Khấu hao chi phí sửa chữa nhà cửa?

• Thread starter zup
  • Ngày gửi
Z

zup

Guest
Cho mình hỏi với, công ty mình thuê nhà làm trụ sở có tiến hành sửa chữa, hết 20.000.000, vậy khoản này có được tính khấu hao không, nếu tính thì tính như thế nào. Ngoài ra, các khoản công cụ, dụng cụ có giá trị lớn , gần 10 triệu thì tính khấu hao hoặc phân bổ như thế nào thì hợp lý?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Chi phí sửa chữa TSCĐ ghi tăng Nguyên giá TS, nhưng fải có chứng từ đầy đủ, và theo dõi trích KH bình thường

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
Ở đây công ty của bạn thuê nhà của người khác, như vậy nhà cửa này không phải là tài sản của bạn. Khi ccông ty bạn tiến hành sửa chữa nhà thuê để làm văn phòng làm viêc. Do vậy viêc sửa chữa này không hình thành nên tài sản thuộc sở hữu của đơn vị bạn (Không được vốn hóa) để có thể trích khấu hao. Vì thế bạn phải đưa khoản này vào chi phí.
* nếu bạn đã lập kế hoạch này trước và treo trên tài khoản 335 (tài khoản trích trước)thì bây giờ bạn có thế trích từ đây đưa vào chi phí
* Trường hợp công ty bạn trước đây chưa lập khoản trích trước này mà bây giờ mới phát sinh thì tùy theo tình hình kinh doanh của đơn vị bạn mà đưa ngay nó vào chi phí trong kỳ một lần hay đưa dần vào qua việc để nó trên tài khoản 242 để phân bổ

H

Halongcity

Guest
20/8/04
91
0
0
Halongcity
Ý 1 câu hỏi của bạn thì như chị Nhung nhé.
Còn ý sau chị Nhung ko nói I bổ sung : Bạn theo dõi chi tiết các CCDC đó trên 242 và có mức phân bổ dần vào chi phí tuỳ thuộc giá trị, công năng của CCDC đó và tình hình SXKD của đơn vị bạn.

F

Face_to_destiny

Trung cấp
26/9/04
113
0
0
42
In the end...
Trong trường hợp của công ty bạn thì bạn phải nói rõ là công ty bạn thuê nhà cửa đoc theo phương thức nào? Thuê TC hay thuê hoạt động...Bởi mỗi cách thức thuê sẽ quyết định đến việc tính toán và phân bổ khoản sửa chữa đó như thế nào. Tôi nghĩ là công ty bạn sẽ thuê dưới hình thức thuê hoạt động. Nếu vậy thì khoản tiền và công cụ đó sẽ được ghi nợ 242 để phân bổ dần vào 642 trong các năm tiếp theo chứ không được ghi tăng NG của TS...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA