

inaccurate

Sơ cấp
30/10/10
23
0
0
34
hai phong
Có bạn nào chỉ mình cách làm báo cáo LCTT theo quyết định 16/NHNN 18/4/2007 không, mình làm theo 3 dòng tiền theo hướng dẫn rồi nhưng kết quả cũng không khả quan lắm- nhờ giúp đỡ
cám ơn

T

tranhieuMB

Guest
chào các bạn mình làm ở Ngân hàng Quân đội. Mình thấy lập báo cáo lưu chuyển tiên tệ theo quyết định 16 có vấn đề. Bạn nào giúp mình với. Mình lập không thể cân được. Bạn nào có kinh nghiệm giúp tớ với! Thanks cả nhà

T

tranhieuMB

Guest
Có bạn nào chỉ mình cách làm báo cáo LCTT theo quyết định 16/NHNN 18/4/2007 không, mình làm theo 3 dòng tiền theo hướng dẫn rồi nhưng kết quả cũng không khả quan lắm- nhờ giúp đỡ
cám ơn

hì hì cùng đúng chỗ ngứa rồi. Tớ cũng đang vướng đây. Bạn liên lạc với tờ theo địa chỉ mail
hieutt@mbbank.com.vn chúng mình cùng trao đổi nhé! Thank bạn nhiều!

I

inaccurate

Sơ cấp
30/10/10
23
0
0
34
hai phong
uh có gì tụi mình trao đổi qua mail há, sao vào diễn đàn mà chẳng thấy anh chị chuyên viên nào giúp đỡ hết, buồn ghê, chắc họ bận quá.

Ít có ai trao đổi qđ 16 của NHNN nữa không hiểu sao
minh đã gởi mail cho hieutt@mbbank.com.vn
chúc sk

I

inaccurate

Sơ cấp
30/10/10
23
0
0
34
hai phong
Sao không thấy mấy anh chị cao thủ trao đổi với em về quyết định 16/nhnn 18/4/2007 lập LCTT vậy, mấy anh chị bỏ quên em rồi hu hu

Có gì chỉ giáo em nha mấy anh chị cao thủ em làm hoài không ra buồn quá đừng để em tuyệt vọng

I

inaccurate

Sơ cấp
30/10/10
23
0
0
34
hai phong
Sao không thấy mấy anh chị trao đổi về cách lập LCTT theo quyết định 16/nhnn vậy ta, mấy anh chị chỉ em với em cũng ngán ngẫm qua sao làm hoài kkhông ra, không biết có mấy cái chia cổ tức, có ảnh hưởng không, tăng vốn điều lệ ảnh hưởng ra sao????

Chuc sk

L

lovelychildren76

Guest
17/4/11
1
0
0
33
Hà Nội
Các cao thủ ơi, cho em hỏi: Làm sao để lập BCLCTT hợp nhất từ bảng CĐKT và BCHĐSXKD hợp nhất vậy. Em xem báo cáo của KDC, rồi tự mình lập BCLCTT nhưng chả có số nào khớp cả. VD:phần các khoản phải thu trên CĐKT rõ ràng là tăng, thế mà trong LCTT của công ty lập nó lại giảm, k biết lấy ở đâu ra.
Em mới chỉ là sinh viên thôi, nên thấy mù mờ lắm. Mong các anh, chị, cô, chú giúp đỡ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA