Lập club các bà mẹ của WKT

• Thread starter nitwh
  • Ngày gửi
TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Mọi lần em lấy vỏ quýt ta khô hấp mật ong cho uống, nhưng hết mùa quýt thì ko đào đâu ra....
Cám ơn anh Cam nhé:thanx:. Em có ý kiến là nên đổi tên topic này thành Club các phụ huynh của WKT, vì anh Cam là Bố cơ mà ....:015:

Đổi thành CLB Nhà Trẻ nhá!

Khóa học Quản trị dòng tiền
TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Éc, bác này lại thế rồi ....... đổi thành "CLB Thiếu nhi cụ" đi:028:

Ơ hay,
Vườn trẻ là nơi bố mẹ có thể yên tâm làm việc hơn, vì ở đó đã có các cô nuôi dạy trẻ chăm sóc con cái giúp họ rồi.
CLB Nhà Trẻ là nơi: các ông bố bà mẹ có thể gửi gắm, chia sẻ kinh nghiệm chăm sóc trẻ con, giúp cho nhà nhà đều cảm thấy an tâm hơn...
Cái cô này toàn nhìn vào câu chữ rồi suy luận lung tung. Sao không suy nghĩ tích cực một chút nhỉ?
(hê hê, những "đứa trẻ" to đầu, cho vào đây giáo dục thêm cũng được đấy chứ? thiếu nhi cụ thì có gì là sai đâu?)

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Ơ hay,
Vườn trẻ là nơi bố mẹ có thể yên tâm làm việc hơn, vì ở đó đã có các cô nuôi dạy trẻ chăm sóc con cái giúp họ rồi.
CLB Nhà Trẻ là nơi: các ông bố bà mẹ có thể gửi gắm, chia sẻ kinh nghiệm chăm sóc trẻ con, giúp cho nhà nhà đều cảm thấy an tâm hơn...
Cái cô này toàn nhìn vào câu chữ rồi suy luận lung tung. Sao không suy nghĩ tích cực một chút nhỉ?
(hê hê, những "đứa trẻ" to đầu, cho vào đây giáo dục thêm cũng được đấy chứ? thiếu nhi cụ thì có gì là sai đâu?)
Chính bác còn công nhận em nói không sai thì sao bảo em suy luận lung tung..... he he he he:021: Nhưng CLB phụ huynh vẫn là chuẩn nhất bác nhể.....:beernow:

N

nitwh

Guest
23/1/08
31
0
0
HT
Mọi lần em lấy vỏ quýt ta khô hấp mật ong cho uống, nhưng hết mùa quýt thì ko đào đâu ra....
Cám ơn anh Cam nhé:thanx:. Em có ý kiến là nên đổi tên topic này thành Club các phụ huynh của WKT, vì anh Cam là Bố cơ mà ....:015:

Đổi thành CLB Nhà Trẻ nhá!

Em có ý kiến là nên đổi tên topic này là "Tổ ấm Cúc Cu" :lol:, như vậy sẽ mở rộng đối tượng hơn, em cũng đã định sửa topic bài đầu tiên nhưng hình như...không được :064:
Cám ơn anh Cam đã ủng hộ nhiệt tình! Em hy vọng ngày càng nhiều các ông bố bà mẹ "Kế" vào đây trao đổi kinh nghiệm nuôi dạy con cái và giúp nhau giải quyết tốt mqh gia đình :two:

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Thôi cứ để nguyên tên của nó đi, thỉnh thoảng cam mới tham gia mà cứ để thế mình tham gia cho thêm phần nữ tính ... cũng như kiểu ở nhà đeo cái bình sữa khi bà cụ thân sinh của thằng con anh đi vắng !

N

nitwh

Guest
23/1/08
31
0
0
HT
Hôm nay chở thằng con đi chợ, thấy một cậu bé mặc quần áo võ bên đường, thằng con em mới ngửa mặt lên bảo mẹ: "Mẹ ơi, sau này con lớn mẹ mua bộ quần áo võ cho con đi học võ nhá, để con làm kế toán võ"! :050:Bó tay, thế là con bị bệnh nghề nghiệp của mẹ!:banana:

Sửa lần cuối:
cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông

Sáng ra nằm ngắm chó con
Cái mặt ngắn tũn, mắt còn lim dim
Môi cười toe toét hồn nhiên
Làm cho cha mẹ ưu phiền quên đi
Lời ru buổi sáng thầm thì
Mong con khôn lớn hát gì hỡi con ???

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!

Sáng ra nằm ngắm chó con
Cái mặt ngắn tũn, mắt còn lim dim
Môi cười toe toét hồn nhiên
Làm cho cha mẹ ưu phiền quên đi
Lời ru buổi sáng thầm thì
Mong con khôn lớn hát gì hỡi con ???
Nhóc con nhà anh đấy à? Dễ thương quá. Công nhận cứ nhìn trẻ con ngủ là thấy lòng nhẹ nhàng thanh thản lắm........ Cám ơn những vần thơ của anh:thanx:

vn999vn

vn999vn

Guest
9/3/07
80
0
0
Em Mờ Tê-Tê Rê
Nhìn con nít thấy cưng quá..phấn đấu vài năm nữa cũng phải có 1 đứa cho bằng mọi người mới được:052:

Sửa lần cuối:
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Nhìn con nít thấy cưng quá..phấn đấu phải năm nữa cũng phải có 1 đứa cho bằng mọi người mới được:052:
Có vợ chưa mà đòi leo lên ngồi mâm các cụ hẻ........

N

nitwh

Guest
23/1/08
31
0
0
HT
Tròng trành đứng giữa lòng sông
Vượt bao con sóng chỉ mong chạm bờ

Bờ thưa cát trắng đợi chờ
Sao thuyền cứ phải chơ vơ giữa dòng?

Bờ ơi có hiểu thuyền không?
Mạn thuyền đau rạn ở trong lòng bờ
Mang neo mà lội ngược đường,
Từ trong giông gió vẫn thương về bờ:alcon::alcon::alcon:

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Làm gì khi trẻ lên cơn sốt?

Khi trẻ càu nhàu, biếng ăn, ngủ gà ngủ gật, mặt đỏ hoặc tái mét, rùng mình, thường là trẻ lên cơn sốt.

Nên lấy nhiệt độ cho bé: Đặt nhiệt kế ở hậu môn là chính xác nhất hoặc đặt dưới nách cũng được. Nhiệt kế phải được giữ trong nách ít nhất 3 phút, cánh tay của trẻ áp sát vào ngực. Nhiệt độ của bé sẽ là số ghi trên nhiệt kế cộng thêm 0,3 - 0,4 độ. Thí dụ nhiệt kế ghi 38oC thì thân nhiệt thực sự của bé là 38,4oC. Nếu thân nhiệt của bé không quá 38oC thì cởi bớt áo ấm mà chỉ mặc quần áo mỏng và theo dõi nhiệt độ của bé thường xuyên sau 1 giờ đo 1 lần, nếu nhiệt độ đã giảm sau vài giờ cũng phải đo lại. Trường hợp thân nhiệt trên 38oC thì tùy tuổi của trẻ mà có thái độ xử trí như sau:

+ Đối với bé dưới 3 tháng tuổi, cho bé uống một liều paracetamol và mặc quần áo mỏng, đưa ngay bé đi khám bệnh. Với trẻ lớn hơn thì dùng thuốc hạ sốt nếu sốt cao trên 38,5oC, ưu tiên dùng paracetamol uống, nếu bé bị ói mới dùng thuốc đạn (nhét hậu môn). Chú ý cho trẻ dùng đúng liều, tránh dùng quá liều (6h dùng 1 lần, liều lượng theo cân nặng của trẻ).

+ Cởi quần áo, bỏ bớt chăn cho trẻ khi đang sốt cao. Nhiều người trong lúc vận chuyển bệnh nhi đến bệnh viện mà quấn khăn, trùm quá kỹ bệnh nhi đang sốt nóng khiến bé bị co giật, đến nơi thì không cứu kịp.

+ Lau mát với khăn ướt nước ấm: Dùng khăn mềm, sạch, nhúng nước ấm (1 ly nước sôi + 3-3,5 ly nước nguội) lau lên khắp mình trẻ; chờ bốc hơi thì lau tiếp cho tới khi thân nhiệt xuống 37oC. Điều quan trọng là phải theo dõi nếu sốt cao thì lau tiếp, nhiệt độ giảm, bé lạnh thì mặc áo vào. Nếu sốt lại thì lau nước ấm tiếp... Ta biết rằng 100g nước bốc hơi trên da làm giảm 1oC. Nước ấm sẽ làm cho trẻ cảm thấy dễ chịu. Không nên chườm nước đá vì trẻ khó chịu, và điều này cũng làm sốt cao thêm do cơ chế co mạch ngoại vi. Chú ý không lau cồn vì nguy hiểm (dễ cháy).

+ Bù nước và điện giải: Nếu trẻ còn bú tiếp tục cho bú nhiều hơn bình thường, với trẻ lớn cho uống bù nước, như nước sôi để nguội hoặc nước có pha ít muối ăn (1 ly 200ml nước chanh nóng, pha một ít đường, 1 tí muối bằng hạt ngô) tốt nhất dùng 1 gói ORS (Oresol), pha với 1 lít nước chín ấm. Ngoài ra có thể cho uống nước vắt cam, quýt, chanh rất tốt nhưng lưu ý không cho đường quá ngọt sẽ mất tác dụng giải khát.

+ Trường hợp bé không uống được thì dùng bông sạch chấm nước trên vào môi, miệng bé liên tục để niêm mạc môi, miệng hấp thu nước, tránh thiếu nước và chất điện giải.

Tóm lại, cần theo sát trẻ bằng đo thân nhiệt kết hợp với các biện pháp chống sốt cao nêu trên. Tuy nhiên, phải đưa bé đến thầy thuốc để khám và chỉ định dùng thuốc thích hợp tùy nguyên nhân gây sốt.

N

nitwh

Guest
23/1/08
31
0
0
HT
Nhắc đến chuyện con trẻ ốm là em khiếp luôn, cu nhà em nuôi hơn 4 năm thì quá 3 năm mới hết sài đẹt, trộm vía! Còn khi nó ốm đau thì bố mẹ khổ vô cùng, toàn những kiểu oái oăm khác nhau :eyepop:.
Trong nhà luôn phải sẵn tủ thuốc, ít nhất là nhiệt kế, thuốc hạ sốt , thuốc nhỏ mắt, thuốc nhỏ mũi (loại dành cho trẻ nhỏ), thuốc mỡ,...
Khi bé sốt, đo nhiệt độ thấy quá 38oC là uống hạ sốt ngay (em thường dùng eferagan vì paracetamol hơi đắng, con sợ ko uống lại gây nôn), nhiều gia đình chủ quan hoặc không muốn con dùng nhiều thuốc nên trẻ lỡ bị co giật. Khi trẻ đã giật 1 lần, lần sau chỉ sốt nhẹ nó cũng có thể giật, gây hậu quả xấu về thần kinh.:039:
Mỗi lần con em ốm mà phải đi khám, nhà em thường đưa nó ra Bệnh viện Nhi TƯ khám buổi tối, rất rảnh rang, nhanh gọn, lần nào cũng khỏi. Mỗi ngày bệnh viện khám vài trăm trường hợp giống nhau nên có kinh nghiệm và chuyên môn. Ngày xưa cũng nhờ qua mấy bác sĩ gia đình nổi tiếng, nhưng mỗi lần cháu ốm khác nhau, 1 bác sĩ không theo nổi nên đã từng phải nhập viện vì tin bsi gia đình. À mà có ai khám ông tiến sĩ Đồng ở Viện 103 thì chớ dại nhé, em nộp học phí cho ông ấy 2 lần gần 1 triệu mà con vẫn phải ra Nhi, lại khổ thằng bé không đáng nặng cũng nặng thêm, thở không ra hơi.
Nói chung nếu duy trì sữa mẹ toàn bộ trong 6 tháng đầu, giữ được sữa mẹ trong 2 năm thì bé khỏe nhất, bố mẹ cũng đỡ (cái này bây giờ em mới nhận ra thì con đã khổ đủ rồi, con của bạn em làm được như vậy thì cháu rât khỏe mạnh ít ốm đau) :035:

Sửa lần cuối:
vn999vn

vn999vn

Guest
9/3/07
80
0
0
Em Mờ Tê-Tê Rê
Ôi, có nuôi con mới biết cái cực khổ của cha mẹ ngày xưa:018:
Khi thấy trẻ sốt cao ko nên để trẻ ở nhà quá lâu tự chữa trị, cho hạ sốt tạm thời và đem đến viện càng sớm càng tốt! Cũng đừng sử dụng quá nhiều thuốc hạ sốt vì sốt cũng là 1 phản ứng tốt của cơ thể với bệnh tật, chỉ cho trẻ uống thuốc khi thấy sốt cao..vì các loại thuốc hạ sốt đều chứa 1 loại dược chất khó đào thải qua gan nhất là trẻ nhỏ..

Sửa lần cuối:
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Ôi, có nuôi con mới biết cái cực khổ của cha mẹ ngày xưa:018:
Khi thấy trẻ sốt cao ko nên để trẻ ở nhà quá lâu tự chữa trị, cho hạ sốt tạm thời và đem đến viện càng sớm càng tốt! Cũng đừng sử dụng quá nhiều thuốc hạ sốt vì sốt cũng là 1 phản ứng tốt của cơ thể với bệnh tật, chỉ cho trẻ uống thuốc khi thấy sốt cao..vì các loại thuốc hạ sốt đều chứa 1 loại dược chất khó đào thải qua gan nhất là trẻ nhỏ..
Có kinh nghiêm thế con.

COn bé nhà em thì thường chỉ hay bị Viêm A. Mà cái viêm A này thì thường sốt cao lắm. Khi bé bị sốt thì em cũng làm như anh Cam í, rất hiệu quả. Em cũng hay thường xuyên xịt rửa mũi cho bé = dung dịch nước biển. Từ ngày đó bé đỡ hẳn. ........

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Khi trẻ sốt cao người ta thường lấy khăn ấm để lau phần trán, nách, gan bàn chân cho trẻ vì đó là những chỗ làm giảm nhiệt độ rất tốt nhưng chúng ta nên chú ý hơn về việc lấy khăn trườm cho trẻ vào các vị trí đó. Thường thì chỉ trườm nước ấm với nhiệt độ nhỏ hơn thân nhiệt của trẻ 2 độ và không nên đặt khăn trườm trong nách vì nếu để khăn ẩm ở nách lâu nhiều khi gây nên viêm phế quản.
:021:

H

hoangyenpro

Guest
23/4/08
33
0
0
somewhere
Ơ, bác này hay nhỉ? Webtretho.com là web dành cho tất cả các ông bố bà mẹ ở nhiều ngành nghề, còn club này là của các mẹ Kế, cũng phải có đặc điểm riêng chút, dù sao cái chung giữa chúng ta vẫn lớn hơn chứ!:020:
Do các anh chị ko có thời gian hoặc ngại, hoặc chán chả buồn nói vì các bà mẹ Kế vốn độc lập tự chủ nên chăm con là chuyện "chả đáng bàn" hay sao ý. Em thấy topic này chưa phát huy ý tưởng hay của bác Nitwh. Tuy em chưa lập gđ, nhưng em cổ vũ hết mình cho club này, hy vọng một ngày nó sẽ mang lại lợi ích thiết thực cho các ông bố bà mẹ Kế:lol:

H

hangiang

Trung cấp
16/10/04
104
0
16
Da Nang
Ơ, bác này hay nhỉ? Webtretho.com là web dành cho tất cả các ông bố bà mẹ ở nhiều ngành nghề, còn club này là của các mẹ Kế, cũng phải có đặc điểm riêng chút, dù sao cái chung giữa chúng ta vẫn lớn hơn chứ!:020:

Chính vì vậy mà kiến thức về chăm con ở bên ấy sẽ rộng hơn, nhiều người có kinh nghiệm hơn, các tình huống xảy ra sẽ được giải quyết nhanh hơn

Do các anh chị ko có thời gian hoặc ngại, hoặc chán chả buồn nói vì các bà mẹ Kế vốn độc lập tự chủ nên chăm con là chuyện "chả đáng bàn" hay sao ý. Em thấy topic này chưa phát huy ý tưởng hay của bác Nitwh. Tuy em chưa lập gđ, nhưng em cổ vũ hết mình cho club này, hy vọng một ngày nó sẽ mang lại lợi ích thiết thực cho các ông bố bà mẹ Kế:lol:

khi nào có con rồi bạn sẽ sẽ thấy có đáng bàn hay không ? nhưng quan trọng là bàn ở chỗ nào thì sẽ có hiệu quả cao nhất,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA