Khai bổ sung điều chỉnh thuế GTGT

• Thread starter nhatminh79
  • Ngày gửi
T

thanhhung

LQT
Vậy em dùng cả TT60+HTKK thuế thì hiện đại quá à pác.Ồ!Hà Nội xịn quá.
pác cho em hỏi tí nữa rồi hãy đi ngủ ạ :
Thế là em chỉ làm 01/KHBS là đủ dùng cho kê khai điều chỉnh ạ.
Vậy em làm thế nào cho phải lẽ với TT60 ạ? và theo PMHTKK ạ?Cảm tạ anh!:angel:

Anh trả lời giúp em ý 4 với ạ, em cũng cần gấp.
Vậy công văn 3267 khúc sau Táo không đọc à! Khúc trước thì đến tháng sau là hết xài được rùi.(Khúc mà táo đang áp dụng để trả lời bài cho người ta đó)

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Vậy công văn 3267 khúc sau Táo không đọc à!
Thôi đi mà!Anh thương thì thương nốt phần còn lại.Thú thực em cũng chả hiểu đâu.Anh làm ơn làm phúc giải hộ em câu 4, ko em mất ngủ vì cái câu này.
Khổ nỗi em điều chỉnh luôn bây giờ?Anh HD nốt đi ạ.
làm theo TT60 thì thế nào?Cần những biểu gì?Chỉ tiêu nào đc phản ánh trên01/GTGT
làm theo HTKK thì thế nào?những biểu nào?chỉ tiêu nào phản ánh trên 01/GTGT.
Trả lời nốt em cái này anh nhé!Đừng bắt Táo đọc CV3267 nữa ạ.

Sửa lần cuối:
L

lananhhoang

Trung cấp
14/4/06
112
0
0
Hà Nội
Cho mình hỏi vần đề có liên quan như sau:
T02/08 phát hiện tờ khai thuế GTGT kê khai sai (do người khai làm sai), doanh số hh thực tế mua vào là 194.333, thuế GTGT là 20.097, nhưng khai sai là doanh số hh mua vào là 194.936, T.GTGT là 19.494. Theo như các bạn nói là khai 01/KHBS,
1) Vậy khai vào mục "chỉ tiêu điều chỉnh giảm số thuế phải nộp" có đúng không?
2) Phai khai cả phần doanh thu lẫn phần T.GTGT, đúng ko?
3) Trường hợp tăng phần thuế GTGT được khấu trừ như trường hợp trên có phải tính tiền phạt không?
4) Sau khi khai bổ sung vào 01/KHBS có cần khai tiếp vào 01-3/GTGT và điều chỉnh vào tờ khai thuế GTGT tháng 02/2008 ko?Trong tờ khai T.GTGT tháng 02/2008 ghi điều chỉnh ở chỉ tiêu nào?
Bạn khai thế này nhé:
1. Đúng. Khai vào bảng 01/KHBS, nhưng đồng thời phải làm thêm một cái tờ khai GTGT điều chỉnh của tháng bị sai (VD số thuế này bạn khai trong tờ khai tháng 12/2007 thì phải làm tờ khai bổ sung của tháng 12/2007 cùng với bảng 01/KHBS. Rất phiền, nhưng TT 60 quy định thế:wall::wall:).
2. Chỉ khai phần thuế GTGT, không phải khai doanh thu vì TT 60 cũng như bảng 01/KHBS chỉ quy định điều chỉnh các chỉ tiêu làm tăng, giảm số thuế phải nộp.
4. Sau khi khai vào 01/KHBS, nếu phát sinh tăng thuế thì phải đem tiền đi nộp, nếu giảm thuế (tăng khấu trừ) thì khai tiếp vào 01-3/GTGT. Lưu ý là vì tờ khai bổ sung 01/KHBS có thể nộp bất kỳ khi nào và trong tháng này có thể có nhiều tờ khai điều chỉnh, thì tất cả các tờ 01/KHBS âm (và 2 trường hợp tăng số thuế phải nộp theo CV 3267) đều khai vào 01-3/GTGT.
Sau đó lấy số trên 01-3/GTGT khai vào chỉ tiêu 35,37 của tờ khai tháng 2/2008. Bảng 01-3 sẽ được gửi kèm theo TK tháng 2/2008.

To Taoxanh: Mẫu 02A/GTGT hết hạn rồi mà.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Bạn khai thế này nhé:
1. Đúng. Khai vào bảng 01/KHBS, nhưng đồng thời phải làm thêm một cái tờ khai GTGT điều chỉnh của tháng bị sai (VD số thuế này bạn khai trong tờ khai tháng 12/2007 thì phải làm tờ khai bổ sung của tháng 12/2007 cùng với bảng 01/KHBS. Rất phiền, nhưng TT 60 quy định thế:wall::wall:).
2. Chỉ khai phần thuế GTGT, không phải khai doanh thu vì TT 60 cũng như bảng 01/KHBS chỉ quy định điều chỉnh các chỉ tiêu làm tăng, giảm số thuế phải nộp.
4. Sau khi khai vào 01/KHBS, nếu phát sinh tăng thuế thì phải đem tiền đi nộp, nếu giảm thuế (tăng khấu trừ) thì khai tiếp vào 01-3/GTGT. Lưu ý là vì tờ khai bổ sung 01/KHBS có thể nộp bất kỳ khi nào và trong tháng này có thể có nhiều tờ khai điều chỉnh, thì tất cả các tờ 01/KHBS âm (và 2 trường hợp tăng số thuế phải nộp theo CV 3267) đều khai vào 01-3/GTGT.
Sau đó lấy số trên 01-3/GTGT khai vào chỉ tiêu 35,37 của tờ khai tháng 2/2008. Bảng 01-3 sẽ được gửi kèm theo TK tháng 2/2008.

To Taoxanh: Mẫu 02A/GTGT hết hạn rồi mà.
Dạ thưa chị em hỏi tí nữa:
CCT nơi em đóng quân vẫn đang xài PMHTKK 1.2 nên còn dùngPL02A ạ.Như chị nói(phần in đậm), nếu em điểu chỉnh cả VAT và Doanh Thu thì thế nào ạ???
Thế mà em tưởng làm 01/KHBS theo mẫu TT60.Sau đó kê VAT và Doanh Số vào PL 02A ==>số liệu tự động nhảy sang 01/GTGT ạ.EM thử dùng rồi ạ.Nếu em khai mỗi VAT điều chỉnh vào thằng PL02A(như chị nói ko cần khai cái thằng doanh thu ạ) thì nó thông báo cho em lỗi ở chỉ tiêu điều chỉnh trên 01/GTGT ạ.
uhm...phức tạp wa!!!làm sao cho phải lẽ đây trời!:wall:
à mà chị ơi!Cái mẫu02A/GTGT là mẫu nào?có phải PL02A điều chỉnh trên PM ko?sao bên em CB thuế ko thấy có ý kiến, ý cò gì , vẫn bảo khai mà.Sao thế?:leapfroga

Sửa lần cuối:
L

lananhhoang

Trung cấp
14/4/06
112
0
0
Hà Nội
Dạ thưa chị em hỏi tí nữa:
CCT nơi em đóng quân vẫn đang xài PMHTKK 1.2 nên còn dùngPL02A ạ.Như chị nói(phần in đậm), nếu em điểu chỉnh cả VAT và Doanh Thu thì thế nào ạ???
Thế mà em tưởng làm 01/KHBS theo mẫu TT60.Sau đó kê VAT và Doanh Số vào PL 02A ==>số liệu tự động nhảy sang 01/GTGT ạ.EM thử dùng rồi ạ.Nếu em khai mỗi VAT điều chỉnh vào thằng PL02A thì nó thông báo cho em lỗi ở chỉ tiêu điều chỉnh trên 01/GTGT ạ.
uhm...phức tạp wa!!!làm sao cho phải lẽ đây trời!:wall:
à mà chị ơi!Cái mẫu02A/GTGT là mẫu nào?có phải PL02A điều chỉnh trên PM ko?sao bên em CB thuế ko thấy có ý kiến, ý cò gì , vẫn bảo khai mà.Sao thế?:leapfroga

Em vào sub topic về Phần mềm HTKK thuế 1.3.0 để xem nhé.
Theo thông báo của Bộ Tài chính thì phần mềm HTKK 1.2.0 đó hết hạn dùng rồi (đồng nghĩa với việc các mẫu TK trong đó không dùng được nữa). Từ tháng 2/2008 phải kê khai theo mẫu mới tại TT 60/2007 theo Luật QLT. Bên thuế họ cũng đã thông báo phát hành HTKK 1.3.0 rồi, nhưng đang bị lỗi sao đó nên đến 16/3/2008 mới có bản mới.
Đương nhiên là em vừa làm theo 01/KHBS ở TT60, vừa khai theo HTKK 1.2.0 (mẫu cũ) thì nó báo lỗi là phải rồi.

T

thanhhung

LQT
Theo thông báo của Bộ Tài chính thì phần mềm HTKK 1.2.0 đó hết hạn dùng rồi (đồng nghĩa với việc các mẫu TK trong đó không dùng được nữa). Từ tháng 2/2008 phải kê khai theo mẫu mới tại TT 60/2007 theo Luật QLT. Bên thuế họ cũng đã thông báo phát hành HTKK 1.3.0 rồi, nhưng đang bị lỗi sao đó nên đến 16/3/2008 mới có bản mới.
Đương nhiên là em vừa làm theo 01/KHBS ở TT60, vừa khai theo HTKK 1.2.0 (mẫu cũ) thì nó báo lỗi là phải rồi.
Vậy tháng này nhà họ kê chúng ta làm trên excell hết cho mấy bác thuế nhâp tờ khai chít luôn! hehe.....

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Ồ!Thế làm thế nào cho nó không bị lỗi ạ?Vì em đang điều chỉnh tăng VAT phải nộp, càng để lâu càng phạt nặng...nặng lắm.
thế thì em mới hỏi anh thanhhung, anh ko chịu trả lời.
Túm lại là thế này :
+Điều chỉnh theo TT60 làm nhưũng gì ạ???Điền = tay VAT và DS điều chỉnh lên 01/GTGT ạ?
+Điều chỉnh theo 1.2.0 là thế nào?gồm những mẫu biểu nào và phản ảnh lên 01/GTGT ko?nếu có thì ntn?
Đấy!Loay hoay mãi em cũng chỉ ở 2 cái ý này.
Lưu ý dùm em : Hiện tại em vẫn đc phép điều chỉnh theo 1.2.0 ạ.

T

thanhhung

LQT
Ồ!Thế làm thế nào cho nó không bị lỗi ạ?Vì em đang điều chỉnh tăng VAT phải nộp, càng để lâu càng phạt nặng...nặng lắm.
Túm lại là thế này :
+Điều chỉnh theo TT60 làm nhưũng gì ạ???Điền = tay VAT và DS điều chỉnh lên 01/GTGT ạ?
+Điều chỉnh theo 1.2.0 là thế nào?gồm những mẫu biểu nào và phản ảnh lên 01/GTGT ko?nếu có thì ntn?
Điều chỉnh tăng phải nộp thì làm 01/KHBS + Nộp tiền + Nộp phạt. Xong

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Điều chỉnh tăng phải nộp thì làm 01/KHBS + Nộp tiền + Nộp phạt. Xong
Đấy!Em hỏi pác cái này, pác chỉ cái đấy.
Túm lại là thế này :
2 cái dấu cộng anh làm cho em 2 cái dấu trừ tương đương với ạ.Em xin hỏi cho cả 2 trường hợp điều chỉnh ( tăng VAT + tăng DS ) và (giảm VAT + Giảm DS.)
Em cảm ơn nhiều ạ!

Sửa lần cuối:
T

thanhhung

LQT
Đấy!Em hỏi pác cái này, pác chỉ cái đấy.

2 cái dấu cộng anh làm cho em 2 cái dấu trừ tương đương với ạ.Em xin hỏi cho cả 2 trường hợp điều chỉnh ( tăng VAT + tăng DS ) và (giảm VAT + Giảm DS.)
Em cảm ơn nhiều ạ!
Táo dang test bài hay sao vậy? Táo hỏi thế này:
Nên có câu trả lời thế này:
Điều chỉnh tăng phải nộp thì làm 01/KHBS + Nộp tiền + Nộp phạt
Túm lại là thế này :
Nên có câu trả lời thế này:
Là không cần làm mấy cái dấu cộng nữa

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Trích nguyên văn:
Túm lại là thế này :
==>Đúng rồi anh, táo đang học "Nhập Môn Thuế" nên loay hoay ở 2 cái dấu cộng.Reply em nốt cái này đi anh.

Xin lỗi em hỏi chen ngang vào bài của người khác, mong MOD đừng xoá ạ.Có xoá hoặc remove vào "thùng rác" thì để sáng mai ạ.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Còn gì nữa là reply! Đã làm 01/KHBS + Nộp tiên + Nộp phạt thì ngồi vuốt râu không cần mệt xác đến hai cái dấu cộng phía sau nữa nhé!
Anh lại ko đọc kỹ rồi.Không biết TA hay anh King có online ko, nhờ anh tách topic em với, ko có xoá hết thì chít.
Anh chỉ trả lời điều chỉnh tăng VAT.
Vậy em điều chỉnh tăng cả VAT và cả Doanh số thì làm thế nào đối với tờ khai 01/GTGT của tháng này?Có liên quan ko ạ???chỉ 01/KHBS thì em hiểu, nhưng chưa xong đâu ạ.Nếu điều chỉnh tăng vì khai sai thuế suất VAT thì còn dính líu đến hoá đơn khai bổ sung, khai ntn trên bảng kê của tháng này?rồi làm thế nào với 01/GTGT, chỉ tiêu điều chỉnh trên 01/GTGT có phản ánh ko?có thì dùng tay điền vào hay thế nào?(vì em dùng tay đánh số vào trực tiếp PMHTKK 01/GTGT ko đc).

Ngược lại em điều chỉnh giảm doanh số và giảm VAT thì cũng làm 01/KHBS???thế em ko làm 01/KHBS mà em làm qua phần mềm thì thế nào???cũng chỉ rõ hộ em phản ánh chỉ tiêu...?
ủa, lại còn cái ông 01-3/GTGT nữa : khi nào dùng ông này anh???

Dính vào mấy cái điều chỉnh này mà đau đầu và bung bét quá đi mất.:wall:

T

thanhhung

LQT
Vậy em điều chỉnh tăng cả VAT và cả Doanh số thì làm thế nào đối với tờ khai 01/GTGT của tháng này?Có liên quan ko ạ???
Doanh không quan tâm đến
Điều chỉnh tăng thuế VAT (ngoại trừ các trừng hợp theo quy định) thì dùng 01/KHBS + Nộp tiền + Nộp phạt
chỉ 01/KHBS thì em hiểu, nhưng chưa xong đâu ạ.Nếu điều chỉnh tăng vì khai sai thuế suất VAT thì còn dính líu đến hoá đơn khai bổ sung, khai ntn trên bảng kê của tháng này?rồi làm thế nào với 01/GTGT, chỉ tiêu điều chỉnh trên 01/GTGT có phản ánh ko?có thì dùng tay điền vào hay thế nào?(vì em dùng tay đánh số vào trực tiếp PMHTKK 01/GTGT ko đc).
Vẫn thực hiện như trên. Nếu có nhiều hoá đơn cần điều chỉnh thì có thế dùng BK đầu ra để kê khai cho các hoá đơn đó (chỉ nhằm giải thích thêm cho tờ khai 01/KHBS). BK đầu ra của tháng này không kê gì những hoá đơn đó. Báo cáo THSDHD vẫn báo cáo bình thường. Không làm gì trên tờ khai 01/GTGT

Ngược lại em điều chỉnh giảm doanh số và giảm VAT thì cũng làm 01/KHBS???thế em ko làm 01/KHBS mà em làm qua phần mềm thì thế nào???cũng chỉ rõ hộ em phản ánh chỉ tiêu...?
ủa, lại còn cái ông 01-3/GTGT nữa : khi nào dùng ông này anh???

Dính vào mấy cái điều chỉnh này mà đau đầu và bung bét quá đi mất.:wall:
Dùng 01/KHBS chuyển qua 01-3/GTGT và điều chỉnh vào chỉ tiêu 37 doanh số không cần điều chỉnh.

L

lananhhoang

Trung cấp
14/4/06
112
0
0
Hà Nội

Táo ơi là Táo, sao mãi vẫn xanh thế nhỉ.
Mình ko có YM nên không chat được.
Điều chỉnh theo TT 60 thì mình đã giải thích ở trên rồi nhé.
Còn nếu chỗ của Táo vẫn được dùng HTKK 1.2.0 thì cứ việc khai như cũ đi, khai điều chỉnh vào 02A/GTGT và tương ứng vào các chỉ tiêu điều chỉnh tăng giảm trên tờ khai là được.
Khai điều chỉnh theo TT 60 với lại trước kia nó khác nhau ở chỗ:
- Trước kia khai điều chỉnh sai sót có tăng, giảm tiền thuế đều không có bị phạt gì hết, nay thì có phạt, tính theo số tiền và ngày sai (tránh lợi dụng để chậm tiền thuế mà);
- Trước kia khai điều chỉnh cũng tờ khai, nay khai điều chỉnh lúc nào cũng được, mẫu tách rời khỏi tờ khai phát sinh.
- Trước phải khai điều chỉnh cả doanh số và thuế, nay chỉ khai điều chỉnh tiền thuế, còn doanh số thì không (bao giờ các bác thuế hỏi thì nhớ để trả lời)

Đấy, quan trọng là khai qua 01/KHBS để tính phạt chậm nộp. Nhưng thời buổi tranh tối tranh sáng thế này chắc thuế chưa phạt đâu. Táo xem lại xem có những gì sai thì khai bổ sung hết vào tháng này (nếu vẫn được dùng HTKK 1.2.0) đi nhé.
Chúc vui.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Doanh không quan tâm đến
Điều chỉnh tăng thuế VAT (ngoại trừ các trừng hợp theo quy định) thì dùng 01/KHBS + Nộp tiền + Nộp phạt

Vẫn thực hiện như trên. Nếu có nhiều hoá đơn cần điều chỉnh thì có thế dùng BK đầu ra để kê khai cho các hoá đơn đó (chỉ nhằm giải thích thêm cho tờ khai 01/KHBS). BK đầu ra của tháng này không kê gì những hoá đơn đó. Báo cáo THSDHD vẫn báo cáo bình thường. Không làm gì trên tờ khai 01/GTGT

Dùng 01/KHBS chuyển qua 01-3/GTGT và điều chỉnh vào chỉ tiêu 37 doanh số không cần điều chỉnh.
===>Thế mà pác thuế QLDN em lại nói : Điều chỉnh tăng VAT +Doanh Số :
1)Làm 01/KHBS.
2)Làm PL02A ==>Mục đích để đẩy số liệu điều chỉnh cả VAT và Doanh Số sang 01/GTGT của tháng 3.
3)Điều chỉnh cho nhiều kỳ thì dùng thêm 01-3/GTGT(bảng tổng hợp)
4)Nộp đủ số tiền VAT thiếu + phạt 0.05% ngày số tiềin thuế thiếu ấy.(ko cần biết VAT hiện tại cty còn đc khấu trừ hay = more)
Hết ạ!
Vậy là ...uhm..."Nhập môn thuế " của em vẫn amater rồi.
Mà rõ ràg em đọc CV3267 ko cho phép phản ánh số điều chỉnh VAT lên 01/GTGT.Đúng ko anh thanhhung?or chị hoanglananh?:rotfl:

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
lại còn bắt em : Kê khai hoá đơn xuất bổ sung điều chỉnh VAT vào bảng kê bán ra tháng này - phần giá trị để more.Còn thông tin về hoá đơn khai tất.
BCTHSD HĐ bình thường.
oài!Nghĩ đến mấy vụ điều chỉnh đã thấy chuối tỉ, mỗi đằng một kiểu.
Nếu cứ bảo phang 01/KHBS như 2 pác thì em đã ko còn ngồi đây gõ lạch cạch thế này.

T

thanhhung

LQT
===>Thế mà pác thuế QLDN em lại nói : Điều chỉnh tăng VAT +Doanh Số :
1)Làm 01/KHBS.
2)Làm PL02A ==>Mục đích để đẩy số liệu điều chỉnh cả VAT và Doanh Số sang 01/GTGT của tháng 3.
3)Điều chỉnh cho nhiều kỳ thì dùng thêm 01-3/GTGT(bảng tổng hợp)
4)Nộp đủ số tiền VAT thiếu + phạt 0.05% ngày số tiềin thuế thiếu ấy.(ko cần biết VAT hiện tại cty còn đc khấu trừ hay = more)
Hết ạ!
Vậy là ...uhm..."Nhập môn thuế " của em vẫn amater rồi.
Mà rõ ràg em đọc CV3267 ko cho phép phản ánh số điều chỉnh VAT lên 01/GTGT.Đúng ko anh thanhhung?or chị hoanglananh?:rotfl:
Cái bác mà táo nói bị "thiên tào" gạch đít từ ngày 01/07/2007 rồi nhé! Cứ theo quy định mà phang vào, làm theo lời người khác nhưng không có căn cứ sau này quy trách nhiệm thì không thể nói là "nghe nói" được.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Cái bác mà táo nói bị "thiên tào" gạch đít từ ngày 01/07/2007 rồi nhé! Cứ theo quy định mà phang vào, làm theo lời người khác nhưng không có căn cứ sau này quy trách nhiệm thì không thể nói là "nghe nói" được.
ấy ấy...pác nói khẽ thôi, nhỡ CB QL bên em nghe thấy...:eek:fftopic:
Bên em còn tồn tại chế độ 2 cửa anh.Thề lun!Thật 100%.Làm ko đúng , ko thu nhá!ví dụ như tờ khai tạm tính thuế TNDN quý 4 vừa rùi, em khai lỗ <==CBQLDN duyệt + ký nháy === > lúc này em mới đến vòng 2 nộp tờ khai cho phòng thu hồ sơ khai thuế.(ko cso cái KÝ NHÁY thì em ko nộp được - cry, crying...100% chuyện thật)

==>Chưa gạch đít nhá!Thế mới khổ,CCT Từ Liêm đó + kể cả CCT Quận Thanh Xuân em mới làm tiếp quản 1 cty cũng giống CCT TL ==> 2 cửa.:eek:fftopic:

T

thanhhung

LQT
ấy ấy...pác nói khẽ thôi, nhỡ CB QL bên em nghe thấy...:eek:fftopic:
Bên em còn tồn tại chế độ 2 cửa anh.Thề lun!Thật 100%.Làm ko đúng , ko thu nhá!ví dụ như tờ khai tạm tính thuế TNDN quý 4 vừa rùi, em khai lỗ <==CBQLDN duyệt + ký nháy === > lúc này em mới đến vòng 2 nộp tờ khai cho phòng thu hồ sơ khai thuế.(ko cso cái KÝ NHÁY thì em ko nộp được - cry, crying...100% chuyện thật)

==>Chưa gạch đít nhá!Thế mới khổ,CCT Từ Liêm đó + kể cả CCT Quận Thanh Xuân em mới làm tiếp quản 1 cty cũng giống CCT TL ==> 2 cửa.:eek:fftopic:

Vậy trong Luật Quản Lý thuế có 10 quyền cho người nộp thuế đó coi lấy ra một hay vài quyền gì đó mà xài. Cơ quan thuế cũng chỉ là người thi hành theo luật người nào sai thì người đó phải chịu. Còn không thì vào www.botay+bochan.com để tham khảo

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA