mất hoá đơn mua vào

• Thread starter nguoihochoi
  • Ngày gửi
N

nguoihochoi

Guest
21/4/07
38
0
6
can tho
mình làm mất hoá đơn GTGT mua vào nên mình không có khai thuế đầu vào của hoá đơn này, như vậy mình có cần báo với thuế không? hay chỉ cần photo liên 1 rồi nhờ bên bán ký xác nhận là được, các bạn giúp mình nhé !

Khóa học Quản trị dòng tiền
Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
mình làm mất hoá đơn GTGT mua vào nên mình không có khai thuế đầu vào của hoá đơn này, như vậy mình có cần báo với thuế không? hay chỉ cần photo liên 1 rồi nhờ bên bán ký xác nhận là được, các bạn giúp mình nhé !

Bạn nhờ bên bán photo cho liên 1 của hóa đơn rồi nhờ giám đốc bên ấy ký sao y cho bên bạn là được thui, lúc trước cty mình cũng làm thế và không phải báo cáo với thuế đâu.:032:

B

Bi yêu 1307

Guest
5/9/07
3
0
0
Hà Nội
Khi bên mua làm mất hoá đơn thì theo trình tự:
- Đề nghị bên bán chuyển bảng kê hoá đơn bán ra của tháng đã xuất hoá đơn (trong đó có kê số hoá đơn bị mất)
- Đề nghị bên bán gửi liên 1 phôtô có sao y bản chính.
- Nộp phạt 200 nghin.
Đây là các bước mình được bên thuế hướng dẫn.

Sửa lần cuối:
T

thaiviet

Guest
14/5/08
2
0
0
51
thaibinh
không phải như thế đâu.Mình đã từng bị mất hóa đơn trị giá 420tr
Bước 1: Lập biên bản về tình trạng mất hóa đơn do hai bên bán và mua cùng ký
Bước 2: Gửi tờ trình lên cơ quan thuế quản lý để Tổng cục thuế phong tỏa hóa đơn đó
Bước 3: Phôto liên 1 có dấu sao y bản chính của đơn vị bán phát hành
Bước 4: Gửi công văn cho cơ quan thuế quản lý đơn vị phát hành hóa đơn, đề nghị xác nhận hóa đơn đó đã kê khai thuế
Bước 5: Nhận quyết định xử phạt 200 000VND và kê khai khấu trừ bình thường

NguyenThiMyLien

NguyenThiMyLien

Trung cấp
5/6/07
99
1
8
VungTau
vậy trường hợp mình im luôn thì sao ? nhưa vậy có được k ?

N

nguyenvantoan

Guest
18/9/07
107
0
0
42
ha tay
còn phải tuỳ giá trị có lơn ko đã và bạn đã hạch toán nó chưa tuy cơ mà ứng biến

NguyenThiMyLien

NguyenThiMyLien

Trung cấp
5/6/07
99
1
8
VungTau
mình chua hạch toán đâu bạn àh

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh

Trường hợp bạn làm mất hóa đơn thì:
-Làm công văn gửi cục thuế.
-Kêu bên bán phô tô 01 bản, đóng dấu vuông vào để xác nhận.
-PHẠT 200.000 ĐỒNG.
Không kế khai cũng không sao cả, nếu mà thuế đối chiếu bên bán xong , đối chiếu hóa đơn bên bạn, bạn kêu là chua kê khai, sau đó thì phải kê, và vẫn phải bị phạt.
Thân chào

N

nostarwhere24

Guest
9/8/06
144
0
0
ha noi
Trường hợp bạn làm mất hóa đơn thì:
-Làm công văn gửi cục thuế.
-Kêu bên bán phô tô 01 bản, đóng dấu vuông vào để xác nhận.
-PHẠT 200.000 ĐỒNG.
Không kế khai cũng không sao cả, nếu mà thuế đối chiếu bên bán xong , đối chiếu hóa đơn bên bạn, bạn kêu là chua kê khai, sau đó thì phải kê, và vẫn phải bị phạt.
Thân chào

Vì đây là trường hợp cty bạn ý mua hàng về, nếu k kê khai hđ đầu vào thì coi như cty k đc khấu trừ đầu vào của hđ đó, cty sẽ bị thiệt. Mà như vậy vẫn bị phạt hả bạn?

goodbye3007

goodbye3007

Love to be loved
8/5/08
164
1
18
Nơi nào có anh
Vì đây là trường hợp cty bạn ý mua hàng về, nếu k kê khai hđ đầu vào thì coi như cty k đc khấu trừ đầu vào của hđ đó, cty sẽ bị thiệt. Mà như vậy vẫn bị phạt hả bạn?

Theo mình, HĐ mà chưa hạch toán cũng chưa kê khai mà mất, ỉm luôn, như vậy bên mua ko được khấu trừ HĐ đầu vào, còn Bên thuế thì đâu có biết có sự xuất hiện của HĐ đó nhỉ? Thế thì làm sao bị phạt????

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM

Kê hay không kê thì vẫn bị phạt.

D

dcquocxhd

Trung cấp
22/5/08
102
0
16
Binh Duong
không phải như thế đâu.Mình đã từng bị mất hóa đơn trị giá 420tr
Bước 1: Lập biên bản về tình trạng mất hóa đơn do hai bên bán và mua cùng ký
Bước 2: Gửi tờ trình lên cơ quan thuế quản lý để Tổng cục thuế phong tỏa hóa đơn đó
Bước 3: Phôto liên 1 có dấu sao y bản chính của đơn vị bán phát hành
Bước 4: Gửi công văn cho cơ quan thuế quản lý đơn vị phát hành hóa đơn, đề nghị xác nhận hóa đơn đó đã kê khai thuế
Bước 5: Nhận quyết định xử phạt 200 000VND và kê khai khấu trừ bình thường

Bạn nói đúng hoàn toàn.
Còn làm mất hóa đơn mà không kê khai khầu trừ là chuyện thiệt hại của cty mình. Thuế không phạt cũng chẳng làm jì khi biết cả. Nếu bạn muốn khai khấu trừ thì bạn làm như cách trên ( mà phải còn times cho kê khai khấu trừ nha )

A

Annie08

Guest
16/4/08
3
0
0
TPHCM
Hóa đơn GTGT bị mất và DN không họat động

Các bác ơi cho em hỏi tí.Cty em mua hàng của 1 DN nhưng mất hóa đơn rồi, đồng thời Dn đó cũng không họat động nữa,hóa đơn GTGT đã kê khai rồi và bên thuế đang bắt cty em phải xuất trình hóa đơn đã nhập và bắt cty em phải đóng số tiền thuế GTGT đó và phải nộp phạt nhưng em không biết phải làm thế nào.Các bác có ý kiến gì không? Giúp em với, số tiền thuế GTGT phải nộp khá cao, cảm ơn các bác nhiều

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Các bác ơi cho em hỏi tí.Cty em mua hàng của 1 DN nhưng mất hóa đơn rồi, đồng thời Dn đó cũng không họat động nữa,hóa đơn GTGT đã kê khai rồi và bên thuế đang bắt cty em phải xuất trình hóa đơn đã nhập và bắt cty em phải đóng số tiền thuế GTGT đó và phải nộp phạt nhưng em không biết phải làm thế nào.Các bác có ý kiến gì không? Giúp em với, số tiền thuế GTGT phải nộp khá cao, cảm ơn các bác nhiều

Không có cách nào cả.
Nhẹ nhất là DN bị thuế truy thu lại số tiền đã kê khai thuế.
Nếu mất hóa đơn thì còn không được tính vào chi phí
Nếu hóa đơn đó là hóa đơn xuất ra của một DN chuyên mua bán hóa đơn thì ngòai việc truy thu thuế GTGT, thuế TNDN thì công ty bạn còn bị phạt về hành vi mua bán hóa đơn.
Mà ngộ nhỉ! Hoâ đơn bị mất đã là vấn đề, lại là hóa đơn có giá trị cao, lai là hóa đơn của DN không họat động. Hic. Một dâu hiệu không bình thừờng.

A

Annie08

Guest
16/4/08
3
0
0
TPHCM
Em cảm ơn lời khuyên của chị rất nhiều.Hiện giờ thì bên em cần phải làm những thủ tục gì để giảm nhẹ mức phạt?Em cảm ơn trước

M

moon200284

Guest
19/5/08
44
0
0
40
Hà Nội
Đúng rồi, theo mình thì nều HĐ đó có trị giá nhỏ thì " ỉm" đi cũng ko sao vì chưa hạch toán cũng chưa kê khai. ( Có ảnh hưởng gì đâu nhi?). Còn nếu HĐ có giá trị lớn thì làm như thaiviet . coi như mất 200k học phí ( hơi đắt đấy, nhỉ?)

U

Uyen Van

Guest
24/5/08
2
0
1
TP HCM
Đúng rồi, theo mình thì nều HĐ đó có trị giá nhỏ thì " ỉm" đi cũng ko sao vì chưa hạch toán cũng chưa kê khai. ( Có ảnh hưởng gì đâu nhi?). Còn nếu HĐ có giá trị lớn thì làm như thaiviet . coi như mất 200k học phí ( hơi đắt đấy, nhỉ?)

Nhưng nếu vì 1 lý do nào đó ,có thể là quên, hoặc vì làm mất HĐ nên kế toán "tình vờ" luôn không hạch toán cũng không nhờ bên bán sao y HD mất thì sao bạn. Sau này có "vấn đề" gì với thuế không nhỉ (HĐ giá trị tương đối lớn)

Bekis

Bekis

Cao cấp
19/5/08
228
3
18
thanh thai
Đối với những Hóa đơn ĐẦU VÀO mà bị mất, hoặc không hạch toán thì cũng chẳng sao cả.Bởi vì nếu bị mất hoặc không hạch toán thì ta không được khấu trừ thuế,không được tính vào chi phí hợp lý.Do đó bên Thuế có lợi còn Cty bị thiệt. Mà cái gì có lợi cho Nhà Nước mà "bất lợi" cho Doanh Nghiệp thì....."OK".

Nếu Cty muốn hach toán để không bị thiệt hại thì làm các bước như bạn thaiviet là chính xác.

Sửa lần cuối:
huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Theo mình, HĐ mà chưa hạch toán cũng chưa kê khai mà mất, ỉm luôn, như vậy bên mua ko được khấu trừ HĐ đầu vào, còn Bên thuế thì đâu có biết có sự xuất hiện của HĐ đó nhỉ? Thế thì làm sao bị phạt????
Bạn xem lại điểm 7.4 phần thứ nhất: Quy định chung trong Quyết định số 48/2006/QĐ-BTC ngày 14/9/2006 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Chế độ Kế toán Doanh nghiệp nhỏ và vừa.
Trường hợp bên bán hàng được thanh tra, cơ quan thuế yêu cầu trình số hóa đơn đó ra để đối chiếu thì bạn sẽ giải trình thế nào đây?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA